น้ำตาลทอง วิ๊ง วิ๊ง ~ หรู เริ่ดแบบบ้านๆ

0 73
แอบย่องมาส่งการบ้านประจำเดือนกันยายนค่ะ

เดือนนี้การทำฮาวทูแปลกใหม่ไฉไลกว่าปกติ เพราะนอกจากจะได้แต่งหน้าแล้ว
ยังจะได้มีโอกาสไปเล่นที่เคาท์เตอร์ kanebo แบบมีข้ออ้างอีกด้วยค่ะ หุหุ
โชคดีมากๆที่ BA พี่นุชหน้าเด้งของเรา รู้ข้อมูลการขอรับ Sample
ก็เลยได้มาทำการบ้านส่งแบบไม่ต้องเสียอารมณ์ พี่นุชบอกว่า ลิปหมดไม่งั้นจะให้มาด้วย
�แค่นี้ก็ยังไม่รู้จะแต่งแบบไหนเลยค่ะพี่ ขอบคุณมากนะค๊า

พล่ามซะยาว มาดูอุปกรณ์ในการแต่งหน้าวันนี้ดีกว่าค่ะ นี่คือรูปรวม
ที่ตั้งใจว่าจะใช้ทั้งหมด แต่สุดท้าย ก็ใช้ไม่หมดค่ะ เตรียมไว้เยอะไปหน่อย แหะๆ
ในโอกาสอันดีแบบนี้ เลยขุดเอา Sample ที่มีอยู่จากเครือนี้มาใช้ซะให้พร้อมๆกันค่ะ

ก่อนที่จะเริ่มแต่งหน้า ก็เริ่มจากการบำรุงหน้าก่อนค่ะ หน้าเปล่าๆหลังล้างหน้านะคะ
เริ่มใช้ Kanebo Whitening Clear Conditioner ขวดสีแดงหยดลงบนสำลีให้ชุ่มค่ะ
แล้วก็เช็ดให้ทั่วใบหน้าและคอ เจ้าตัวนี้จะช่วยลดอาการอักเสบและฟื้นฟูผิว
จากการทำลายโดยแสงแดดนะคะ ผิวหน้าจะนุ่มชุ่มชื้นอย่างเห็นได้ชัด
จากนั้นก็ตามด้วย Kanebo Impress Emulsion ค่ะ เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นหลังโลชั่นนะคะ

ก่อนแต่งหน้าตอนเช้าแบบนี้ ใช้ Kanebo Lunasol Morning Wakening Massage
นวดหน้าก่อนค่ะ ตัวนี้จะช่วยปลุกผิวในตอนเช้าให้พร้อมสำหรับการแต่งหน้าของเรา
จริงๆแล้ว ตัวนี้จะต้องนวดเป็นอันดับแรกหลังล้างหน้าก่อนลงโลชั่น เลยนะคะ
แต่วันนี้ใช้สำลีเช็ดเจ้าตัวกระปุกสีแดง กลัวเจลนวดจะหายไปซะก่อน เลยเอามาไว้ขั้นตอนนี้ค่ะ�

ใช้กันแดดนูโทรจิน่า ทาให้ทั่วหน้าค่ะ ก่อนนอนใช้เรตินเอ เช้านี้เลยต้องโปะกันแดดแรงๆหน่อยค่ะ
รอให้กันแดด เซตตัวซัก 1-2 นาที ก็เริ่มลง Base Make Up ค่ะ วันนี้ใช้ 2 ตัวเลย นั่นก็คือ
Impress Make up base#02 เนื้อจะค่อนข้างหนืดหน่อย และอีกตัวคือ
beauty lasting veil UV จาก COFFRET D’OR ค่ะเนื้อจะเหลวๆหน่อย
เอาสองตัวนี้มาผสมกันนะคะ แล้วเกลี่ยลงบนหน้าให้ทั่ว

ใช้ Lunasol Under eye base แต้มลงบนจุดที่ต้องการปกปิดค่ะ
รอยคล้ำใต้ตา รอยแดงจากสิว แต้มลงไปแล้วใช้ นิ้วกดๆจนกลืนไปกับผิว
หน้าเริ่มดูเป็นผู้เป็นคนขึ้นมาหน่อยค่ะ แต่สิวเม็ดใหญ่ๆตรงแก้มไม่สามารถจริงๆ

จากนั้นใช้รองพื้นเทพ Impress Cream Foundation ตัว Sample ที่ได้มาสีค่อนข้างขาวค่ะ
แต่เราอยากรู้ประสิทธิภาพความเด้ง เลยเอามาอะแด๊บเอาเล็กน้อย
เริ่มจากการใช้นิ้วเกลี่ยรองพื้นให้ทั่วหน้า เริ่มจากกึ่งกลางหน้าออกไปค่ะ
รองพื้นของ Impress มีเทคนิคเฉพาะคือ จะต้องเกลี่ยรองพื้นด้วยนิ้วมือค่ะ
ความอุ่นจากนิ้วมือ จะทำให้รองพื้นกลมกลืนกับผิวจริงมากที่สุด

