WINE WE WELL ร้านโรแมนติก แห่ง CDC

8 2
นานแค่ไหนแล้วที่ไม่ได้มีโมเมนท์โรแมนติกแบบนี้?

สาวๆวัย 30 อัพที่อาจจะแต่งงานแล้วหรือยังไม่ได้แต่งงาน แต่ด้วยภาระหน้าที่ชีวิตที่มากขึ้นมาก ทำให้ไม่มีเวลาส่วนตัวกับแฟนหรือสามีไหมคะ  ป้าพริ้งขอบอกว่า มันเป็นปัญหาระดับโลก(ของการมีชีวิตคู่)เชียวนะ ถ้าเราไม่รู้จักจัดสรรเวลาโรแมนติกกันเนี่ย ทำให้ความรักความหวาน อาจจืดจางลงไปจนเป็นหมดรักในที่สุด 
ฉะนั้น อย่าอ้างว่าไม่มีเวลานะคะ ต้องหาเวลาส่วนตัวของคุณและคู่รักให้เจอ เติมความหวานให้กันเพื่อชีวิตคู่ที่มีความสุข+ยืนยาววววนะฮะ
และแล้วล่าสุด ก็ได้ไปร้านที่มีบรรยากาศ+อาหาร กระตุ้นต่อมโรแมนติกบ้าง ก็เลยอยากเอากลับมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

ร้านนี้ ชื่อ WINE WE WELL ที่ Crystal Design Center ค่ะ (CDC นั่นแหละ ติดเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา)

"Wine We Well เกิดจากความตั้งใจจากเจ้าของร้านที่อยากให้ทุกคนได้รับทานอาหารแบบ Fusion French ที่แสนอร่อยในราคาที่เหมาะสม และดื่มด่ำกับไวน์รสเลิศที่สรรหามาเป็นอย่างดีเพื่อให้เข้ากับอาหารของคุณ ดัวยวัตถุดิบที่มีคุณภาพ และ ความตั้งใจของ Chef เราจริงๆ อยากให้ทุกท่านมาลองทานกันนะคะ"
คัดมาจาก ของทางร้าน อ่านแล้วหมั่นไส้นิดๆในเบื้องแรกฮะ 

แค่เห็นแก้วบางงงง แบบนี้ก็รู้แล้ว 
ร้านไฮโซจริงไรจริงฮร่าาา

ATMOSPHERE
ตามมาชมบรรยากาศก่อนเลยค่ะ แสงไฟหรี่ๆชวนเคลิ้มมมมม ร้านนี้ครบelementถูกใจค่ะ การตกแต่งที่เรียบง่าย ไม่ได้หรูซะจนต้องเดินตัวเกร็งๆเข้าไปทานแบบ Le Normandie  แต่บริการเนี๊ยบ และสภาพแสงที่กำลังดี พอดีกับการโรแมนติกอย่างมาก  

FOOD
ดูจากเมนูอาหารแล้ว ร้านนี้เป็นร้านที่พิถีพิถันเรื่องอาหารมากๆ ซึ่งขึ้นชื่อด้วยว่าเป็นอาหารฝรั่งเศสแล้ว ปริมาณอาหารอาจจะมาไม่สะใจวัยรุ่นแต่ว่าคุณภาพมาเน้นๆทุกคำแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยค่ะ และที่สำคัญ Wine List ของร้านนี้มีwine กูรู อย่างอาจารย์ ไพรัช อินทะพุฒ อยู่ในทีมงานคัดสรรไวน์ค่ะ ฉะนั้นไม่ต้องกลัวว่าจิบไวน์ร้านนี้แล้วจะfail จ้ะ  ที่สำคัฐ wine ambassador ร้านนี้อย่างหล่อ เป็นหนุ่มชาวฝรั่งเศสมั๊งถ้าจำไม่ผิด พูดไทยชัดแจ๋วเลยอ่ะ 

เริ่มต้นมื้อดีๆ ควรเป็น Sparkling Wine
Premiere Bulle - Cremant de Limoux - Sparkling Brut Wine 
จากแคว้น Limoux ของฝรั่งเศส 

Sparkling Wine 
แก้วฟู่ๆ จิบแล้วชื่นนนใจ หายเหนื่อยเลยค่ะ

Cappuccino Truffle Soup 

Fresh Crab Salad 

อบอุ่นท้องและร่างกายด้วย  Cappuccino Truffle Soup  - ซุปครีมเห็ดทรัฟเฟิ้ล กับฟองนม และเห็ดทรัฟเฟิ้ลดำ ได้กลิ่น Truffle หอมหวนนนน ถ้วยเล็กๆแต่เต็มปากเต็มคำมาก มีซุปแล้วต้องมีสลัดเรียกน้ำย่อย ซึ่งสลัดที่ขายดีที่สุดตลอดกาลของร้าน WINE WE WELL คือ   Fresh Crab Salad เป็นสลัดกรรเชียงปูสด ใส่ต้นกระเทียมญี่ปุ่น แครอท คลื่นช่ายฝรั่ง ซีตรัสมายองเนส ที่มีกลิ่นเฉพาะตัว จานนี้ก็กินได้อย่างลื่นไหล กินได้กินดี เข้ากับ Sparkling Wine เบาๆที่เมื่อกี้เสียยยจริงงงง 

