★・★[Chic Face] X [Red Hair]★・★

6 390

สวัสดีจ้าสาวๆ

มาพบกับฮาวทู Concept เดือนนี้ Party Girl: Miss Disco

เวลาไปปาร์ตี้หรือไปงานแป้งมักแต่งเน้นตาให้ดูเฉี่ยว ฮาวทูครั้งนี้จะเน้นตาเป็นพิเศษค่ะ

ส่วนผมก็เป็นสิ่งที่สำคัญอีกอย่าง ครั้งนี้เลยมี mini Hair How-to และ Mini Review คสอ ที่ยังไม่เคยรีวิวเป็นของแถมให้ด้วยจ้า ไปชมกันเลย
**ครั้งนี้มาแบบ Full-full เลยยาวนิดนึงนะจ้ะ**

เริ่มกันที่รูป Before & After

เริ่มแรกด้วยการลงคอนซีลเลอร์กลบแพนด้า

กลบรอยสิวและรอยขี้แมงวันด้วยคอนซีลเลอร์ที่ค่อนข้างหนาและปกปิด ใช้พู่กันค่อยๆเกลี่ย คราวนี้ลงคอนซีลเลอร์ก่อนเพราะว่ากลบค่อนข้างหนา ถ้าลงทีหลังรองพื้นทีเดียว จะทำให้ดูลอยๆ และเป็นคราบง่าย

ลงรองพื้นด้วยแปรงและกดซับครีมส่วนเกินด้วยฟองน้ำ ทิ้งไว้ซักครู่รอให้รองพื้นแห้งและเซทตัวค่อยลงแป้งฝุ่น
ถ้าลงรองพื้นแล้วคอนซีลเลอร์เลือนหายไปก็ค่อยๆใช้พู่กันเติมคอนซีลเลอร์อีกครั้งหนึ่งค่ะ

ลงแป้งฝุ่น ครั้งนี้ใช้แป้งฝุ่น TONY MOLY อภินันทนาการจากพี่เตย (ขอบคุณค้าบบบ(^人^)
จากนั้นก็ลงแป้งรองพื้นบริเวณส่วนที่ไม่เรียบเนียน

Review: Tony Moly Losse Powder
แป้งเนื้อบางละเอียดมากๆ ทาแล้วกลืนไปกับผิว ไม่ทำให้เกิดคราบเลย แต่ไม่คุมมันค่ะ ทาแล้วหน้าผ่องดี
คะแนน
(เต็ม 5 ค่ะ)

เฉดดิ้งจมุกตามรอยสันจมูก และลงไฮไลท์กลางสันจมูก

มาแต่งตากันต่อ
ลง base shimmer ให้ทั่วทั้งเปลือกตา และใช้พู่กันค่อยๆเกลี่ยจากหัวตาด้านล่างไปกึ่งกลางตา

ใช้สีเหลืองอ่อนทาบริเวณเปลือกตาเพื่อเพิ่มความสว่าง

Review: CANMAKE eye nuance
วิ้งละเอียดสวยดี ราคาไม่แพง มีความรู้สึกว่าเนื้อคล้ายๆของ KATE deep eye สีติดทนค่ะ แต่สีไม่จัดมาก แต่งได้ง่ายสุดๆ แต่ไม่มีแปรงแถมมานี่สิ เวลาใช้ต้องพกแปรงไปด้วย
คะแนน

ลงสีดำประกายชิมเมอร์บริเวณหางตาเพื่อเพิ่มมิติให้ดูลึกมากขึ้น

Review: Majorica Majorca customize eye shadow
สีสวยแต่สีไม่จัดมาก ต้องลงหลายครั้งกว่าจะออกมาดำๆ วิ้งละเอียดสวย แต่ติดไม่ค่อยทนค่ะ หนังตามันก็จางลงเล็กน้อย ถ้าเอามาทาใต้ตามักจะเลอะเทอะ เพราะเนื้อค่อนข้างเป็นฝุ่นๆค่ะ
คะแนน

