9 กิจกรรมคลายเศร้า ให้กลับมาสุข อีกครั้ง

12 3

สวัสดีค่ะสาวๆ ช่วงนี้กิจกรรมบันเทิงหยุดพักกันไปค่อนข้างเยอะ ทั้งละคร คอนเสิร์ตกิจกรรม event ต่างๆ อีกทั้งภาพทั้งในเว็บไซต์และโฆษณาต่างๆ ในเดือนนี้ก็ลดสี หรือปรับเป็นโทนขาวดำ บรรยากาศแบบนี้อาจจะทำให้สาวๆ หลายคนเกิดอาการเศร้า ดาวน์ หรือนอยด์กันได้ ซึ่งภาวะแบบนี้เราต้องได้รับการเยียวยาแบบเบื้องต้น เพื่อไม่ให้เกิดสะสมเป็นภาวะเครียด หรือหากสะสมเป็นเวลานานจะกลายเป็นภาวะซึมเศร้าได้ ซึ่งเฟินได้เลือกกิจกรรมมาทั้งหมด 9 อย่างเพื่อผ่อนคลายความเศร้า และช่วยเป็นแนวทางสร้างสุขให้แบบง่ายๆ ไม่วุ่นวาย และยังทำได้แบบถูกกาละเทศะด้วยค่ะ มาดูกันว่ามีอะไรกันบ้าง

1. เลือกซื้อหนังสือดีๆ สักเล่ม

โดยส่วนตัวแล้วเฟินเป็นอีกคนที่ชอบอ่านหนังสือมากค่ะ และยังสะสมหนังสือหลากหลายแนว เพื่อเอาไว้ตอบโจทย์อารมณ์ตัวเองที่แตกต่างออกไป เช่นเวลาเศร้า เฟินมักจะไม่อ่านหนังสือที่เราต้องคิดเยอะ จึงเลือกอ่านหนังสือที่ตัวผู้เขียนเล่าเรื่อง หรือกำหนดตัวละครเอกให้เล่าเรื่องแทน เหมือนเป็นการได้โฟกัสไปที่เรื่องของคนอื่น แทนที่จะมาจมอยู่กับความเศร้าของตัวเฟินเอง เฟินขอแนะนำ ‘รองเท้าสีชมพูกับโลกสีเอิร์ลเกรย์’ รวมบทกวีเขียนโดยคุณ วิน นิมมานวรวุฒิ เนื้อหาของหนังสือเป็นการให้กำลังใจสาวๆ ได้ดีเลยค่ะ สำหรับผลงานอื่นๆ ของคุณวิน ติดตามได้ที่ romanticrai 

2. หาของหวานทาน

ของหวานกับสาวๆ เป็นของคู่กันใช่มั้ยคะ เพราะว่าจากประสบการณ์เฟิน เวลาเครียด ปวดหัว หรือมึนๆ การทานของหวานก็เป็นตัวช่วยที่ดี เนื่องจากว่าน้ำตาลจะเปลี่ยนรูปเป็นคาร์โบไฮเดรตเชิงเดี่ยว ทำให้ร่างกายซึมซับได้ดี แต่ว่าควรทานแต่พอเหมาะนะคะ ไม่งั้นเสี่ยงอ้วนไม่รู้ด้วยน้า 

3. อยู่กับคนที่ทำให้เรายิ้มได้

ในกรณีนี้เฟินขอเป็นเพื่อนนะคะ เพราะเฟินโสดมาก 55555 และวัยทำงานแบบนี้การที่จะนัดเจอเพื่อนได้ในแต่ละครั้งนั้นยากมากๆ และการได้พบปะเพื่อนเก่าหลายครั้งกลับมาเราก็จะได้ energy ที่เต็มเปี่ยมกลับมาตลอด อาจจะเพราะว่าการได้คุยกับเพื่อนเก่า ได้ย้อนกลับไปคุยเรื่องราวในอดีต เป็นการให้เราได้ทบทวนตัวเอง ได้กลับไปคิดถึงตัวเราในสมัยที่ยังเต็มไปด้วยพลังงาน ดังนั้นการพบปะเพื่อนฝูงนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ควรขาดหาย ว่างเมื่อไหร่ นัดเจอกันนะ

4. ชวนเพื่อนมาทำสวยด้วยกัน

สาวๆ จีบันหลายคนคงจะเชื่อเรื่อง make up therapy ใช่มั้ยคะ 555 ในวันที่เราดาวน์แต่ยังเห็นตัวเองสวยอยู่ในกระจก ก็ทำให้รู้สึกดีขึ้นได้ การดูแลตัวเองที่ดีจะให้ผลลัพธ์ที่น่าประทับใจเสมอ ดังนั้นเราอาจจะชวนเพื่อนไปช็อปเครื่องสำอางด้วยกัน ทำสีผม ซื้อเสื้อผ้า หรือว่าชวนเพื่อนมาทำเล็บกันก็สนุกดีนะคะ

