My Classic deep lipstick collection

37 14
   สวัสดีค่ะทุกๆท่านที่ได้แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้หลังจากที่ไม่ได้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับความสวยความงามมาเกือบ 1 ปี เนื่องด้วยภารกิจการเรียนอันหนักหน่วง แต่ช่วงนี้ปิดเทอมเลยมีเวลาว่างมารีวิวของที่ดองเอาไว้สักที ช่วงนี้เราเห่อลิปสติกสีเข้มๆที่ให้ลุคดูคลาสสิคมากถึงมากที่สุด ถ้าพูดภาษาคนทั่วไปก็คือสีแรง...แรงส์!! เพราะลิปโทนสีเข้มๆพวกนี้ช่วยทำให้หน้าดูไม่โทรมแบบไม่ต้องจัดเต็มนัก แค่แป้งฝุ่น เขียนคิ้ว และลิปสีเข้มๆก็เกิดได้

ไม่เวิ่นเว้อนะคะขอเข้าเรื่องเลยดีกว่า ลิปสติกทั้งหมดที่จะมารีวิววันนี้มี 9 สี โทนแดง - ม่วง

มีรายนามทั้งหมดตามนี้ค่ะ
NARS Valvet Gloss Lip Pencil New Lover
NARS Valvet Matte Lip Pencil Train Bleu
MAC Lipstick Diva
42U Sexy Me Lipstick SHY03
Revlon Matte Lipstick 006 Really Red
Revlon Matte Lipstick 007 In the Red
Revlon Color Burst Lip Butter 096 Macaroon
Maybelline Color Show Lipstick 403 Plum Perfect
Illamasqua Lipstick Shard

Swatch สีรวมๆทั้งหมดนะคะ แล้วจะต่อด้วย Review เนื้อลิปสติกแต่ละตัว

อันนี้แสงธรรมชาติไม่มีแฟลช

อันนี้แสงธรรมชาติ + แฟลช
ส่วนตัวปลื้มเนื้อลิป Nars Valvet Matte กับ Illamaqua มากแมตได้ใจ
ในรีวิวนี้ไม่ได้รีวิว Maybelline MAT4 เนื่องจากเคยรีวิวไปแล้วนะคะ

ภาพหมู่เทียบสีบนปาก ถ่ายแสงฟลูออเรสเซนท์ + แฟลชค่ะ

เริ่มจากปากสดๆไม่มีการทาบำรุงใดๆทั้งสิ้นนะคะ
ส่วนตัวเป็นคนพื้นปากสีอ่อน ผิว Warm Undertone ขาวเหลืองแบบคนจีนทั่วไปค่ะ

สีแรก NARS New Lover - gold infused strawberry pink อันนี้ก๊อปคำอธิบายสีจากหน้าเว็บนะคะ เป็นสีโทนชมพูอ่อนเจือส้มนิดๆประกายสีทอง เนื้อกลอสวาววับมากมาย ไม่เป็นปัญหาสำหรับคนที่ปากแห้งค่ะ แต่เนื่องด้วยเป็นเนื้อกลอสระดับความทนจึงไม่มากเท่าไหร่ ปกติเป็นคนไม่ชอบลิปเนื้อกลอสเท่าไหร่เพราะมันเหนียวรำคาญปากแต่แท่งนีค่อนข้างได้ฟีล weightless ไม่รำคาญปาก

ต่อมาคือ Revlon Color Burst Lip Butter 096 Macaroon ดูสีจากแท่งแล้วมันค่อนข้างเข้มทีเดียวเลย สีออกไปทางแดงน้ำตาลมีประกายทองๆ แต่ทาออกมาจริงๆสีค่อนข้างออกไปทางสีนู้ดแบบอมน้ำตาล เป็นสีแบบ Safe zone คือทาได้ทุกโอกาส ไม่จัดจ้านแต่ก็ไม่จืดชืดเกินไปนัก เนื้อลิปกึ่งๆกลอสได้ Finish look คล้ายๆ Nars Valvet Gloss และเนื้อลิปไม่หนืดปาก ติดไม่ทน คุ้มค่าทีเดียวสำหรับลิปราคาไม่เกิน 300 บาท

