อยู่ๆก็ได้ผมทรงใหม่ เปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในชีวิต แบบไม่ได้ตั้งจาย ... (づ ̄³ ̄)

0 27
คำเตือนกระทู้นี้ ยาวมากค่ะ..

ท้าวความก่อนค่ะ วาเป็นคนไว้ผมยาวมาตลอด โดยการยืดมา 7-8 ครั้งแล้วค่ะ
ช่วงหลังๆมาเริ่มทำสีถี่ขึ้น แล้วอารมณ์ขี้เกียจบำรุง ผมเลยแห้งลงเรื่อยๆ
รอบนี้ผมฟูแต่มันคงยาวมาก เลยรับสภาพตัวเองได้ค่ะ แต่อยู่มาวันนึง เกิดอยากตัดผม
โดยที่ลืมไปว่า ถ้าตัดผม ความถ่วงมันน้อยลง ผมก็จะฟู แต่ไม่ทันแล้ว ตัดไปแล้วค่ะ
เอาออกไปราวๆ 5 นิ้วแหน่ะ

ตัดมาใหม่ๆก็โอเคนะ ชอบค่ะ แต่ปลายดูแห้งๆเสียๆ ตามมา พอหลังจากสระผมแล้ว
หายะนะเกิดทันที เมื่อผมวาออกมาในสภาพที่เรียกว่า รับตัวเองไม่ได้อย่างแรงค่ะ
แต่วาไม่อยากไปเหนื่อยหัวที่ร้าน 4-5 ชั่วโมง ก็เลย นึกครึ้มอก ครึ้มใจซื้อน้ำยายืดมาเองซะงั้น

ได้มาเป็นโลแลน แบบเจล น่าลองดี อาทิตย์ที่แล้วก็ได้ฤกษ์ทดสอบค่ะ
ในกล่องจะมีอุปกรณ์ครบครับ น้ำยายืด น้ำยาโกรกผม น้ำหอมกันฉุน ถุงมือ
แล้วก็ทรีตเมนท์ 2 ซอง สำหรับผมยืดค่ะ อ่านคู่มือแล้วลุยได้เลย

จริงๆแล้ววาก็ทำใจเอาไว้แล้วว่า ยืดผมเนี่ย ผมคงจะเสียมาก เพราะผมแห้งด้วย ทำสีบ่อย
ถึงขนาดเลือกน้ำยายืด สำหรับผมแห้งมา กะว่าอย่างน้อยมันคงไม่แรงมากเท่าไหร่ โอเค ต้องลอง
เริ่มแรกก็ จัดการ ดีดขวดน้ำหอม ผสมลงในขวด สีน้ำเงิน เขย่าให้เข้ากัน แล้วละเลงที่ผมค่ะ
ใช้แค่ครึ่งขวดเอง นิดเดียวค่ะ เป็นเนื้อเจล วาก็ใช้วิธี ดึงๆผมเอา ไม่อยากได้ผมลีบแบนเกิน
ก็แค่ลูบๆเอาค่ะ แล้วก็หยิบหวีมาสางๆด้วย (ซึ่งถ้าย้อนเวลาได้ จะค่อยๆหวีกว่านี้ ฮืออ)
ทิ้งไว้ 20 นาที ตามคู่มือ ล้างออก แล้ว วิ่งออกไปที่ร้านทำผมค่ะ ให้เค้าหนีบให้

กลับมาก็ลงน้ำยาโกรกผมแล้วทิ้งไว้ 20 นาที ตามคู่มือ ( แอบเลยไป 5 นาที chat เพลิน
 )
รีบวิ่งไปล้างอย่างไว แง๊ววววว เกินไป 5 นาที ผมจะเป็นไรป่าวหว่า
ก็สระผม ลงทรีตเมนท์ที่แถมมาค่ะ แล้วก็เป่าแห้ง แล้วทิ้งไว้ พอผมแห้งเท่านั้นล่ะค่ะ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ปลายผม เสียอยู่ 2 กระจุกใหญ่ ซ้ายขวาเลย

ผมด้านบนก็ตรงสวยงามนะคะ ผมนุ่มนิ่มดีค่ะ แต่ปลายผมแบบว่า สางผมทีแทบร้องไห้อ่ะ
มองไกลๆก็เหมือนเป็นคนทำสีผมอ่อนๆ แต่มองใกล้ๆจะเห็นเลยว่า ผมวาเหมือนโดนไฟชอต

จิตตกทันทีค่ะ ชวนน้องพอใจ ออกจากบ้านด่วนนนนน

โทรหาเพื่อนสาว บอกว่าไปหาอะไรกิน กันเถอะ ก็เลยพาน้องพอใจไปกินพิซซ่า ฮือออ
เพื่อนมีแอบถ่ายเล็กน้อย มันบอกว่า มองไกลๆก็ผมตรงดีนะแก เริ่ดอยู่ แต่ที่มันเสียเนี่ย
สงสัยจะหวีแรงไปป่าว ตอนลงน้ำยายืด (ปกติ วาเป็นคนหวีผมแรงๆ เพื่อนรู้ดี ฮือออ)
แล้วมันก็เสียแต่ข้างหลังอ่ะ 2 ปอย แต่ปวดร้าวมากกกกก

ชอปปิ้งจำเป็น ก็ได้กลับมาเป็นเซตเลย แชมพูสระผม ทรีตเมนท์มากส์
ทรีตเมนท์ 3 นาที แล้วก็เซรั่มค่ะ แบบว่ามันสำหรับ ผม ดาเมจๆ ชิมิ จัดมาเลย
ขนาดว่า วาเคยใช้ซัลซิลแล้วผมร่วง เมื่อหลายปีมาแล้ว แต่ตอนนี้ "แจ๋ว" เป็นพรีเซนเตอร์
ก็เลยซื้อมาลองหน่อยแล้วกัน ( ไม่เกี่ยวววววววววววว บ้าละครอีก :) )

