เป็นอีสุกอีใส ตอนแก่อ่า .. แนะนำหน่อยค่า T_T

ตอนนี้อายุ 22 แล้วอ่ะ แต่ดั๊นนนน มาเป็นอีสุกอีใส ซะได้

ไอเราก็เคยเป็นตอนเด็กๆ แล้วนะคะเนี่ย ... แต่หมอบอกว่า เป็นแล้วก้อเป็นอีกได้ แงๆๆ T_T

ตอนนี้เป็นมา สี่วันแล้วค่ะ เม็ดขึ้นหน้าเต็มไปหมดเลย

ที่สำคัญ เราไม่ได้ล้างหน้าด้วย โฟมเลยอ่ะ ใช้แต่น้ำเปล่า ตอนนี้เลยมี สิวขึ้นมาด้วยอ่ะ

ทำไงดีค่ะๆๆ ไม่รู้ว่าล้างหน้าด้วยโฟมได้รึป่าว ... แม่บอกว่าแป้งก้อห้ามทา

ตอนนี้ชีวิต หดหู่ สุดๆ .. ปากซอยยังไม่กล้าเดินออกไปเลยง่ะ ><

ช่วยแนะนำ วิธี ดูแลหน่อยนะค่าาา .. กัวเป็นแผลเป็น สุดๆเลยอ่ะ

ปล. หมอบอกว่าห้ามกินแต่ของหวาน แต่ที่บ้านเราห้ามกินเยอะม๊ากกกกกก .. อยากจาบ้า

เมื่อไรจาหายอ่าาาาา

ขอบคุณทุกคอมมเม้นน่ะค่ะ ..จุ๊บๆๆ

เศร้าาาา

กินยาเขียว เยอะๆๆ มันจะได้ขับออก
อย่าไปแกะละเด๋วเปงแผลเป็นนะะะะ

ตอนที่เป็นครั้งนั้นเป็นช่วงสอบเข้าศึกษาต่อพอดี เม็ดขึ้นเต็มตัวเต็มหน้าแต่ก็ต้องไปสอบ

นั่งหน้าห้องด้วย มีแต่คนเดินหนีทั้งนั้นเลย แถมยังไม่มีใครกล้าเข้ามาคุยด้วยอีกต่างหาก

แต่ก็ยังมีเพื่อน 2-3 คนเข้ามาคุย ถามอาการทั้งที่ไม่รู้จักกัน

ยังไงก็พักผ่อนเยอะๆด้วยค่า เดี๋ยวก็หาย พักผ่อนเยอะร่างกายก็แข็งแรงขึ้น ฟื้นตัวเร็ว หายเร็วค่ะ

หายไวไวนะคะ

พี่ 25 แล้ว ยังไม่เคยเป็นเลยอ่า

พึ่งหายจากอีสุกอีใส ได้ไม่นานประมาณ 1 เดือน
แผลเป็นที่หน้าเหลือให้เห็น 3 จุด เป้นหลุมค่ะ กะลังรักษาอยู่

อายุ 34 แล้วค่ะ เป้นเต็มหน้าเต็มตัวเลย ช่วงที่เป็นไม่ออกไปไหนเลย
ยาเขียวไม่ได้กิน กลัวออกเยอะ เพราะอายุมาก
ออกเยอะไม่ดีแผลเป็นหายช้ามากๆ ถ้าเด็กๆ เราว่ากินดีจะได้ตัวไม่ร้อน เพราะยาเขียวเป็นยาเย็น

ไปหาหมอ แต่หมอให้ยาลดไข้มากับคาลามายด์ แก้คันมาทา และก็หมอบอกให้ ทำใจ ลุ้นเอาว่าอย่าเป็นเยอะ -_- (หมอนะหมอมีให้ลุ้นเอง เล่นๆ ซะงั้น)
จริงๆ ก็ค้นข้อมูลอยู่ว่ามันมียาต้านเชื้อ แต่ต้องกินแต่เนินๆ ใน 24 ชม. จะดี แต่ไม่เป้นไร เลยดูแลตัวเอง อย่างดี พักผ่อนเยอะๆ ทำความสะอาดร่างกายได้ ล้างหน้า อาบน้ำ ด้วยสบู่อ่อนๆ ออกกำลังกาย หรือมีกิจกรรมให้เหงื่อออกเยอะๆ จะหายเร็วมากจิงๆ เพราะตอนของพี่ใช้เวลาเป้นทั้งสิ้น รวมสะเก็ดหลุด ประมาณ 10-12 วันเท่านั้น
จริงๆ พี่จะไม่เป็นแผลเป็นเลย แต่เผอิญว่า อีสุกอีใส ดันไปขึ้นตรงที่เป้นสิวอักเสบ มันเลยเป็นหลุม เพราะมันมีเชื้อสิวด้วย อาหารกินแต่อ่อนๆ แทบไม่กินอะไรเลย เจ็บคอ เพราะมีไข้ตลอด

