♥ HOW TO ♥ look good while running - แต่งหน้าไปวิ่งมาราธอน

16 4

สวัสดีค่ะสาวๆสมัยนี้เทรนด์ออกกำลังกายมาแรงมากมายด์เองก็วิ่งบ้าง ไม่วิ่งบ้าง แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้วิ่งเลย (T^T)

พูดถึงเรื่องการวิ่งเนี่ย ตอนนี้มีหลายงานมาก ให้ได้ลงวิ่งกันไม่ว่าจะวิ่งจริงจังอย่าง มาราธอน งานฮาร์ฟ งานมินิ หรือจะวิ่งกันขำๆอย่าง Fun Runสาวๆหลายๆคนอาจเป็นกังวล จะให้ฉันหน้าสดไปวิ่งก็ยังไงๆอยู่เนอะกระทู้นี้มายด์มี ฮาวทูแต่งไปวิ่งง่ายๆ พร้อมบรรยากาศงานวิ่งมาให้ดูกันค่ะ

แต่งหน้าไวๆ ไปวิ่งเร็วววววววววววววววว

ก่อนอื่นไปดูเครื่องสำอางค์ที่ใช้ในลุคนี้กันก่อนค่ะ

มาแต่งหน้ากันเลยดีกว่าซึ่งการแต่งหน้าลุคนี้ก็ไม่ได้มีเทคนิคพิเศษอะไรเลย แค่ให้ติดทน เน้นให้ผิวเราดูสดใส มีชีวิตชีวาไม่ดูเหมือน คนวิ่งไปจะเป็นลมไป แค่นั้นเองค่ะ 55555

♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥

wearing makeup whilst running

ขั้นตอนในการแต่งหน้าก็ง่ายๆเลยค่ะ 1. ทาครีมกันแดดค่ะ ไม่ว่าจะเริ่มวิ่งตี 5 หรือเริ่มวิ่ง 6 โมง มายด์ว่าครีมกันแดดสำคัญมากๆเลยนะคะ ปกป้องผิวเราจาก UV แต่ถ้าใครกลัวว่าหลายชั้นจัง ลงเป็นพวก BB cream ที่มี SPF เลยก็ได้ค่ะ

2. DD cream ลงบางเบาแค่พอให้ผิวเราดูผ่องใส ไม่อิดโรย ปกปิดรอยแดงไรประมานนี้ค่ะ สำหรับใครที่มีรอยดำ รอยสิวเยอะๆ ให้ลงคอนซีลเลอร์เล็กน้อยกดๆพอปิดนะคะ แต่เอาจริงไม่แนะนำเลย กลัวเยิ้มค่ะ ลงแค่ชั้นเดียวก็พอแล้ว แนะนำให้ใช้นิ้วมือกดๆ cc cream ลงไปบนผิวนะคะจะได้ติดทน ถ้าใครตื่นสายแล้วรีบๆใช้ฟองน้ำแต่งหน้าได้เลยค่ะ3. งานแก้มแดง เลือดฝาดตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มวิ่งต้องมาค่ะ มายด์ลง Lime crime สี red velvet แทนทินต์ เพราะว่านางแมทมาก และคงทนที่สุด มีอีกตัวที่ทนมากพอๆกัน และถูกก็คือ อุทัยทิพย์ค่ะ ตัวที่เป็นลูกกลิ้งๆนะคะ ทนมากกก เวลาแต่งหน้าตอนเช้ามากๆแสงไฟไม่พอ ระวังอย่าลงหนักมือนะคะ ลงช่วงแก้มเล็กน้อยนะคะเท่านั้น!4. ลงแป้งฝุ่น laura mercier  แบบไม่มีสีเพื่อเซ็ททุกอย่างให้ทนขึ้นอีกนิดนึง ใครชอบผิวแมทๆมายด์แนะนำศรีจันท์รุ่น for men เลยค่ะ แมทได้ใจมากๆ5. ปากต้องดูมีสีสันค่ะ เดี๋ยววิ่งไปจะกลายเป็นซีด ดูเหมือนคนจะหมดแรง 5555 มายด์ลง Lime crime สี red velvet บริเวณปากด้านใน ให้พอดูมีสีสันเล็กๆ ไม่มากไป เวลาลงอะไรที่เป็นสีให้ลงเบาๆมือนะคะ ท่องไว้ “เราไปวิ่ง เราไปวิ่ง” ทุกอย่างต้องดูออกมาเป็นธรรมชาติ ประหนึ่งตื่นมาแล้วสวยค่ะ 555556. ทาลิปมันเภสัช ให้ความชุ่มชื่น ป้องกันปากแห้ง ลิปตัวนี้ไม่มีสีเหมือนเภสัชรุ่นที่เป็นตลับนะคะ ไม่มีสีอีกด้วย ผู้ชายทาได้7. ขาดคิ้วเหมือนขาดใจค่ะ งานคิ้วต้องมา เขียนคิ้วด้วยอะไรก็ได้ที่เคลมว่า waterproof และทนทาน วิ่งไปคิ้วไหลย้อยไป อายเค้าแย่เบยย (>///<)8. ดัดขนตา และปัดมาสคาร่าค่ะ เวลาวิ่งเสร็จถ่ายรูปกับเหรียญรางวัลจะได้ดูตาปิ๊งๆ 5555มายด์ใช้มาสคาร่า heroine หรือมาสคาร่าเจ้าหญิง นางทนมากก ปัดวันนี้ติดทนไปอีก 4ชาติค่ะ ทนมากจริงๆ ถ้าไม่ใช้ eye remover ล้างนางระวังขนตาหลุดออกมานะคะ9. แต่งหน้าเสร็จแล้ววว มัดผมล่ะ อย่าลืมตรวจความเรียบร้อยก่อนออกจากบ้านนะคะ

