อยากมี someone someone กุมมือชั้นเวลาเหงา (Y.Y)

0 94

สวัสดีค่า .... เดือนนี้ วาส่ง ฮาวทูรวดเร็วแทบไม่น่าเชื่อตัวเองเลย แหะๆ
พอดีช่วงต้นเดือนได้มีโอกาสไปพักผ่อนต่างจังหวัดหลายวัน ในขณะนั้นก็คิดจะทำฮาวทู
เลยสุ่มๆเลือกเครื่องสำอางค์ไป 1 กระเป๋าน้อยกลอยใจ หวังว่าโจทย์เดือนใหม่จากบ้านจีบัน
จะออกมาในระหว่างที่ไปพักผ่อน แล้วเราก็จะล่าฝันกันต่อไป

เย้ยยยย นอกเรื่องแล้ว!!

แล้วก็จริงๆค่ะ โจทย์ออกมา คือ แท่ แด๊มมมมม >> Lonely in Paris << เอ๋...โจทย์อารายเนี่ย
แอบยากและมึนงง นึกไม่ออก ตรูอยู่บ้านนอกงี้ จะเหงาใน แพรีสได้เยี่ยงไร ไม่เป็นไรสู้ๆๆๆ

แอบอ่านกติกาจนจบ เผื่อจะมีเซอร์ไพรส์โหวตกลับเข้าบ้านอีกรอบนึง (ยั๊งงงงง ไม่ใช่!)
ก็พบว่าโจทย์บังคับรอบนี้คือ สีม่วง และ สีแดง ................. (อึ้งกิมกี่ไป 4 วินาที)
ไม่มีสีแดง
แง๊งงงงงงงงงงง เอาดอกชบา มาบี้ๆทาตาได้มั๊ยยยยคะ?

เทกระเป๋าออกมา สิ่งนึงก็กลิ้งออกจากกระเป๋า คลุ่กๆๆๆ อ๊า เจ้านี่ล่ะ ใช้ได้ เย้ๆ

มาเริ่มสร้างสถานการณ์กันเลยจ้า (เกริ่นไป ครึ่งชั่วโมงกว่านางเอกจะออกโรง โหะๆๆๆ)

บ่ายวันหนึ่ง ขณะที่ นางสาว aiwa กำลังเอนกายนอนมองดอกไม้อย่างเหงาๆ
อยู่ที่ริมหน้าต่างสีขาวบานใหญ่ในบ้าน

จู่ๆ aiwa ก็ได้รับโทรศัพท์ จาก แพทริคชายคนรัก (นามสมมุติ)
ที่โทรมาชวนออกไปเดทแบบโรแมนติก ดื่มด่ำบรรยากาศในค่ำคืนนี้
ไม่มีอะไรที่จะทำให้ aiwa ปฏิเสธ ช่วงเวลาอันแสนหวานนี้ไปได้ อีกแล้ว
เธอจึงรีบกุลี กุจอ ลุกขึ้นมาแปลงโฉมตัวเอง พร้อมเฉิดฉายทันที

เย่ๆ วันนี้จะไม่ต้องเหงาคนเดียวแล้ว ไปแต่งตัวกันเถอะ....

* aiwa กับสภาพหนังหน้าที่แท้จริงก่อนลงมือโบก กลบ ครั้งใหญ่เพื่อคืนนี้โดยเฉพาะ *

เริ่มจากการเลือกคอนแทคเลนส์สีม่วงคู่ใหม่ มาใส่ให้ดวงตาดูสดใส แต่โชคไม่ดี ที่เลนส์ขาดซะได้
เคืองตาอย่างมหันต์ aiwa เลยคว้าเอา สีน้ำตาลของ Maxim มาใส่แทน ก็สดใสได้เหมือนกันนะคะ
ใช้แผ่นลอกสิวเสี้ยนซักหน่อย เผื่อจะได้ไม่มี สิวเสี้ยนปูดๆให้แพทริคเห็นตอนไปเดทกัน

แล้วก็เริ่มทำผมลอนอย่างง่ายด้วยอุปกรณ์จากสวงสวรรค์ (เว่อร์!) ราคา 3 อัน 60 บาท จากร้าน ไดโซะ สยามค่ะ
ซื้อมา 2 ถุง 120 บาทเราก็พร้อมสวยได้ไม่ต้องยุ่งยาก เริ่มจากการแบ่งผมออกเป็น 2 ด้าน แบ่งครึ่งนะคะ
แล้วหยิบ ขึ้นมา 1 ด้าน เอานิ้วแหวกให้เป็น 3 เส้น แล้วก็เริ่ม พันๆเส้นผมลงไปบนฟองน้ำค่ะ
เมื่อพันเสร็จแล้ว ก็เอาปลายด้านที่ยาวๆ สอดเข้าไปในห่วงค่ะ เพื่อรัดผมเอาไว้
aiwa อยากให้ผมลอนของเธอดู เป็นคลื่นๆลอนๆธรรมชาติ จึงไม่ใส่น้ำมันที่ผมใดใดทั้งสิ้น
เรียบร้อยแล้วก็มาเริ่มแต่งหน้าได้เลยค่ะ