Premium Wagyu Lamb Rack

main dish ในค่ำคืนนี้คือ Premium Wagyu Lamb Rack ค่ะ ย่างมาได้ดี แถมไม่มีกลิ่นคาวเลยสักนิด สารภาพตามตรงค่ะ ว่าต่อไปนี้ถ้าคิดอยากกินแกะร้านไหนใน กทม คงมีร้านนี้เป็นหนึ่งในดวงใจแทน Chef Tanom แล้วค่ะ แม้ว่าราคาจะสูงอยู่สักหน่อย แต่ว่าใกล้แหล่งกินเที่ยวของดิชั้นนค่ะ แถมดูเครื่องเคียงที่แนมมาข้างๆสิคะ ผักสดเว่อออร์ค่ะ แอบได้ยินว่าเค้ายังปลูกเป็นต้นๆในครัวค่ะ พอจะกินค่อยเด็ดออกจากต้น มาล้างแล้วประกอบอาหารให้เราทาน เรียกได้ว่าร้านนี้ใช้วัตถุดิบดีมากๆ เนื้อหลายๆอย่างไม่ได้ผ่านการแช่งแข็งมาค่ะ แต่เป็นการชิลล์มาคุณภาพจะสูงกว่าร้านทั่วไป ซึ่งทางร้านเลือกให้ทานคู่กับ Red Wine ที่ไม่ full bodied เกินนนไป ให้สาวๆอย่างเราได้จิบสบายๆค่ะ sommelier ร้านนี้เก่งมากค่ะ เป็นคนไทย ใส่ใจบริการมากกกค่ะ (เสียดายพิ้งค์จำชื่อเค้าไม่ได้ซะละ แต่คิดว่าจะหวนกลับไปทานเร็วๆนี้ค่ะ) 

WWW Baked Cheese tart

ปิดท้ายด้วยขนมหน้าตาสวยงามจิ้มลิ้ม แต่เปี่ยมไปด้วยคุณภาพตัวนี้ คือ WWW Baked Cheese tart สตอสดมากกกกก ชีสทาร์ตหอมมมมกรุ่นนน นุ่มนวลลลล กินแล้วเหมือนลอยอยู่บนปุยนุ่น เป็นการปิดท้ายมือที่สุดยอดไปเลยค่ะ 

SERVICE & VALUE 
เรื่องการบริการร้านนี้ เกินความคาดหวังเราไปเยอะค่ะ จัดว่าเป็นร้านอาหารฝรั่งเศสที่ทานได้สบายๆ อร่อย ไวน์ดี โดยที่ไม่ต้องไปไกลถึงทองหล่อ แถมราคาก็ย่อมเยาว์(เมื่อเทียบกับร้านฝรั่งเศสหรูๆ) โดยที่ค่าอาหารคงตกหัวละประมาณ 1,000 บาท (ไม่รวมค่าไวน์ เพราะไวน์เมืองไทยแพงเว่อร์ค่าาาา) 
สำหรับร้านนี้ป้าพริ้งเองกลับไปทานแน่นอนค่ะ อยู่ที่ช่วงเวลาจะเหมาะเจาะเมื่อไหร่เท่านั้นเอง อยากให้ถึงหน้าหนาวไวๆ อยากไปนั่งทานร้านนี้ ท่ามกลางอากาศเย็นใน กทม ที่ปีนึงคงมีสัก 1 เดือนใน กทม ฮาาาาาา แง่บบบบบ

ท้ายสุดนี้ขอขอบคุณพี่เจส พี่หมีก๊อบ จาก www.where.in.th ที่ชวนไปทาน ร่วมวงWINE และโรแมนติกด้วยกันค่ะ 

เปิดทุกวัน 17.30- 01.00 น โทร 080 205 1111 
ร้าน WINE WE WELL อยู่ที่ Crystal Design Center เลียบทางด่วนเอกมัยรามอินทราค่ะ  ร้านนี้อยู่ตรงข้ามร้าน WINE I LOVE YOU อันแสนโด่งดังนั่นเองค่ะ 

DRESS CODE
ไปเดทร้านโรแมนติกแบบนี้ จะแต่งตัวเดรสอัพแบบ Full Option คงไม่มีใครว่าหรอกเนอะ ร้านนี้สาวๆไปนี่จำเป็นต้องสวยนะคะ โดยเฉพาะค่ำคืนวันศุกร์ที่มีแต่สาวหน้าตาดี แต่งตัวเริศ ขยันกันมาประชันความสวยเดินที่นี่ อิอิ

vodca

vodca

i studied architecture, but work for real estate development. I have passion in design, cuisine, beauty and all of the ARTS.

FULL PROFILE