พร้อมแล้วก็ ออกจากบ้านไปงานวิ่งกันเถอะ !

เมื่อช่วงปลายเดือนตุลาที่ผ่านมา มายด์ลงวิ่ง รายการนึงมาค่ะเป็นการวิ่ง 14 กิโลครั้งแรก, วิ่งต่างประเทศครั้งแรก และไม่ได้ซ้อมครั้งแรก 55555สนุกแค่ไหน เมคอัพเยิ้มไหม ไปดูภาพบรรยากาศบางส่วนกันดีกว่า

Luang prabang Half Marathon 2016

♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥

ผลของการแต่งหน้าลุคนี้หลังจากวิ่ง 

จริงๆเครื่องสำอางค์ที่ใช้ในลุคนี้ ผ่านการแต่งจริง วิ่งจริงมา 2 งานด้วยกันนะคะ♥ ระยะ 6 km Fun run สบายมาก เครื่องสำอางค์ทุกอย่างอยู่ติดคงทน ไม่มีไหล ไม่มีเยิ้ม

ส่วน 14 กิโล mini marathon อ่ะหรออ 55555จะเห็นได้ว่า DD cream มีเยิ้มช่วงร่องแก้ม ตรงหนวดแล้วก็บริเวณคางค่ะ นิดหน่อยมายด์รับได้ 5555 ส่วนคิ้วยังอยู่ครบ ขนตาไม่แพนด้า แก้มและปากยังอยู่ โดยๆรวมแล้วยังโอเคอยู่ค่ะ 

จริงๆการไปออกกำลังกายควรหลีกเลี่ยงการแต่งหน้านะคะแต่ถ้าเกิดว่าจำเป็นหรืออยากจะแต่งหน้าจริงๆ มายด์แนะนำว่าให้เลือกใช้เครื่องสำอางค์ที่เป็นรุ่น oil-free บางเบา และเนื้อไม่หนักหน้านะคะ และเมื่อวิ่งจบงานแล้ว อยากให้รีบทำความสะอาดใบหน้าให้เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ค่ะ ^^

อย่าลืมกดแชร์ให้เพื่อนที่ชอบวิ่งอ่านน้าาาา

วันนี้ไปล่ะขอให้วิ่งก็สนุก แต่งหน้าก็สนุกนะคะบะบายยยยยยย

sweetie_mild

sweetie_mild

ชื่อมายด์นะคะ
ใช้ user ว่า Sweetie mild (สวีทตี้มายด์)
♥ ♥ ♥ ♥ ♥
ผู้หญิงเตี้ยๆ 156 เซน 45 กิโลกลัม ตัวกลมๆ
ผิวมัน เป็นสิวง่าย สามสิบแล้วจะเป็นสิวทำไมนัก 555

มะก่อนชอบแต่งหน้า แต่ตอนนี้แต่งบางๆ ชอบดูหนังฟังเพลง ชอบกินเยอะๆ
ช่วงโควิด ไล่รัฐบาลเก่งมาก คอลเอ้าแบบสุดๆ
จบวิศวะมา แต่ทำงานเน้นความรู้สึกค่ะ ละทิ้งปริญญาบัตรไปได้เลย 555

ชอบไปแบกเป้เที่ยว ชอบดิสนี่ย์แลนด์ กำลังตามเก็บให้ครบ
ชอบคาเฟ่ด้วย ชอบไปแต่ไม่กินกาแฟ
เคยชอบวิ่งด้วยนะ แต่ตอนนี้ขี้เกียจ 555

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
ฝากติดตาม fanpage ด้วยนะคะ :)
www.facebook.com/sweetiemildpage

FULL PROFILE