แนะนำนะคะ
- พักผ่อนเยอะ
- อย่าแต่งหน้า (จะแต่งได้ไงหว่า..)
- ไม่ต้องเครียด
- ออกกำลังกายเยอะๆ
- พอตกสะเก็ดแล้ว บำรุงต่อทันทีนะคะ

ข้อห้าม
- ห้ามเครียด
- ห้ามแกะแผล
- ห้ามเกา
- พยายามอย่าไปโดน

มีถ่ายรูปเก็บไว้ดูด้วยนะคะ เห็นแล้วใจระทึกดี

หายไวๆ นะคะ อย่าเครียด เอาใจช่วย
ไม่มีอะไร แนะนำ แต่อยากเป็นกำลังใจให้ค่ะ

หายไวไว และก็อย่าเครียด พักผ่อนเยอะๆๆนะคะ

ห้ามแกะ ห้ามเกา เด็ดขาด ส่วนรอยแผลเป็นนั้น
ทำใจเถอะค่ะ แต่บางคนไม่มีน้า อาจจะเป็นพี่ก็ได้
หนูเป็นตั้งแต่ อนุบาล 2 แระ โชคดีจังเลยตัวเรา
เป็นโรคที่ไม่น่ากลัว แต่ทำไมมีแต่คนไม่อยากเป็น

พี่เป็นตอนอายุ30ปี กินยาเขียวให้มันออกเยอะๆ ล้างหน้าโดยใช้โฟมได้ตามปกติ แต่ต้องทำอย่างเบามือนะ ไม่ทาครีมใดๆเลยที่หน้า ปล่อยให้แผลตกสะเก็ดเอง ห้ามแคะแกะเกานะ ปล่อยให้แผลมันตกสะเก็ดเอง เพราะถ้าเราแกะมันจะเป็นแผลเป็นและเป็นหลุมๆ ทำยังไงก็ไม่ตื้นขี้นจ๊ะ ของพี่ตอนนอนผ้าห่มมันไปโดนสะเก็ดแผล สะเก็ดหลุด หน้าเลยเป็นหลุมเลย
หลุมอิสุกอิใสนี่จะรักษายังไงดีอ่ะค่ะเลเซอร์ได้ผลมั้ยคะ
ขนาดเราไม่ได้ไปแกะมันนะคะมันยังเป็นหลุมเลย
เป็นอยู่2จุดเป็นที่แก้มแล้วก็ที่ดั้งใกล้ดวงตา
มันหมือนเป็นปมด้อยในชีวิตก็ไม่ปาน เป็นผ่านมา3ปีละ ทุกวันนี้ยังจิตตกอยู่เลยค่ะ

ขอให้เจ้าของกระทู้หายไวๆนะคะ พักผ่อนเยอะๆ ทำจิตใจให้เบิกบานไว้นะคะ

ขอบคุณ ทุกคอมเม้น เลยค่ะ

ซึ้งใจจริงๆๆๆ

มีกำลังใขึ้นเยอะเลย o(^^)v สู้ตายค่ะ !!!!!!!

เราก็22 ยังไม่เป็นเลยอ่ะ
คือมีคุณพ่อของเพื่อนเป็นหมอนะคะ ตอนนี้เค้ามียาแก้อีสุกอีใสแล้วคะ คือกินแล้วตุ่มจะขึ้นน้อยมาก ไม่มีรอยแผลเป็นด้วยคะ

กินยาเขียวไม่ดีนะคะ จะทำให้แผลเฟะคะ เพิ่งมีคนไข้มาหาไปเอง ตอนนี้เค้าหายแล้ว ไม่มีแผลเป็นสักนิดเลยคะ

ใช้วิตามินE ทาค่ะ ตอนเราเป็นทั้งทาที่แผล+กินก่อนนอนวันละ 1เม็ด (อย่าติดต่อกันนานนะคะ)