บำรุงผิวหน้าด้วย โลชั่น และ อิมัลชั่น จาก Kanebo Impress แล้วก็
ลงครีมกันแดดนูโทรจิน่า อัลต้าเชียร์ ที่ใบหน้า 5 จุด แล้วเกลี่ยให้ทั่วหน้านะคะ
กันแดดตัวนี้จะเป็นเหมือนเบสปรับสีผิวได้ในระดับนึงค่ะ ทาแล้วหน้าดูกระจ่างขึ้น

รอให้กันแดดเซตตัวก็ใช้เบสใส Smashbox เกลี่ยทั่วใบหน้าอีกครั้ง เพื่อรองพื้นและปิดรูขุมขนบนใบหน้า
เวลาลงรองพื้นตามลงไป จะได้ไม่ตกร่อง ตกหลุม เบสเกลี่ยง่าย ลื่นปรี๊ดๆเลยค่ะ

รอให้เบสใสแห้งซักพัก ก็เริ่มลงคอนซีเลอร์ค่ะ วันนี้ aiwa ใช้เจ้าตัว under eyes base ของ Lunasol
เพราะเป็นพู่กันจิ้มๆ สะดวกมากในการใช้ ดูหลอดเล็กๆแบบนี้ แต่ใช้ได้นานดีนะคะ
ปิดทั้งรอยหมองคล้ำใต้ตา รอยสิว จุดด่างดำ ป้ายๆแล้วรีบกดๆให้เนียนไปกับผิวด้วยนิ้วมือค่ะ

หลังจากพอใจแล้วก็ตามด้วย ครีมรองพื้น Lunasol รุ่น โมเดลลิ่ง สี OC04 ค่ะ
เป็นรองพื้นที่สีเข้มที่สุดเลย แต่ก็ไม่ถือว่าดำนะคะ เป็นอะไรที่เข้ากับสีผิวแทบจะกลืนไปเลย
ไม่หนักหน้าด้วยค่ะ วิธีใช้ก็คือ ปั๊มครีมใส่ลงบนฟองน้ำ แล้วบีบๆฟองน้ำให้ทั่ว
แล้วนำมากดๆซับๆ ที่หน้าให้ทั่ว ปั้มเดียวก็เนียนทั่วถึงกันค่ะ

ต่อมาใช้แป้งฝุ่นโปร่งแสง ของ Laura mercier ใช้แปรงปุ้มปุ้มปัดนะคะ โดยการจุ่มลงไปที่แป้ง
แล้วก็เคาะๆแป้งส่วนเกินออก แล้วค่อยเอามาปัดที่หน้านะคะ จะได้ไม่เป็นปื้นๆ วอกๆเป็นบางจุด
ปัดแป้งเพื่อให้หน้า นวลเนียน และลดความมันค่ะ

สิ่งที่ยากที่สุดในการแต่งหน้าของ aiwa ก็คือการเขียนคิ้วค่ะ ไม่เคยเขียนคิ้ว ออกมาถูกใจตัวเองซักที
แต่ก็จะพยายามสุดฝีมือ เพื่อแพทริคค่ะ
เริ่มจากเขียนสร้างหางคิ้ว ด้วยดินสอเขียนคิ้ว สีน้ำตาลเข้ม
ยี่ห้อ covermark ใช้ตามแม่ค่ะ เคยขโมยมาใช้ จนต้องซื้อตาม .... แล้วก็ใช้แปรงเกลี่ยให้สีสม่ำเสมอกัน
ให้ดู soft ลงนะคะ แล้วก็ตามด้วย มาสคาร่าคิ้ว ของ KATE ค่ะ สีน้ำตาลทอง เกลี่ยที่ปากขวดก่อน
แล้วค่อยเอามาปัดๆ หวีๆ ที่คิ้วนะคะ ออกมาหัวคิ้ว เข้มเพราะว่า ขนคิ้วเยอะซะงั้นค่ะ

ใช้ Tint จากร้าน Cosmeda ลองหยดลงบนกระดาษทิชชู่เทสสี ออกมาแดงได้เหมือนกันค่ะ
ก็เอาไปเกลี่ยเริ่มเป็น อายชาโดวเลยค่ะ เกลี่ยๆให้ทั่วตาค่ะ

และคัดเบ้าตาด้วย สีม่วงซ้ายมือสุด จากพาเลต covermark ค่ะ มีเกือบทุกสี ยกเว้นสีแดงได้ยังไงกันคะ Y.Y
ใช้แปรงอายชาโดว เกลี่ยสีม่วง ให้คลุมทั้งเบ้าตานะคะ

ต่อมาใช้ สีม่วงจากตลับยี่ห้อ Gino Macray (เขียนถูกรึเปล่าคะ) จากร้าน Cosmeda ทาที่หางตานะคะ
และใช้สีปี๋ดำ จากพาเลต covermark อีกครั้ง ทาที่หางตาเป็นรูป 3 เหลี่ยมที่ปลายหางตา
เพื่อสร้างมิติให้ดวงตาดูโดดเด่นค่ะ ใช้สีน้ำตาลเข้ม ทาที่หางตาจนถึงกึ๋งกลางตา ตรงขอบตาล่างด้วยค่ะ
และใช้ Cotton Bads เก็บรายละเอียด เช็ดทำความสะอาดอีกครั้ง