หน้าแอบวอกๆหน่อยๆ ก็ตามด้วย Lunasol Modeling Water Liquid Foundation สี OC4 ค่ะ
สีเข้มสุดเลย เอารองพื้นเกลี่ยช่วงกรอบหน้าโดยใช้ฟองน้ำค่ะ เกลี่ยง่ายและถนัดที่สุด
ออกมาหายวอกไปได้แล้วประมาณหนึ่ง ทิ้งไว้ซักพักให้รองพื้นเซตตัวค่ะ

ปัดแป้งผสมรองพื้นของ Impress ด้วยแปรงปุ้มปุ้ยค่ะ เพราะตัวฟองน้ำที่มาด้วยกัน
จากที่เคยทดลองใช้แล้ว จะทำให้หน้าเป็นรอยแป้งปื้นๆ เพราะวาเกลี่ยไม่ดีเองค่ะ
คราวนี้เลยใช้แปรงปัดบางๆเอา หน้าก็ค่อนข้างเรียบเนียน เป็นที่น่าพอใจค่ะ

จากนั้นเขียนคิ้วด้วย ดินสอสีน้ำตาลเข้มของ covermark�เกลี่ยด้วยแปรงให้สีฟุ้งๆ�

และปัดทับขนคิ้วด้วยมาสคาร่าสีน้ำตาลทองของ KATE ค่ะ
จากนั้นก็ทาอายชาโดว [ ใช้เป็นยี่ห้อ Gino�ทั้งหมดนะคะ ]�สีชมพูวิ้งทองให้ทั่วเปลือกตา
ตามด้วยสีน้ำตาลวิ้งทองที่หางตาเป็นรูปตัว V กว้างๆ และใช้สีน้ำตาลเข้ม
ทาที่หางตาและชิดขอบตาบน และขอบตาล่าง ให้ดูเหมือนอายลายเนอร์แบบ Soft ค่ะ

จากนั้นดัดขนตาให้งอนเด้ง โดยมองลงข้างล่างนะคะ ระวังอย่าให้ที่ดัดขนตาหนีบขนตาล่างด้วยค่ะ
วิธีดัดแบบนี้เด้งดีจริงๆ แต่บางครั้ง ขนตาล่างติดมาด้วย เลยแอบแปลกๆนิดนึงค่ะ หุหุ
จากนั้นปัดมาสคาร่าด้วย มิสทีนรุ่นใหม่ล่าสุด ที่มีอายลายเนอร์อยู่ด้วยอีกด้านนึงนะคะ
มาสคาร่า ใช้ดีมากๆ แต่อายลายเนอร์ไม่ไหว ทาแปร๊บเดียวหายหมดเลย

ตอนนี้กำลังรักมาสคาร่าตัวนี้เลยค่ะ ดัดขนตาดีๆ เด้งทั้งวันเลยค่ะ แต่ปัญหาแห้งช้ายังพอมี
กระพริบตาทีนึง เลอะขอบตาล่างด้วย แต่ถ้าระวังๆหน่อย มันเด้งใช้ได้เลยค่ะ
พอดี วาช่วงตาไม่มัน เลยไม่มีปัญหาแพนด้านะคะ มาสคาร่าตัวนี้ น้ำเปล่าก็ล้างออกค่ะ

แล้วก็มาปัดแก้มด้วยสีส้มวิ้งๆ ของ Gino ค่ะ สภาพง่อยนิดนึงแต่สีสวยเลยทิ้งไม่ลง
ตามด้วย Celeb จาก Smashbox ค่ะ จะได้แก้มสีออกวาวๆวิ้งๆ ส้มอมชมพูค่ะ
ใช้ Model Co. BronzeTrio ปัดทับแก้มอีกครั้งให้เงาๆ ไล้กรอบหน้า แล้วก็ไล้ดั้งด้วยค่ะ

ทาปากด้วย Lunasol Full Glamour Lips สี 15 Beige Pink ค่ะ
เป็นสีชมพูอมส้ม ที่ออกชมพูมากกว่า แล้วทาทับด้วย กลอสของ L'Oreal สีนู้ด 404 ค่ะ
เป็นอันเสร็จพิธี

เสร็จเรียบร้อยแล้วจ้า

ไปแต่งตัวพร้อมออกไป ลัล ลัล ล๊า แล้วจ้า
พยายามจะหรูหราไฮโซ ตามสไตล์ ก็ได้แค่บ้านๆแบบนี้แหล่ะจ้า

� ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาติชม How To นี้นะค๊า ขอบคุณค่า

aiwa

aiwa

สมาชิกจีบันหมายเลข 63!
http://www.fb.com/nangnoowa
email : aiwa555@hotmail.com

FULL PROFILE