sis1 : wolf layer

0 28

เบื่อทรงบ๊อบ หรือทรงผมที่ปลายหนาๆ กันรึยังคับ หรือว่าคิดจะเปลี่ยนทรงแต่ไม่อยากเอาความยาวออก หรือรู้สึกว่าผมลีบแบนเหลือเกิน อยากเซตยุ่งๆ แม้ว่าจะดูเป็นผมยาวอยู่ ให้ wolf layer เป็นคำตอบได้เลยคับ

Wolf layer คือทรงผมที่มีรูปแบบเหมือนขนหมาป่า ที่เบาพองฟู มีรูปแบบที่เป็น layer ชัดเจน ปรับลุกส์ให้ดูปราดเปรียว มีทั้งแบบสั้นประบ่าจนถึงยาวกลางหลัง แต่ยังไงผมด้านบนก็ต้องสั้นในระดับที่เซตให้พอง-ตั้ง ได้คับ

ทรงนี้น่าจะมาแรงในครึ่งปีหลังนี้คับ [คิดว่านะ] เพราะด้วยกระแสผมดัด ผมบ๊อบมาค่อนข้างเยอะไปแล้ว ประกอบกับสไตล์ rock กับลังมา ซึ่งทรงนี้ให้ look ที่ดูเปรี้ยว เพราะทั้งด้านบนที่เซตยุ่งๆ ตั้งๆ ได้แล้ว ปลายยังพริ้วตรง ขัดแย้งกันชัดเจนคับ

sis 1 : น้องเบลล์
น้องเบลล์และน้องบุ๋มบิ๋มมาเป็นแบบพร้อมกันเป็นรอบที่ 3 ละ งวดนนี้น้องเบลล์มีโจทย์ว่า อะไรก็ได้ แต่ขอความยาวเท่าเดิม อืม.. ดัดก็ดัดไป 2 รอบละ ตาช่างชักจะเบื่อแทน เอาเป็นว่าขอนำเทรนด์ด้วยผมตรง wolf layer ดีกว่าคับ

ไม่มีขั้นตอนการซอยนะคับ แต่มีขั้นตอนการเซตผมมาฝากกัน พร้อมรีวิว daily booste by paul mitchell และ เทคนิค dust it by schwarzopf สุดรักคับ

daily booste by paul mitchell
สเปรย์น้ำยกโคน ที่ให้การพองที่อยู่ตัว แต่ไม่แข็ง ใช้ควบคู่ความร้อน และกันความร้อนไปในตัวคับ ใช้เน้นบริเวณโคนผมด้านบนคับ

ใช้ตอนผมหมาด เพื่อให้สเปรย์น้ำกระจายตัวได้ดีขึ้น หรือจะใช้ตอนผมแห้งก็ได้คับ

ตัวนี้ตาช่างชอบมากคับ เพราะใช้ง่าย และให้ผลลัพท์ที่เกินตัวจริงๆ เหมาะกับการสอยกับไปใช้เองได้เลย

เป่าโคน
เป่าโคนสวนขึ้นทั้งหัวจนโคนผมแห้งได้เลยคับ เพื่อให้ผมพองตัว

* ใช้ลมร้อนทุกขั้นตอนคับ

เป่าปลาย
แบ่งผมเป็นซ้าย ขวา แล้วเป่ามาด้านหน้าให้แห้ง โดยใช้มือบังคับทิศทางผมด้วย

ผมมีโวลุ่มเข้าทรงระดับเบื้องต้น
ถ้าวันไหนสบายๆ + ขี้เกียจก็จบเท่านี้ได้เลยคับ

เทคนิคเพิ่มประสิทธิภาพ daily booste
... แบ่งผมช่วงจุดทุยออกมา แล้วใช้นิ้วคีบดึงขึ้น จากนั้นใช้ลมร้อนเป่าอัดจนผมอุ่นคับ
... ในขณะที่ผมยังอุ่นๆ ให้บิดข้อมือเล็กน้อย ให้ผมงุ้มเหมือนการม้วนโรลขน จนผมเย็นตัว [ประมาณ 8 วิ] แล้วปล่อยมือได้เลยคับ
... เป่าลมเย็นทับทั้งหัวเพื่อให้ผมฟิกส์ตัว และปิดเกล็ดผม

ผมมีโวลุ่มเข้าทรงระดับกลาง
ไม่ยากมากมาย แค่เพิ่มเวลากับความสามารถเล็กน้อย

dust it by schwarzopf
เพิ่มควมชัดเจนของทรง ด้วยการเซตให้ผมดูมีเลเยอร์ เลือกใช้ dust it ที่ให้สัมผัสที่ฝืด และค่อนข้างอยู่ทรงคับ เหมาะกับทรงที่ต้องการยกโคนโดนเฉพาะ

... กางนิ้วแล้วสอดในจุดที่ต้องการเซต ลากย้อนโคนเล็กน้อย เพื่อให้ผมพองตัว ก่อนที่จะเหยาะแป้ง จะช่วยให้แป้งกระจายตัวได้ทั่วถึงมากขึ้น

... ทำท่าแบบเดิมซ้ำ แต่เขย่าซ้ายขวาก่อนลากย้อนโคน เพื่อให้ผงแป้งทำงานได้เต็มที่
... การกางนิ้ว สอด แล้วเขย่า จะทำให้ผมเกิดช่อโดยอัตโนมัติ
... ฉีกผมจัดแต่งทรงเก็บรายละเอียดทีละช่อต่อได้เลยคับ

* ไม่ควรกางนิ้ว สอด เขย่า แล้วลากทางเดียวกับผม เพราะจะทำให้ช่อที่เกิดขึ้นโดนลากหลุดไปด้วย และลีบลง

ผมมีโวลุ่มเข้าทรงระดับสูง
ดูเป็นตัวเซตที่มีวิธีการใช้เฉพาะจริงๆ แต่ก็ให้ผลลัพท์ที่แตกต่างเช่นกันคับ

งวดหน้าพบกับบุ๋มบิ๋ม ที่สาวสุดรักของน้อง bell กับสีมาฮอกกานีหวานๆ คร้าบบ

คำขวัญวันนี้ ' คนชาติอื่นเซตผมเองได้ คนไทยก็ต้องทำได้คับ '

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์คร้าบบบบบ

sushiboy69

sushiboy69

เด็กหัวโปก

FULL PROFILE