ตา วิ้ง วิ้ง แบบหลายใจ กับ พาเลต 120 สี

0 74
สวัสดีกลางเดือนจ้าสาวๆ ช่วงนี้ฝนฟ้าตกบ่อยเหลือเกิน รักษาสุขภาพกันด้วยนะจ๊า
วันนี้จะมาฮาวทูแต่งหน้าวิ๊งๆแบบไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่ เง้อ แบบว่าเมื่อวันเสาร์จะออกจากบ้าน
ไปตะแด๊ดๆตามปกติ พอเริ่มแต่งหน้าก็คิดได้ เอาพาเลต 120 สีมาเล่นดีกว่า
ตั้งแต่ได้มา ใช้ไปไม่กี่สีเอง วันนี้ลองเอามาเล่นดูซักหน่อยซิ

เริ่มด้วยหน้าตาเปล่าๆเปลือยๆ วันนี้ไม่มีแพลนไปดูหนัง เลยไม่ได้ใส่คอนแทคเลนส์
ตาตี่ไปเลยเรา ปกติวาจะใส่คอนแทคเฉพาะวันที่ไปดูหนังเท่านั้นค่ะ

ลงเบส Impress ปรับสภาพผิวก่อนแต่งหน้า (ลืมถ่ายรูป)
แล้วก็ผสมรองพื้น Sue Devitt สีเข้มมาก และ อ่อนมากเข้าด้วยกันค่ะ
สัดส่วน สีอ่อน 2 ปั้ม สีเข้ม 1 ปั๊ม

รองพื้นตัวนี้ วาได้มาจากเวปออนไลน์แห่งหนึ่งพี่เค้าแนะนำว่า รองพื้นตัวนี้มีส่วนผสมของน้ำถึง 70%
พี่เค้าเห็นว่า วาใช้ Lunasol มา 2 รุ่นแล้ว เลยแนะนำให้เอาตัวนี้มาใช้ดู
แต่สีที่เหมาะกับวาดันไม่มีซะแล้ว เลยเสี่ยง สั่งมันมาผสมเอาแล้วกัน เอิ๊กกก ช่างกล้าค่ะ
ผสมออกมาแล้วสีก็โอเคนะคะ ค่อนข้างได้สีเดียวกับผิวเลยทีเดียว

จากนั้นใช้ฟองน้ำแตะๆแล้วก็กดซับลงบนหน้าให้ทั่วค่ะ รองพื้นเบาบางใช้ได้
กดย้ำๆ ก็พอปกปิดจุดด่างดำได้พอสมควร แต่ไม่ทั้งหมด

หลังจากนั้นเลยคว้าเอา Lunasol Under eye base มาแต้มกลบ จุดด่างดำที่ต้องการปกปิดอีกครั้งค่ะ
แต้มใต้ตา ลบแพนด้าได้ประมาณนึง แต่ริ้วรอยใต้ตา มิสามารถ

ใช้นิ้วกดๆเพื่อเกลี่ยครีมนะคะ ถ้าปาด จะเป็นปื้น ค่อยกดๆให้กระจาย ก็จะปกปิดได้น่าพอใจค่ะ

หลังจากนั้นใช้รองพื้นสีเข้ม มาทำกรอบหน้าค่ะ วาค่อนข้างหน้าเหลี่ยม
และโหนกแก้มสูง เลยต้องกลบอย่างรุนแรงนิดนึง ค่อยๆเกลี่ยให้กลืนไปกลบโหนกแก้มด้วยเล็กน้อย
ถ้ามากเกินไป จะเป็นขวานฟ้าหน้าดำได้ ( แอบภูมิใจ มีรองพื้นดำกว่าหน้าเราด้วยอ่ะ

)

ต่อจากนั้น ใช้แป้งฝุ่นโปร่งแสง Laura mercier ปัดให้ทั่วใบหน้าลดความมัน
แล้วก็ใช้แป้ง Sample ของ COFFRET D’OR โดยเอาฟองน้ำไปจุ่มน้ำแล้วบิดหมาดๆ
แล้วก็กดซับแป้งลงบนหน้า

ไล่ช่วงกลางหน้าออกไป ทำให้แป้งกลืนกับผิว
แป้งค่อนข้างขาวกว่าหน้า เลยซับๆ ช่วงกลางหน้าเหลือว่างตรงกรอบหน้าเอาไว้
รอให้แป้ง เซตตัวซักครู่ เพราะใช้ฟองน้ำเปียกหมาดๆ ใช้มือถูกันให้เกิดความร้อน
แล้วตบเบาๆลงบนหน้าเพื่อกระตุ้นให้รองพื้น และแป้งเริ่มกลืนกันไปค่ะ
จริงๆว่าง ไม่มีอะไรทำ

จากนั้นลงมือเขียนคิ้วค่ะ ใช้ดินสอเขียนคิ้ว สีน้ำตาลเข้ม Covermark เขียนแนวคิ้ว (รูปซ้าย)
แล้วใช้แปรงเกลี่ยให้สีซอฟลง (รูปกลาง) ..... และสุดท้ายใช้ KATE สีน้ำตาลทองปัดให้คิ้วสีซอฟลง
ให้สีคล้ายๆสีผมเราค่ะ

