Miss Marine ☀ save the world (‐^▽^‐)/

4 196

สวัสดีค่ะสาวๆทุกคน  ห่างหายไปนานเลยกับฮาวทู
กิจกรรมเดือนนี้แบรนด์สุดรักอย่าง KANEBO เป็นสปอนเซอร์ทั้งที จะพลาดได้ไง
ครั้งนี้เลยกลับมาฮาวทูในลุคสาวมารีนพิทักษ์โลก ว่ะฮ่ะฮ่า...

จุดเด่นของลุคนี้จะอยู่ที่ “ตา” ค่ะ ใช้โทน ฟ้า-น้ำเงิน-ดำ เป็นหลัก 

ก่อนอื่นมาดูรูป Before – After กันก่อนดีกว่า...

หน้าร้อนสิวระเบิดตลอด อย่าได้แคร์ค่ะ 555+

ก่อนการเมคอัพทุกครั้ง เราก็ต้องมาบำรุงผิวกันก่อน หากบำรุงไม่ดี
นอกจากผิวจะดูไม่สดชื่นแล้ว  เมคอัพก็จะติดไม่ทนด้วยล่ะ
สำหรับสกินแคร์ยามเช้าที่เราใช้อยู่ก็มีดังนี้จ้า...

1. ขั้นแรก หลังจากล้างหน้าแล้ว ก็นำน้ำเกลือเทบนสำลี เช็ดใบหน้าให้ทั่ว (ตอนนี้เราเปลี่ยนจากโทนเนอร์มาเป็นน้ำเกลือ สิวผดลดลงค่ะ)
  2. หลังจากนั้นก็หยด Kanebo Blanchir Superior White Luster ลงบนสำลีแล้วค่อยๆเช็ด ตัวนี้จะช่วยขจัดพวกเซลล์ผิวที่ตายแล้วออกไป ทำให้หน้าดูกระจ่างใสและก็บำรุงผิวให้นุ่มด้วยล่ะ
  3. ต่อไปก็บำรุงด้วยตาด้วย L’Occitane Apple eye gel ใช้นิ้วนางแตะๆครีมให้ซึมลงผิว อย่าถูไปมานะคะ เดี๋ยวตาเหี่ยวนะเออ
  4. หลังจากนั้นก็ทาผิวด้วย Zinniber C10 วิตซีบำรุงผิวขาวให้ทั่วใบหน้า และทา VITACREME B12 บริเวณรอยสิว
  5. ต่อด้วย Peach miki Sun Protector SPF 40 PA+++ กันแดดเนื้อบางเบา หลังจากลงครบแล้ว ก็พักหน้าซักแป้ปแล้วค่อยเข้าสู่ขั้นตอนของ Base make up ค่ะ

คสอ ที่ใช้ในการแปลงโฉมครั้งนี้จ้า

เริ่มกันเลย...

Base Makeup Process
เนื่องจากตอนนี้สิวระเบิดตูมตามอยู่ 

ก่อนลงพวกคอนซีลเลอร์หรือรองพื้
เราจะใช้  Eucerin cover stick ตัวนี้จะคล้ายๆคอนซีลเลอร์สำหรับปิดสิวโดยเฉพาะ
จะมีส่วนผสมของยาฆ่าเชื้อและช่วยให้สิวแห้งไวค่ะ  ปกปิดได้ปานกลางเป็นคราบง่ายเหมือนกัน
เราทาตัวนี้ก่อนและก็ค่อยลงรองพื้น

วันนี้ใช้ของ  RMK Creamy Foundation ปกปิดได้ดีพอสมควรค่ะ 

หลังจากลงรองพื้นแล้วก็กลบรอยแดงรอยดำต่างๆด้วย Lavshuca Concealer แท่งโปรด
เป็นอีกหนึ่งแบรนด์ที่อยากรีเควสให้คาเนโบนำเข้าไวไว

