How to: Lilttle Jenny = Super Woman

0 55

LIL'JENNY GOT THE POWER

conceptปากแดงแรงริด เป็นสาวมั่นนี่น่าสนใจม๊ากมากกเลยค่ะ
ทำให้เจนต้องไปถอยlipstickกับliplinerสีแดงมาใหม่แบบไม่ปรึกษาแม่
(เพราะแม่ไม่ให้ซื้อบอกว่าดูไม่ดี - -")
แต่ช่วงนี้ยุ่งสุดพลัง เรียนก็6วัน นั่งทำการบ้านทุกคืน T T
แค่เวลาจะไปซื้อลิปก็หายากแล้ว พอถ่ายรูปเสร็จก็ไม่มีเวลามาอัพลงบอร์ด เพิ่งจะว่างมาอัพได้ก็วันนี้เอง
งั้นอย่าช้า...มาเริ่มกันเลยดีกว่าค่าา let's go!!!

(รูปนี้ฟันจาไปเฉาะหัวคนอื่นได้แล้วเนี่ย555)

.
.
.
ไหนมาดูกันสิว่า เจนใช้make upอะไรไปกันบ้างนะ >>
.
.
.

1. แป้งพัฟผสมรองพื้นของBSC
  2. eyeshadow paletteของ ICING
  3. eyeshadow สี no.2 black seasame กับ no.06 สีเทาเงิน ของ GNO McCRAY
  4. liquid eyeliner สีดำ ของ Fasio
  5. mascara ของ L'oréal
  6. blush on สี 04 plum poppy ของ CLINIQUE
  7. lipstick เนื้อครีม สี 955 Empire Rouge ของ Maybelline
  8. lipliner pencil สี ENLL-V5 Aubergine ของ ELISÉES
  9. lip gloss สีแดง แบบผสม shimmer ของ ELISÉES

• ขั้นแรก เจนขอไม่เสียเวลากับการทารองพื้น และเบสต่างๆค่ะ ใช้เพียงแป้งผสมรองพิ้นเลยนี่แหละ ทั้งไม่ช้า ทั้งไม่เสียเวลา เหมาะกับชีวิตที่ต้องรีบตื่นไปเรียนแต่เช้าเกือบทุกวันสุดๆ
  • ขั้นที่สอง เขียนคิ้วด้วยพาเลทของมิสทีนค่ะ ใช้สีน้ำตาลเข้มบริเวณหัวคิ้วไล่มาถึงกลางคิ้ว แล้วลงสีดำตั้งแต่กลางคิ้วไปจนถึงหางคิ้ว (ขออภัยที่ไม่มีรูปนะคะ เผอิญว่าเจนหยิบของพี่มาใช้ แล้ววันนี้พี่เอาmake upตัวเองกลับบ้านไปแล้วค่ะ sorry sorry)

• ขั้นที่สาม มาว่ากันด้วยเรื่องของตาค่ะ >> เจนเลือกที่จะทำsmokeyสีเทาดำ แม้ว่าเป็นสีที่เบสิคๆ แต่ก็เป็นสีที่ดูดีตลอดกาล เหมือนเราหยิบเสื้อสีขาวกับยีนส์มาใส่คู่กัน ใส่ยังไงก็ไม่มีout (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย??? - -")
-  ทาสีขาว A บริเวณ1/3ของเปลือกตาตามรูป
-  ทาสีเทาเงิน B บริเวณ2/3ของเปลือกตา และเบลนให้เข้ากับสีขาว
-  ใช้แปรงทาสีดำ C ลงไปบริเวณหางตาเยอะๆ ตามรูป
-  แล้วจึงใช้แปรงขนาดใหญ่กว่า มาปัดวน เพื่อเบลนสีดำให้กระจาย และเข้ากับสีทีทาไว้ก่อนหน้า ซึ่งเบลนคล้ายรูปตัวC
-  แล้วใช้สีขาว A ทาไฮไลท์ช่วงใต้คิ้วเล็กน้อยเป็นการปิดท้าย