หลังจากนั้นใช้สีเทาค่อยๆเบลนสีไม่ให้ตัดกันเกินไป

Review: Lancome Eyeshadow color focus duo (duo night)
สองสีนี้สวยมากๆค่ะ ชอบมากเลย เนื้อละเอียดสวย ติดทน เบลนง่ายมากๆ
คะแนน

เพิ่มความลึกของเบ้าตาอีกขั้นด้วยการลงอายแชโดว์สีดำบริเวณรอยพับของตา

Review: Fasio 3d eyeshadow
เนื้อฝุ่นๆ เหมาะกับการใช้ chip มากกว่าใช้แปรง เพราะทำให้เลอะเทอะ เซทนี้ทำสโมคคี้อายได้ง่ายดีค่ะ สีติดค่อนข้างทนด้วย แต่เสียดายที่สีดำ ไม่ดำสนิท ต้องลงหลายๆครั้ง
คะแนน

ลง glitter เนื้อละเอียดบริเวณเปลือกตาเพื่อเพิ่มความโดดเด่นเวลาโดนแสงไฟในดิสโก้

Review: OP Glitter (ตัวนี้โบราณมากแล้วอ่ะค่ะ คาดว่าคงไม่มีขายแล้วแหงเลย)
ชอบมากๆเลยค่ะ ผงวิ้งสะใจ ติดทนตลอดวัน สามารถทาได้ทั้งตา หรือตัว ใช้มานานสุดๆ ยังไม่ยอมหมดซักที
คะแนน

ลงสีเทาบริเวณปลายหางตาด้านล่างมาจนถึงกึ่งกลางตา

ใช้คาร์เวียกรีดตาให้ดูเฉี่ยว

ระหว่างที่รอคาร์เวียร์แห้ง เราก็มาเขียนคิ้วและใช้มาสคาร่าคิ้วสีทองปัดทับอีกชั้นหนึ่ง

ต่อไปก็มาเติมไฝเสน่ห์ และใช้ผงกลิตเตอร์ทาบริเวณใต้ตา (ทาล่างจากที่เรากรีดไลน์เลอร์ใตต้าเมื่อกี้) เสร็จแล้วก็ดัดขนตา

เนื่องจากคร้งนี้ตาต้องเด่นที่สุด จึงติดขนตาปลองเพิ่มวอลุ่ม
นี่เป็นครั้งแรกที่ลองติดขนตาปลอมเองเลยนะเนี่ย นั่งมือสั่นอยู่นาน 55+

รอให้กาวแห้งซักพักค่อยลืมตานะคะ ไม่งั้นเดี๋ยวขนตาปลอมมันเลื่อน
ตาเสร็จแล้วว เย้..

หลังจากกาวแห้งแล้วเราก็ปัดมาสคาร่าเพื่อให้ขนตาจริงเนียนไปกับขนตาปลอมค่ะ

คราวนี้ทาปากก่อนปัดแก้ม เพื่อที่จะ control สีแก้มไม่ให้อ่อนหรือเข้มเกินไป
- ก่อนอื่นลงลิปคอนซีลเลอรให้ทั่วปาก และลงลิป Anna sui 702สีเบจนู้ด
- สุดท้ายลงกลอสบริเวณกลางริมฝีปากทั้งบนและล่าง

Review: Anna sui rouge (702)
สีเบจสวยค่ะ แต่ทาทับหลายๆครั้งจะเป็นคราบนิดหน่อย สีติดไม่ทนมาก แพคเกจสวย กลิ่นหอมตามแบบป้าซุย
คะแนน

Review: Chanel Christalle Gloss (12 BONBON)
กลอสวิ้งละเอียด เนื้อบางใสค่ะ สีอมชมพูนิดๆ ชอบที่ติดทนดีค่ะ แต่ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษมากมาย คิดว่าราคาแพงไปหน่อยนึง
คะแนน