และปิดท้ายเบสเมคอัพด้วยการลงแป้งฝุ่น  Beauty Credit Loose powder

Eye Make

ต่อกันที่วิธีแต่งตาแบบสาวมารีน  ลุคนี้เราขออัพความตาโตโดยไม่พึ่งบิ๊กอาย
ก่อนอื่นก็ทารองพื้นบริเวณตาด้วย Lunasol Eyelid Base ตัวนี้เป็น Must Have Item
ของเราเลยล่ะ  ขาดไม่ได้จริงๆ เพราะถ้าไม่มี  พวกอายแชโดว์หรือไลน์เนอร์จะหลุดง่ายมากๆ
และหลังจากนั้นก็นำแป้งฝุ่นมาทาบริเวณใต้ตาเพื่อป้องกันฝุ่นจากอายแชโดว์เลอะค่ะ
(ทาแบบหลวมๆนะคะ  ไม่ต้องตบให้เนียน เพราะเดี๋ยวจะปัดออกค่ะ)

สำหรับการแต่งตาครั้งนี้ เราจะใช้วิธีไล่สีจากเข้มสุด ไปอ่อนสุดค่ะ

1. ขั้นแรกเขียนตาด้วย Maybelline 2in1 Impact Shadow Liner สีดำสนิทได้ใจจริงๆ วาดไปตามรูปเปลือกตาเลยค่ะ วาดขอบตาล่างด้วย
  2. หลังจากนั้นเราก็จะลงอายแชโดว์ ครั้งนี้ใช้พาเลทจาก KOSE VISEE ค่ะ พาเลทนี้เหมาะกับการทำสโมคี้อายสุดๆ ขั้นแรกคือลงสีดำเข้มค่ะ (1) ทาทับที่เราวาดไว้ตะกี้แล้วทาเลยๆออกไปหน่อย เบลนให้เนียนๆ
  3. หลังจากนั้นก็ลงสีน้ำเงินเข้ม (2) เบลนต่อจากสีดำตามรูป
  4. ลงสีฟ้าน้ำทะเล (3) บริเวณหัวตาจนถึงกลางตา
  5. ปิดท้ายด้วยการลงสีฟ้าอ่อนๆ (4) บริเวณหัวตาและใต้คิ้วค่ะ
  6. สำหรับบริเวณใต้ตา ก็ใช้สีฟ้าอ่อนทาบริเวณหัวตา และไล่สีจากฟ้า – ดำค่ะ

ขั้นตอนต่อไปก็กรีดตาด้วย  Joli et Joli et Liquid eyeliner ที่เพิ่งเห่อไปครั้งก่อน
    สีเข้มติดทนมากๆ ลากหางตาให้ยาวออกมาประมาณ 0.5 เซ็น จะอัพตาให้ดูโต
    วาดทั้งเปลือกตาบนและล่างค่ะ พอแต่งตาเสร็จแล้วก็ปัดแป้งที่ลงไว้ใต้ตาออกให้หมดค่า

หลังจากนั้นก็ดัดขนตาด้วย Anna sui lash curler
    และปัดขนตาด้วย  L’Oreal mascara 

Eyebrow

มาแต่งคิ้วกันต่อ ก่อนอื่นเราวาดหางคิ้วด้วย CANMAKE liquid eyebrow
หลังจากนั้นก็ใช้พาเลทเขียนคิ้ว Integrate วาดไล่สีจากสีน้ำตาลทองจากหัวคิ้วไปสีน้ำตาลที่หางคิ้ว
ปิดท้ายด้วยการปัด PALTY eyebrow mascara สี milktea ค่ะ