• ยังๆๆค่ะ เรายังอยู่ในขั้นสามกันอยู่ (จะบอกเพื่ออออ?) ใช้แปรงปลายตัดทาสีขาวบริเวณหัวตาล่าง และไล่มาเป็นสีเทาเงินบริเวณลูกตาดำ และทาสีดำตรงช่วงหางตาล่าง และเกลี่ยให้เข้ากับสีเทาเงิน
- กรีดอายไลนเนอร์ D ให้คมกริบกริ๊บกริบ แต่!! แค่เส้นเล็กๆก็พอนะคะ ถ้ากรีดหนามาก เวลาออกไปเฉิดฉายอย่างมาดมั่นข้างนอก
ตอนกลางวันแล้ว จากสาวมั่น อาจกลายเป็นสาวแรงไปก็ได้ (เพราะบางทีผู้ใหญ่บางท่านก็ไม่ชอบ ผู้ชายเองก็ชอบหญิงพอดีๆแบบธรรมชาติเช่นกัน)

- เสร็จแล้วก็ดัดขนตาเบาๆ (ต้องถนอมๆหน่อย เดี๋ยวขนตาหัก) ดัดสักสามขั้นกำลังงอนพอดิบพอดี แล้วนำมาสคาร่ามาปัด โดยเวลาที่ปัดให้ปัดแบบซิกแซก ขนตาจะได้เป็นแพ ไม่มาติดกัน แล้วจับตัวเป็นก้อน
.
.
.
เท่านี้ก็ได้ดวงตาคู่สวย ดูมีpowerแล้วค่ะ แต่แค่ตา...ดูมีพลังนั้นพอแล้วหรอ??
ไม่ๆๆๆๆ เราต้องมากันแบบเต็มสตรีม ครบเครื่องให้ที่สุด
งั้นไปดูต่อกันดีกว่าค่าาาา
.
.
.

• ขั้นที่สี่ เรามาเพิ่มเลือดฝาดให้แก่ใบหน้าของเรากันเถอะสาวๆ จะได้ดูไม่เป็นสาวป่วย (เพราะปกติเจนหน้าดูป่วยมากกก ผิวก็เหลืองซีดๆ ปากก็ซีดอีก จบกันๆชีวิต เจนถึงได้ต้องพึ่งบลัชออนมาช่วยชีวิตนี่แหละค่ะ) เราก็เลือกปัดบลัชออนสีที่เข้ากับสีผิว ปัดเป็นรูปตัว C ค่ะ คือตรงช่วงcheek bone เป็นรูปวงรี แล้วไล่ขึ้นไปถึงช่วงหางคิ้ว ก็จะเป็นรูปตััว C ตามที่ว่าค่ะ เสร็จแล้วก็ปัดเล็กๆน้อยตรงหน้าผาก จมูก และคาง ให้ใบหน้าดูมีสีสัน และสีที่แก้มไม่ดูโดดออกมาจนเกินไป
  • ขั้นที่ห้า มาเพิ่มความมั่นใจให้แก่ตัวเองในขั้นตอนสุดท้ายค่า จะได้ลบภาพปากซีดๆป่วยๆออกมาจากสมอง แล้วเห็นภาพสาวมั่นแสนสวยในกระจกแทน (กล้า!ชมตัวเองซะงั้น > <   แหมม...ทำไปได้) >>
-  (ลิปทั้งสามอย่างอยู่ในภาพก่อนหน้านี่นะคะ) เริ่มแรกก็มาทำตามโจทย์สั่งไว้เลย คือวาดขอบปากด้วยลิปลายเนอร์ แม่เจ้าาาเกิดมาไม่เคยวาดเลยอ่ะ ตอนเขียนก็งงๆกะมันอยู่พอควร

- และแล้ว ค่ะ และแล้ว ช่วงที่รอคอยมานาน ก็ได้ทาลิปสีแดงที่ใฝ่ฝันมานาน แต่คุณแม่ขอร้องงงว่าอย่าซื้อสีนี้เลยลูก สุดท้ายก็ แวบไปซื้อด้วยเงินจากน้ำพักน้ำแรง(ของแม่)ตัวเองอยู่ดี 555 >> เข้าเรื่องต่อค่ะ >> ซึ่งเวลาทาควรใช้แปรงที่ใช้ทาลิปนะคะ เพราะสีลิปจะติดเนียน สวย และอยู่ทนกว่า ที่สำคัญไม่เปลืองลิปให้หมดแท่งเร็วเกินเวลาอันควรอีกด้วย (ไม่เคยมีลิปแท่งไหนหมดซะที)

- แล้วเราก็มาตอกย้ำความแดงจี๊ดดดด้วยกลอสสีแดงผสมชิมเมอร์วิบวับ ให้ปากดูวาวอวบอิ่ม และดูแดงเด่นขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย

จบซะและ ขั้นตอนน้อยนิด เหมาะกับสาวworking woman แต่ไม่ลืมรักสวยรักงาม
แต่อาจดูเหมือนเยอะ เพราะเจนพิมพ์ยาวเป็นน้ำ แบบว่า..ติดนิสัยเน้นน้ำกว่าเนื้อตั้งแต่เวลาทำการบ้าน+สอบและ555
เอาละค่า เดี๋ยวเจนขอเวลาไปแปลงร่าง เอ้ย แปลงกาย เอ้ย แปลงโฉม เอ้ย ถูกแล้ววว
(กล้าเล่นมุขแบบนี้ได้ไงเนี่ย เริ่มอนาถตัวเองขึ้นเรื่อยๆ)

เมื่อเวลาประมาณตีห้า ท้องฟ้ายังมืดครึ้ม เจนก็แว้บบบเข้าไปในตู้โทรศัพท์
แล้วออกมาตอนหกโมงพอดิบพอดี

ทา ด้าาาา~
แล้วSuper Womanก็ออกมาช่วยโลกแล้วค่า

v
v

ยินดีรับใช้ประชาชนทุกท่านค่ะ ไม่ต้องห่วงเรื่องความปลอดภัยนะ เดี๋ยวเจนดูแลให้เอง

จุ๊ๆๆ เงียบๆก่อนค่ะ เหมือนได้ยินเสียงฝีเท้าใครเดินมา.....โจรหรอ!?!?
(นกหวีดเดี๋ยวนี้เค้ามีเอาไว้มาแอ๊บนะจ๊ะ ไม่ใช่เอามาเป่า...ก็ถ้าเป่าโจรก็รู้ตัวหมดดิ55
เลยขอเอามาแอ๊บถ่ายรูปแป๊ป เดี๋ยวค่อยเดินไปดูว่าใครกันมากันแน่)

อ่อ ไม่ใช่โจรที่ไหนหรอกค่าาา ที่แท้ก็แม่ครีเอทีฟสาวไฟแรงในอนาคตนี่เอง (ฝันไปเถอะยะหล่อน)
แต่ที่จริงอยากเป็นอาจารย์ที่ม.ตัวเองมากกว่า

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด นี่ก็คือโฉมหน้าก่อนและหลังแต่งค่ะ ช่างแตกต่างกันเสียนี่กระไร
ว่าแต่....แม่สาวมั่นคะ ช่วยพายัยป่วยข้างๆไปหาหมอทีเถอะ หน้าเค้าป่วยแบบไม่ไหวแล้วอ่า
.
.
.
นี่สิสุดท้ายของจริง 55
ขอปิดท้ายด้วยรูปคู่แฝดชื่อ เจน กับ เจน ค่ะ

เจนอยากขอทิ้งท้ายก่อนไปนอน และตื่นไปเรียน และเรียน และเรียนนะคะ ว่า....
ผู้หญิงทุกคนไม่ว่าจะ เป็นใคร ทำอาชีพอะไร พวกเราทุกคนต่างมีพลังอยู่ในตัวเองค่ะ
เพียงแค่เราจะดึงมันออกมาใช้หรือไม่เท่านั้น เพราะฉะนั้นอย่าลืมใช้พลังที่พวกเรามีนะคะ
เพื่อให้สังคมได้รู้ว่าเพศหญิงนั้นมีความสามารถไม่แพ้เพศชาย

และที่สำคัญ ผู้หญิงแค่สวยอย่างเดียวไม่พอค่ะ ต้องเป็นคนเก่งด้วย
แต่เก่งจนลืมดูแลตัวเองนี่ก็ห้ามเด็ดขาดค่ะ เราต้องทำทั้งสองอย่างควบคู่กันไป
เราจึงจะดูงามทั้งภายใน และภายนอก ไม่ใช่สวยใสไร้สมองค่ะ

ps: จุดมุ่งหมายของเจนคือ สวย เก่ง เป็นworking woman

บายค่าสาวๆ
รีบๆนอนกันนะคะ นี่ก็จะเที่ยงคืนแล้ว
ถ้าเราไม่ยอมไปนอนชาร์ตพลังให้ตัวเอง เราก็คงไม่มีพลังไปทำอะไรต่อมิอะไรในวันพรุ่งนี้แน่ๆจ้า
อีกอย่าง สิวขึ้น ผิวไม่สวย ไม่รู้ด้วยน้า

ฝันหวานนนค่ะ จุ๊บๆ
XOXO

Lil'Jenny

Lil'Jenny

=)

FULL PROFILE