มาถึงพาเลต 120 สีค่ะ ช่วงนี้ ค่อนข้างใช้สมาธิอย่างหนักหน่วงในการมั่ว
เย้ยยยย .... ในการเลือกสี และเบลนสีค่ะ เลยไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ เปิดมาก็มึนงงมากๆ
เลยเริ่มจาก สีน้ำตาลอ่อน ชิมเมอร์ หมายเลข 1 ตามภาพ
ทาทั่วเปลือกตาเป็นรองพื้นไปก่อน น่าจะปลอดภัยเวลานึกอะไรไม่ออก

เลือกสีไม่ถูก แต่คิดว่า วันนี้จะใช้สี ที่เป็นชิมเมอร์เท่านั้นค่ะ

หลังจากนั้น ใช้ สีชมพู เบอร์ 2 ทาที่หางตา โห้ สีแจ่ม เบลนง่าย วิ้งสวยงามใช้ได้ เลยตามด้วย
สีม่วงเบอร์ 3 ทาถัดจากหาตามาอีก ตอนนี้เริ่มสนุกค่ะ เลยมั่วเอาสีฟ้า เบอร์ 4 มาเบลนทับอีกที
ตอนนี้ เริ่มมีความคิดว่า เอาหลายๆสีแล้วกัน เบลน จากหางตาไปหัวตาเลย

ก็ได้สีเขียว เบอร์ 5 มาทาช่วงหัวตา สีดูอึมครึมไปหน่อย เลยเอาสีเหลืองเบอร์ 6 ทาที่หัวตาซะเลย
ออกมาเป็นนกแก้วเลย แง๊ววววววว ข้างล่างตาแอบโล้น เลยเบลนสีเหลือง ลงมาด้านล่าง
ตามด้วย สีน้ำตาล เบอร์ 7 แล้วก็ตบท้ายหางตาล่าง ด้วยสีเทาวิ้งกระจายเบอร์ 8 ค่ะ

สีของพาเลตนี้ ชัดเจนเกลี่ยง่ายมากๆ แต่ส่วนตัวรู้สึกสีไม่ค่อยจะแน่น ใช้แปรงแล้วฟุ้งเลย
วาเลยใช้นิ้วเกลี่ยเอาตลอดงานค่ะ โดยแต้มสีจากพาเลต แล้วเอามาจิ้มๆ บนหลังมือก่อน
เอาสีส่วนเกินออก แล้วค่อยๆเบลนที่เปลือกตา ถ้าต้องการสีเพิ่ม ก็เอาที่หลังมือนี่ล่ะค่ะ
สรุปพาเลตนี้ใช้ได้อีกนาน เพราะไม่เปลืองเลยจริงๆ

หลังจากเบลนสีตาเสร็จแล้วก็กรีดอายลายเนอร์ สีดำด้วย คลีนิคซ์ ใช้พูกันสีน้ำเบอร์ 2 กรีด
ตามความถนัดค่ะ จริงๆมีแปรงแถมมาด้วย แต่วามือใหญ่ จับไม่ถนัดอ่า แปรงแอบสั้น
กรีดหนาพอประมาณ เพราะวาชั้นตาหลบใน ลืมตามา เส้นที่กรีดไว้หายหมดค่ะ

ใช้สีขาวมุก เบอร์ 9 ในพาเลต ทาตรงโหนกคิ้วนะคะ
แล้วก็เอาสีทองอ่อนๆเบอร์ 10 ทาตรงโหนกแก้มเพื่อเพิ่มความวิ้งจ้า

ปัดแก้มด้วย Model Co. Bronze Trio ให้แก้มออกสีแทนๆ จะได้ไม่ไปแข่งกับสีตา
ทาปากด้วย Lunasol Full Glamour Lips เบอร์ 15 เจ้าเดิม แล้วทาทับด้วย
กลอสของ L'Oreal สีนู้ด 404 เพื่อไม่ให้สีโดดเด่น ปล่อยให้ตา เป็นนางเอกไปจ้า

อายลายเนอร์แห้งพอดี ก็มาดัดขนตา ปัดมาสคาร่า ใช้มีสทีนรุ่นใหม่เช่นเดิม
เรียบร้อยก็ พร้อมออกจากบ้านจ้า ^^

อ๊ะ ขอเก๊กก่อนนิดดดดดดดดดดด นึง

อีกซักรูป ..........

แล้วก็มาเก็กหน้า ถ่ายรูปต่อบน Taxi แบบไม่อายฟ้าดิน เอิ๊กกก
ถ่ายได้รูปเดียวเพราะแอบเขินพี่โชเฟอร์เหมือนกันค่ะ 55555555555555

ขอบคุณทุกๆท่านที่หลงเข้ามาดูฮาวทูนี้ นะค๊า

aiwa

aiwa

สมาชิกจีบันหมายเลข 63!
http://www.fb.com/nangnoowa
email : aiwa555@hotmail.com

FULL PROFILE