Nose and Cheek

ต่อไปเรามาอัพดั้งกันก่อน  ไอเท็มที่ใช้ก็อันเดิมค่ะ  CEZANNE Nose shadow and Hilight
    เริ่มจากการทำเงา  โดยใช้ชิปแตะสีน้ำตาลเทาในตลับทาบริเวณด้านข้างสันจมูก
    ไล่ยาวไปถึงปลายจมูกเลยค่ะ หลังจากนั้นก็ใช้แปรงแตะไฮไลท์สีขาว
    ปัดเบาๆบริเวณสันจมูก  แค่นี้จมูกก็ดูได้รูปขึ้นแล้ว

ในขั้นตอนการปัดแก้ม เราใช้ 2 ไอเท็มค่ะ คือ  Coffret D’Or Blush (Rose)

สีชมพูหวาน ปัดจากโหนกแก้มด้านนอกเข้ามาด้านในค่ะ

และปัดทับด้วย JILL STUART Mix Blush เบอร์ 1 สีชมพูนม มุกๆ
    ตัวนี้จะปรับให้สีหวานยิ่งขึ้น และมีวิ้งบางๆกระจาย ทำให้ดูสดใสค่ะ

ขั้นตอนสุดท้ายแล้ว 

Lips

ก่อนที่จะทาลิปใดๆอย่าลืมบำรุงริมฝีปากก่อนนะคะ
    เราบำรุงด้วย  Peach miki Lip treatment กลิ่นแอปเปิ้ล 

หลังจากนั้นก็ลบสีชมพูของปากด้วย Lavshuca Concealer
เราใช้วิธีแตะที่นิ้วมือแล้วค่อยนำไปแตะๆที่ปากค่ะ  จะได้ไม่ตกร่อง

หลังจากนั้นก็ทาลิปสีชมพูนู้ด  Lavshuca Dramatic Memory Rouge PK3
ปิดท้ายด้วย Dior Lip Gloss No.267  สีชมพูนมวิ้งกระจายย 

เย่...เสร็จแล้ววววว

ทุกรูป NO RETOUCH, JUST MAKE UP!

สำหรับวิธีการรักษ์โลกของเรา ยึดหลัก 3R ค่ะ

Reduce – Reuse – Recycle 

Reduce : ลดปริมาณการใช้ถุงพลาสติกค่ะ เราจะพกถุงผ้าไปด้วยเวลาไปซื้อของ 

Reuse: ถุงพลาสติกที่ใช้แล้วก็จะนำมาใช้ต่อ วันนี้มีวิธีการพับถุงให้ดูเรียบร้อยมาฝากด้วย 

ก่อนอื่นก็กางถุงออกมา พับเป็น 3 ท่อนค่ะ หลังจากนั้นก็พับให้เป็นสามเหลี่่ยม
แล้วพับขึ้นไปเรื่อยๆจนเกือบสุดปลายหุหิ้ว ให้เหลือพื้นที่ไว้หน่อย
เพราะในส่วนปลายถุงเราจะเก็บไว้ที่ซอกอีกทีค่ะ แค่นี้ก็ประหยัดเนื้อที่ในการเก็บถุงแล้วล่ะ

Recycle: พวกขวดแก้ว หรือกระดาษเราจะแยกไว้เสมอค่ะ เวลาคนที่รับซื้อของพวกนี้มา
เค้าก็จะไปขายต่อให้กับโรงงานรีไซเคิลอีกที 

ขอบคุณสำหรับกำลังใจในทุกๆคอมเม้นท์ล่วงหน้าจ้า

KiRaRi

KiRaRi

♥ Jeban since 2008
♥ Beauty & Life style Blogger (since 2009)
♥ Production crew - Yoshimoto Entertainment
♥ Japanese Coordinator
♥ MC/ Co-MC/ Translator - Interpreter
♥ Co-Founder & Designer of "KCK - Kirarista & her Crazy Kitten"
♥ TV variety : Beauty Versus สวยสั่งได้ (Fuji TV - Japan & CH 7 - Thai)
♥ Japanese-Thai-English
♥ www.kirarista.com
♥ IG - FB - twitter : Kirarista
♥ Youtube: Kirari TV

FULL PROFILE