เสร็จแล้ว ดัดขนตาให้งอนเด้งในระดับนึง เตรียมตัวติดขนตาปลอม เพื่อให้ดวงตาโดดเด่น และดึงดูดทุกสายตา
โดยเฉพาะ สายตาของแพทริคนะคะ
วันนี้เลือกใช้ 316 สุดฮิตค่ะ

ใช้กาวลุง Shu ติดขนตาปลอม เป็นกาวที่ติดแล้วไม่มีปัญหาหลุดให้ต้องกังวลเลยค่ะ
ของเค้าดีจริงๆ ติดขนตาให้ชิดขอบตามากที่สุด พยายามอย่าให้เห็นช่องว่างระหว่างขนตานะคะ

กรีดอายไลน์เนอร์สีดำ ด้วยครีมไลน์เนอรื จากคลีนิคนะคะ เป็นอายลายเนอร์เนื้อครีม เกลี่ยง่ายมากๆ
aiwa ใช้พู่กันสีน้ำ เบอร์ 2 ในการกรีดตาในครั้งนี้ค่ะ กรีดตาให้ข้างซ้ายหนากว่าข้างขวานิดหน่อย
เพราะเวลาลืมตาแล้ว จะเท่ากันพอดีค่ะ aiwa เป็นคน ชั้นหนังตาไม่เท่ากัน

และใช้ลายเนอร์เก็บช่องว่างขนตาไปด้วยเลยนะคะ อย่าให้เห็นรอยขาวๆ

ต่อมา ใช้ Model Co. Trio ปัดทำเฉดดิ้งค่ะ aiwa เป็นคนหน้าเหลี่ยม เลยต้องปัดที่มุมกราม
และโหนกแก้มเป็นการอำพรางจุดบกพร่อง และใช้สีน้ำตาลเข้มๆ ขยี้ที่ข้างๆดั้งจมูก
เพื่อสร้างมิติ ให้ดั้งดูโด่งขึ้นนะคะ

แก้มใช้ Multiple สี Orgasm ปาดแนวเฉียงขึ้นไปทางหู แล้วใช้นิ้วเกลี่ยให้ทั่วพวงแก้ม
จะได้แก้มสีชมพูอมส้ม วิ้งทอง วาวๆสวยงามค่ะ แล้วก็ใช้ Model Co. ปัดทับอีกครั้ง
จะได้สีที่ดูสุขภาพดีโกลว์ๆค่ะ (อเนกประสงค์จริงๆ
)

ปากเลือกใช้ Tint ตัวเดิม ทาด้านในขอบปากไม่ให้ดูซีดเกินไป ไม่ต้องโดดเด่นมากเหมือนสาวสก๊อยนะคะ
ทาทับด้วย กลอสนู้ดสุดที่รัก จาก ลอรีอัล ปารีส หุหุ สี 404 ค่ะ สุดท้ายทาทับด้วยกรอสวิ้งๆ
จาก Smashbox ทาเฉพาะตรงกลางปาก บนล่างเพียงเล็กน้อย เป็นการสร้างเงาให้ปากดูอวบอิ่มค่ะ

เสร็จเรียบร้อยแล้ว เรามาแกะผมกันดีกว่าค่ะ แกะออกมาทีละอันจนหมด

พอแกะออกหมดแล้ว ใช้นิ้วสางๆ ให้ลอนแตกออกมาเป็นธรรมชาตินะคะ
จะได้ผมเป็นคลื่นๆสมใจ ทำให้หน้าดูนุ่มนวลขึ้นเยอะเลยค่ะ
ที่สำคัญเป็นการอำพรางความเหลี่ยมของใบหน้าได้ในระดับนึงค่ะ

เอาล่ะ...แต่งตัวเรียบร้อยก็รอ แพทริคอย่างเดียวแล้วล่ะค่ะ
เดทของเราค่ำคืนนี้ คงจะมีความสุขที่สุดเลย

แต่แล้ว . . . . . . . . . ก็ รอ ร๊อ รอ . . . . . . แพทริคก็ยังไม่มา ฮือออ . . .
ทำไมปล่อยให้เรารอ แบบนี้นะ แย่จริงๆ...

สุดท้าย aiwa ก็ต้องออกไปเดินเล่นแก้เซ็งเพียงลำพัง . . . . . เฮ้อ . . . . .
แพทริคทำไมทำแบบนี้นะ aiwa เลยต้องเหงาคนเดียวต่อไป . . . .

Lonely in Paris

Credit ภาพพื้นหลังจาก : https://www.munoi.net/forums/lofiversion/index.php/t565.html

( พยายามใส่เพลง Edit กระจายเลยค่ะ....
ถ้าผิดกฏก็ลบเพลงได้เลยนะค๊า )

aiwa

aiwa

สมาชิกจีบันหมายเลข 63!
http://www.fb.com/nangnoowa
email : aiwa555@hotmail.com

FULL PROFILE