Maybelline Color Show Lipstick 403 Plum Perfect ดูจากแท่งออกโทนสีชมพูม่วงเข้ม สีนี้ซื้อมาแบบเสี่ยงดวงมากยังไม่ได้เห็นเทสเตอร์ก็ซื้อมาด้วยความโลภเพราะมันลดราคา 555 พอได้ลองจริงๆก็รู้สึกไม่ผิดหวังกับตัวสีเท่าไหร่ แต่ผิดหวังกับ Finish look มากกกก เพราะคิดว่ามันจะเป็นเนื้อแมต แต่ออกมาเป็นเนื้อ Sheer แบบเซ็งๆ แต่ก็สามารถแก้ปัญหาได้ด้วยการ Blot สีออกไปรอบนึงแล้วเอาแป้งฝุ่นมาทาทับก็ได้ลุคแมตๆ สีติดทนในระดับนึงถ้ากินข้าวยังมีสีติดอยู่บ้าง แต่ความวาวไปหมดจ้า

Illamasqua Lipstick Shard - RED VIOLET, MATT FINISH สีนี้เป็นสีที่เห็นครั้งแรกในเฟสบุ๊คแล้วรู้สึกว่านี่คือสิ่งที่ฉันตามหามาแสนนานน้ำตาจิไหลมาก ปกติไม่เคยซื้อลิปแท่งนึงเกิน 500 บาทแต่พอเห็นแล้วก็นั่งคิดถึงทั้งวันทั้งคืน จนผ่านไปครบอาทิตย์นึงมนไม่ไหวจะลงแดงตายเลยต้องไปสอยมาซะงั้น 555 พอได้ลองทาบนปากวินาทีนั้นรู้ทันทีเลยว่าเธอคือคำตอบของหัวใจ (บ้าแล้ว 555) เนื้อลิปได้ลุคแมตที่สวยเฟร่อมากกกกกก ไม่มีความเงาเลย แม้เนื้อลิปจะแมตแต่ทาเป็นปากได้ง่ายไม่ฝืด ไม่ทำให้ปากแห้ง พิกเมนท์เป๊ะเว่อร์ และติดทนไปโลกพระจันทร์ เป็นอีกยี่ห้อที่อยากจะแนะนำสำหรับสาวๆที่ชอบลิปแมต คอนเฟิร์มว่าสวยทุกสี ข้อเสียอย่างเดียวคือคิดว่าเนื้อลิปไม่เหมาะกับเมืองร้อนอย่างบ้านเราเท่าไหร่ ตอนแกะแท่งใหม่เนื้อลิปมีหยดน้ำเกาะๆ :( ของเพื่อนเราหักไปแล้วแท่งนึง ใครครอบครองลิปแท่งนี้พยายามหลีกเลี่ยงที่ที่อากาศร้อนอบอ้าวนะคะ

42U Sexy Me Lipstick SHY03 สีนี้หลายคนเห็นแล้วอาจจะตกใจกลิ้งตกจากเก้าอี้ เพราะมันเป็นสีม่วงโทนน้ำเงินที่แจ่มจรัสมากถึงมากที่สุด ใครไม่เซลฟ์จริงทาแล้วอาจจะไม่กล้าออกจากบ้านได้ ปกติเวลาเราใช้แท่งนี้จะทาแค่ตรงกลางปากแล้วเกลี่ยๆให้ทั่วริมฝีปากจะได้โทนสีม่วงแดงๆไม่เว่อร์มาก แต่วันไหนอยากแซ่บก็ปาดให้หนักเข้าไว้ เนื้อลิปทำออกมาได้ดีค่ะ เนื้อครีมมี่พิกเมนต์แน่นๆให้ Finish look แบบแมตแต่ถ้าปาดหนักอาจจะมีความวาวอยู่บ้างแก้ไขได้ด้วยการ Blot สีออกซักรอบ ข้อเสียอย่างเดียวคือกลิ่นประหลาดมากๆ เหมือนดินน้ำมันไม่ชอบอย่างแรงส์

Revlon Matte Lipstick 006 Really Red แท่งนี้จะสีออกไปทาง Bloody Red ที่เป็นแดงสดอมโทนส้มเหมาะกับสาวๆผิว Warm Undertone มากช่วยทำให้หน้าดูสว่างขึ้นมากมาย ส่วนตัวชอบลิปแมตของ Revlon มาก แท่งนี้ให้ความรู้สึกครีมมีนิดๆเวลาทาค่อนข้างทาง่ายกว่าพวกสีอ่อนๆ พิกเมนต์ชัดเจน ติดทนนาน คุณภาพคับแก้วถ้ามีโทนสีให้สอยเยอะกว่านี้ก็จะตามไปสอย ตอนนี้มีรุ่นนี้เกือบครบทุกสีแล้ว 555