เอามาก็ใช้สระ มากส์ หมัก ข้ามคืนเลยค่ะ ล้งแล้วก็ลงเซรั่ม โห ผมนุ่มมากกกกกกกกกกกกกกก
แต่ว่า ปลายผมที่ชอตๆ ยังทุเรศอยู่เช่นเดิม อ๊อยยยยยยย เสียใจๆๆๆ
ในระหว่างนั้นก็กดสั่งซื้อ Alfaparf Diamon ทรีตเมนท์มาอีก 1 กระปุกกะเซรั่มสีฟ้า 3 ขวด
เอามาหมักกันข้ามคืนเช่นกันค่ะ เรียกว่า หมักผมทุกวันด้วยความจิตตกตลอด 1 อาทิตย์ เง้อ

พอถึงวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา แม่ก็บอกว่า ไม่ไหวแล้วนะผมเธอ น่าเกลียดมาก เห็นข้างหลัง
โห...ขนาดแม่ ยังรู้สึกได้ เพราะมันเสียหนักมาก ไม่เคยพบเคยเจอมาก่อนค่ะ
แม่เลยบอกว่า เดี๋ยวเล็มตรงที่หงิกๆออกมั๊ย อาจจะดีขึ้น วาก็เลยโอเคตามนั้น
(แม่เคยเรียนทำผมมาก่อน แล้วก็เคยเปิดร้านทำผมมาก่อน เมื่อ 20 ปีที่แล้วมา นานมากค่ะ)
ก่อนเล็ม แม่ถ่ายรูปให้ เห็นแล้วก็ เออ ผมเราก็ตรง สวยงามดี สระเฉยๆนะคะไม่ได้ไดร์
แต่พอแม่ซูมให้ดูถึง ปลายผม ที่หมดสติไปแล้วของวา ก็สยองเลย แหง่ะ...

แต่บำรุงมา 1 อาทิตย์วาว่ามันโอเคขึ้นเยอะนะนั่น ย้อนไปดูวันแรกๆสิ

แม่ก็เริ่มจัดการเลมผมออกให้ค่ะ หลานชาย 7 ขวบเป็นช่างภาพให้ โฟกัสมัวมากลูก - -"

แม่ถึงกะเอ่ยปากบอกว่า เลมเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น ผมแบบนี้เสียดายทำไม ตัดเลย!!
เง้ยยยยยย พอหันไปดูกองผมที่ร่วงบนพื้นก็ เห็นตามนั้น มันทุเรศได้อีกอ่ะ
เลี้ยงใหม่เลยแล้วกันนะลูกนะ >.<~  ตัดออกไปเลยแล้วกัน สู้ว้อยยยยยยย ~

เริ่มตัดด้านแรก ทำเอาใจหายวูบเลย ตัดออกเท่าที่เห็น ผมเสียมันสูงกว่านี้อีก
หน้าตาไม่ได้บ่งบอกว่า เสียดายผมเลยใช่มะคะ >.< แต่แม่ซูมให้เห็นอีกทีก็เลย
ตัดเลยแม่ ลุยยยยยยยยย ตัดออกมาแล้วยังดูน่าเกลียดเช่นเดิม เวรกรรม ไม้กวาดชัดๆ
หลังจากนี้ก็ไปสระผม ให้ผมเปียก แล้วแม่ก็ลุย ตัดรอบหัว เป็นที่เรียบร้อยค่ะ
ออกไปราวๆ 6 นิ้วอ่ะ 2 รอบตัดไป 10-11 นิ้วได้ โห หมดกัน สร้างมากะมือ

หลังจากตัดออกทั้งหมดแล้ว ก็เป่าแห้งค่ะ แล้วก็เลมด้วยกรรไกรฟันปลา
ผมทรงนี้ก็บ๊อบธรรมดา ประสาผมเสียค่ะ มันยังไม่เป็นทรง จะมาบ๊อบทง บ๊อบเท
คงยังไม่ได้ รอให้ยาวกว่านี้แล้ว ซอยตรงที่เสียออกไปอีก แล้วคงจะไปแต่งทรงดีๆที่ร้านอีกที
แต่ความแรงอยู่ที่ "หน้าม้าเต่อ" ค่ะ ซึ่งจริงๆไม่ได้กะแรงนะ แต่ วาบอกแม่เอาแค่คิ้วนะ
แม่ก็ตัดตอนเปียก ก็คิ้วไง แต่แม่ลืมไปมั๊ยคะ ว่าผมลูกมันแอบฟูเมื่อมันแห้ง
ปรากฏ เต่อเลยยยยยยยย ชี แร๊วงงงงง

พอเอารูปลง MSN ประชาชีทักมาประหนึ่ง ไม่เคยเจอกันมา 4 ปี 
หนูหิ่นชัดๆ!!!!!  จินตหราไปออกคอนเสริตที่ไหนวันนี้.....

หลังจากแต่งหน้าแต่งตาแล้วก็ดูเป็นคนขึ้นหน่อยค่ะ เง้ออ... เดี๋ยวจะลงฮาวทูแต่งหน้าอีกกระทู้นึง
เอาไว้ไปดู After ที่นั่นแบบชัดเจนและกันนะค๊า อิอิ ขอบคุณมากที่มาอ่านกระทู้ไร้สาระของหนูหิ่นค่ะ

แป่ววววว !!

aiwa

aiwa

สมาชิกจีบันหมายเลข 63!
http://www.fb.com/nangnoowa
email : aiwa555@hotmail.com

FULL PROFILE