5. ลองทำกิจกรรมที่ไม่เคยทำ

กิจกรรมที่ไม่เคยทำอาจจะเป็นอะไรก็ได้ค่ะ เช่นการย้อมสีผมแสบๆ/การทาลิปสีจัดๆ/การแต่งตัวลุคที่ไม่เคยลอง/ไปเที่ยวในที่ๆไม่เคยไป/ ฟังเพลงที่ไม่เคยฟัง/ ฯลฯ ซึ่งเฟินเลือกที่จะติดสอยห้อยตามเพื่อนสนิทของเฟินไปวาดรูปด้วยกันค่ะ พูดเหมือนดีเนอะ แต่เฟินไม่ได้วาดเลยค่ะ 55555 นั่งมองดูเพื่อนวาดก็เพลินแล้ว

6. นั่งดูไลฟ์คอนเสิร์ตจากต่างประเทศ/นั่งหาเพลงใหม่ๆ ฟัง 

กิจกรรมนี้เรียกได้ว่าเป็นงานอดิเรกของเฟินเลยล่ะค่ะ ในเวลาที่เซ็งๆ เฟินก็จะนั่งเข้า youtube หาเพลงฟังไปเรื่อยๆ หรือบางทีก็นั่งดูไลฟ์คอนเสิร์ต มันทำให้เราลืมเรื่องที่เรากำลังเศร้าไปได้พักนึง ขอแนะนำ sofarsounds ค่ะ เพลงเพราะ ภาพสวย ดูเพลินมากๆ ในส่วนของการฟังเพลงปกติแล้วเฟินจะฟังเพลงใน spotify ซึ่งถูกลิขสิทธิ์และแถมยังได้เป็นกำลังใจให้ศิลปินอีกด้วย

7. ออกกำลังกาย

การออกกำลังกายนี่ช่วยได้หลายอย่างมากๆ เลย เป็นทั้งการช่วยให้ร่างกายเฟิร์มขึ้น, หลังจากเหงื่อออกจะทำให้สมองปลอดโปร่ง, ระบบหายใจดีขึ้น, ระหว่างการเล่นก็จะช่วยเพิ่มสมาธิ และเรียนรู้วิธีการทำงานเป็นทีม โห เยอะมากๆ มีเยอะกว่านี้อีกแต่พิมพ์ไม่ไหว 5555 การออกกำลังกายมีหลายวิธี เล่นคนเดียวก็สนุก แต่เล่นกับเพื่อนก็จะรู้สึกดีไปอีกแบบเนอะ

8. วาดฝัน มโนความสุขให้ตัวเอง

การมโนนี่บอกเลยว่าไม่ได้ทำแค่เล่นๆ นะคะ การมโนในแง่ดีนั้นเรียกอีกอย่างได้ว่าเป็นการจินตนาการเพื่อสร้างความสุขให้ตัวเอง เช่น ถ้าได้เจอดาราที่ชอบจะเป็นยังไงน้า, ถ้าวงดนตรีที่เราชอบฟังเพลงเค้ามาไทยเดือนหน้าเราจะทำงานเสร็จทันไปดูมั้ยนะ หรืออันนี้แน่นอนว่ามโนกันบ่อยแน่ๆ “ถ้าถึงต้นเดือนหน้า เราจะไปซื้ออะไรที่ห้างดีนะ” 55555 การจินตนาการเราก็คืออยู่ในโลกของเรา ทำอะไรก็ได้ไม่มีใครว่า ตราบใดที่ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน :) 

อันนี้ก็มโนเหมือนกันค่ะ ตอนน้องกันน์ the face men ไลฟ์ใน instagram ก็นั่งดูไปเขินไป มโนว่าเฟสไทม์กันอยู่ เพื่อนแอบถ่ายไว้ เห็นมั้ยคะ ถ้าเรามีความสุข คนรอบข้างเราก็จะสุขไปกับเรา

9. แบ่งปัน สร้างรอยยิ้มให้ผู้อื่น

การแบ่งปันนั้นทำได้หลายวิธีมากเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการบริจาคเสื้อผ้าสิ่งของ ร่วมกิจกรรมเพื่อสังคม งานอาสาเดี๋ยวนี้ก็มีเยอะมากๆ JitArsaBank การแบ่งปัน การทำความดีในแต่ละครั้ง นอกจากเราจะรู้สึกดีแล้ว ไม่ว่าจะมากหรือน้อยแค่ไหน ผู้รับก็จะดีใจและทำให้เกิดความรู้สึกดีๆ ขึ้นได้ค่ะ

อย่าเฟินเองเวลาที่ยุ่งมากๆ ไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่ การซื้อขนม/ของกินเล็กๆน้อยๆมาไว้กองกลางกินด้วยกันกับเพื่อนร่วมงาน ก็ถือว่าเป็นความสุขอย่างนึงแล้วค่ะ ลองเมนูใหม่ๆ ผลัดกันชิม ผลัดกันแย่ง 55555

สำหรับวิธีสร้างความสุขที่เฟินได้แนะนำไปทั้งหมดอาจจะมีแค่ 9 วิธี สำหรับสาวๆ ที่มีมากกว่านี้อย่าลืมมาแชร์กันนะคะ มามีความสุขไปด้วยกันนะ! 

fernkul

fernkul

สวัสดีค่า เฟินนะคะ เป็นคนผิวผสมค่อนไปทางแห้ง ผิวลอกง่ายมากๆ ชอบเขียนรีวิวในทวิตเตอร์ นานๆจะมาจีบันทีนึง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนเลยค่า

FULL PROFILE