Revlon Matte Lipstick 007 In the Red สีนี้จะแตกต่างจากสีข้างบนตรงที่ออกไปทางสี Mahogany คือแดงโทนน้ำตาลตุ่นๆให้ลุคที่ดูคลาสสิคออกแนวเรโทร หากทาเต็มๆปากจะดูเข้มกว่า Really Red อย่างชัดเจน เนื้อลิปและคุณสมบัติเหมือนกับที่อธิบายไว้แล้ว ส่วนตัวชอบสีนี้มากกว่าค่ะ เพราะให้ลุคทีดูคลาสสิค หรูหรา มากกว่า

เทียบสีจากลุคโดยรวมนะคะ

Really Red

In the Red

MAC Lipstick Diva สีนี้ก็เป็นสีเข้มอีกสีที่ตอนได้มาแล้วน้ำตาจิไหล สีในแท่งอาจจะดูโหดเหี้ยมน่าสะพรึงแต่หากได้ลองทาบนปากก็จะได้พบกับสี Deep Burgundy ที่น่าประทับใจ ออกแนว Vamp look ดูผีดิบหน่อยๆปลื้มเว่อร์ เวลาที่เราทาไปเรียนจะไม่ทาเต็มปากกลัวอาจารย์ตกใจนึกว่าไปกินตับใครมา เราใช้ทาแค่กลางปากแล้ว tap สีให้ทั่วปาก ได้ Gradation look สีเก๋เว่อร์ เนื้อสีแน่นเป๊ะเหมือนในแท่งค่ะ ติดทนสมชื่อ MAC รู้สึกว่าเนื้อจะค่อนข้างเรียบเนียนเกลี่ยง่ายกว่า Revlon แต่ก็ได้ Finish Look ที่ดูไม่แมตเท่า ได้อย่างเสียอย่าง

ขอส่งท้ายด้วยแท่งนี้ค่ะ NARS Valvet Matte Lip Pencil Train Bleu - Deep Aubergine ที่สีโหดเฟร่อ ทาไปเดินอาจตลาดแตกได้ คนทั่วไปคงไม่กล้าทาสีนี้ออกจากบ้าน...และดิฉันก็ยังไม่กล้าทาเดี่ยวๆออกจากบ้านค่ะ 555 เป็นสีม่วงดำที่สวยเพอร์เฟคมาก แต่เวลาอยู่ในแสงปกติมันก็ไม่ค่อยต่างจากสีดำเท่าไหร่ พี่ยังไม่ร็อคพอจะทาน้องออกจากบ้านเดี่ยวๆนะจ้ะ 555 เวลาใช้แท่งนี้ส่วนใหญ่จึงเอาไว้ทาแค่กลางปากคู่กับลิปสีเข้มแท่งอื่นให้ได้ Gradation look แบบปากดูมีมิติเก๋ๆ เนื้อลิปอันนี้เป็นแมตที่เป๊ะมากจริงๆ ให้ Finish look ที่ดูแมตที่ลุคเทียบกับทุกๆแท่งที่มีใครครอบครอง พิกเมนต์แน่น ทาง่าย ติดทน และดีงามที่สุดในสามโลก เอาไปเลยสิบกะโหลก 
ถ้าค่าตัวน้องจะเบาๆกว่านี้พี่อาจจะสอยมาครอบครองให้ครบทุกสีนะจ้ะ

จบแล้วค่ะสำหรับรีวิวความบ้าเห่อในวันนี้ นั่งพิมพ์มาสามชั่วโมงและปวดตา ตาจะแตก ขอตัวไปนอนอืดก่อน ใครมีคำถามอยากทราบเพิ่มเติมถามทิ้งไว้ได้เลยค่ะจะมาตามตอบเรื่อยๆค่ะ

greenmelon

greenmelon

ผู้หญิงทุกคนย่อมมีความสวยในแบบฉบับของตัวเอง เพียงแค่เรารู้จักดูแลตัวเองอยู่เสมอ

Follow me on instagram : plaipuru

FULL PROFILE