สุดท้ายก็ปัดแก้มค่ะ วันนี้ลงสีชมพูผสมกันทั้งอ่อนและเข้ม

หน้าเสร็จแล้วมาต่อกันที่ผมเลยดีกว่า
โดยปกติแล้วก่อนแต่งหน้าแป้งจะใช้แกนม้วนผม ม้วนผมด้านบนแล้วปล่อยทิ้งไว้ พอแต่งหน้าเสร็จก็แกะโรลออกจะได้ผมป่องๆแบบรูปซ้ายบนค่ะ
หลังจากแกะผมออกแล้ว เราก็แบ่งผมจากกลางศีรษะ มัดรวบเอาไว้ และเอาหนังยางสีดำมัดผมที่เหลือด้านล่างตามรูป

จับผมด้านล่างที่เรามัดเอาไว้ มาม้วนเป็นวงกลมแล้วติดกิ๊บดำเพื่อยึดไม่ให้มันร่วงลง หลังจากนั้นก็ปล่อยผมที่เรามัดไว้ด้านบนลงมา ก็จะได้ทรงผมสั้นเปรี้ยวๆแล้ว

ยัง...ยังเปรี้ยวไม่พอไปปาร์ตี้
มาเติม Hi-light ผมกันแบบเร่งด่วน มองซ้ายขวาเจอลิปพาเลทจาก OP
ควักสีแดงออกมาพอประมาณ ผสมกับ essesnce oil ผสมให้เข้ากันดี แล้วใช้พู่กันค่อยๆเกลี่ยบริเวณที่อยากทำไฮไลท์

ทิ้งไว้ซักพักรอให้ออยล์แห้ง พอออยล์แห้งก็จะไม่เกาะกันเป็นก้อนค่ะ

ใช้โรลม้วนผมอีกครั้ง โดยม้วนจากด้านหลังตลบมาด้านหน้า แล้วใช้ไดร์เป่าตรงกลางรูแกนผมค่ะ (แกนผมที่ใช้ยี่ห้อ Lucky ของญี่ปุ่นราคา่ไม่แพงค่ะ ตรงกลางแกนจะเป็นอลูมิเนียมทำให้ร้อนเร็ว แกนขนาด 4.3 ซม แกนแบบนี้ตามห้างเห็นมีวางขายค่ะ หาซื้อไม่ยาก)

หลังจากนั้นก็มาเซทผมด้วย VS styling wax อิอิ กระปุกเขรอะเชียว อ๊ายอาย
จับผมเป็นช่อๆแล้วค่อยๆใส่แว๊กซ์ลงไป
ตรงผมที่เราแกะโรลออก ก็ใช้ Cape ฝาชมพูฉีดด้านใต้ผมให้ป่อง สุดท้ายฉีด Cape กระป๋องเขียว natural hard ทั่วศีรษะเพื่อเซทให้อยู่ตัว

เสร็จแล้วจ้าา...โอยเหนื่อยยย วันนี้ย๊าวยาว

ถ่ายแบบแสงธรรมชาติ

แบบสาดแฟลช

ตาสวยมีชัยไปกว่าครึ่ง

จบแล้วจ้า...
ขอบคุณที่ติดตามมาจนจบนะจ้ะ ยาวหน่อยเนอะ แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับหลายๆคนนะคะ
ปล. หลังจากทำฮาวทูนี้ก็ได้ของแถมเป็นสิวเม็ดเบ้งๆมาเป็นของฝาก ฮือ... ต้องต่อสู้กับสิวต่อไป

KiRaRi

KiRaRi

♥ Jeban since 2008
♥ Beauty & Life style Blogger (since 2009)
♥ Production crew - Yoshimoto Entertainment
♥ Japanese Coordinator
♥ MC/ Co-MC/ Translator - Interpreter
♥ Co-Founder & Designer of "KCK - Kirarista & her Crazy Kitten"
♥ TV variety : Beauty Versus สวยสั่งได้ (Fuji TV - Japan & CH 7 - Thai)
♥ Japanese-Thai-English
♥ www.kirarista.com
♥ IG - FB - twitter : Kirarista
♥ Youtube: Kirari TV

FULL PROFILE