สำคัญห้ามแกะจ้าเพราะจะทำให้เป็นรอยดำ  เป็นกำลังใจหายไวๆ นะคะ

เดี๋ยวนี้เค้ามีวัคซีน ฉีดป้องกันอีสุกอีใสแล้วนะ (จิงๆหลายปีมากๆแล้ว)
ไปฉีดได้เลยจ้า สำหรับคนที่ยังไม่เคยเปนแล้วยังใจตุ้มๆต่อมๆ
ยาฆ่าเชื้อไวรัสควรกินตอนที่ตุ่มเริ่มขึ้น เพราะถ้าขึ้นเยอะเก๊าะอาจจาไม่ช่วยแล้วล่ะจ้า
จิงๆถ้าเป็นวัยรุ่นขผู้ใหญ่เป็นแนะนำว่าควรกินเพราะมันจะsickและขึ้นเยอะมากโอกาสเป็นแผลเป็นง่าย ก

การดูแลที่สำคัญที่สุด ห้ามแกะ ถ้าตุ่มแตก ทาเบตาดีนได้ค่ะ

ส่วนคนไหนไม่เป็นไปฉีดวัคซีนเถอะค่ะ เพราะเป็นตอนแก่ แย่มากมาย
แต่ฉีดวัคซีนใช่จะเป็นไมได้นะคะ
แต่จะมีตุ่มลดลง จาก 200 => 20 ตุ่ม

ขอให้หายไวๆน๊า 
ไม่เคยเป็นเหมือนกัน อายุ 20 กว่าแล้ว
ขนาดไปฉีดวัคซีนมาแล้ว 2 เข็ม
ยังเกือบจะเป็นเลย พอดี เป็นไข้แล้วมีตุ่มขึ้น 2-3 เม็ด
เลยไปหาหมอก่อน หมอก็สันนิษฐานว่าน่าจะเป็น
ให้ยามาทาน ตุ่มก็หาย แต่ยังมีไข้อยู่
เลยกินพาราเซตามอนเลยหาย
เกือบไปแล้ว
เคยเป็นเหมือนกัน ตอนโตด้วย เป็นกันทั้งบ้าน 5 คน วนไปมาติดกันจนครบทุกคน แม่บอกว่าไม่ให้กินพวกของแสลง หลายๆ อย่างเลย จำไม่หมด เพราะว่ามันจาทำให้คัน เราก็เลยกินแต่ ปลากับหมูหยอง2อย่าง ทุกวันทุกมื้อ แต่ไม่ได้กินยาเขียวนะ กินแล้วมันออกเยอะกินได้ 2 วันเลยไม่กิน เราเป็นเยอะมากมาย ก็แอบแกะตุ่มที่อยู่ในหัวอะ มองไม่เห็น 555แล้วเราก็กินยาของโรงบาลด้วย มันจาทำให้ตุ่มใสๆ เปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆ แล้วมันก็จายุบหายไปเองไม่ตกสะเก็ด เลยทำให้ไม่มีแผลเป็นเท่าไร
แต่ว่าอันนี้ขอแนะนำ ว่าอย่ากินไข่ เด็ดขาดแม้ช่วงที่ตุ่มยุบแล้วอะ ทิ้งช่วงสักพักแล้วค่อยกินน่าจะดีกว่า แม่เราบอกว่ามันจาทำให้แผลนูนขึ้นมา แต่เราก็กินนะ แบบว่าอยากกินมาก... เลยมีแผลเป็นนูนๆ ที่แขน2-3 อันแหละ ดีนะที่หน้าไม่ค่อยมี มีที่เดียวรอยบุ๋ม ตรงคิ้วแต่มองไม่เห็นเท่าไร

ไงก็รักษาตัวดีดีนะคะ เอาใจช่วย หายไวไว
เป็นพึ่งหายเหมือนกันค่ะ

แต่หน้ายังโทรมอยู่เพราะเราเผลอไปแกะๆเกาๆเราเลยมีแผลเป็นที่ข้างแก้มอยู่ 7-8ตุ่มได้ ของเราตอนแรกแม่บอกให้กินยาเขียวค่ะเลยขึ้นเต็มตัวเลย พออีก 2วันก็ไปหาหมอเขาจะให้กินยาต้านไวรัสทุกๆ 6 ชม อ่ะค่ะ แล้วของเราตอนขึ้นตุ่มเป็นอะไรที่โหดร้ายมากค่ะ เพราะตุ่มมันขึ้นที่หัวเต็มไปหมด แล้วผมก็สระไม่ได้เลย ตอนนี้เลยได้ทำใจไม่รู้ว่ารอยแผลที่หน้าจะหายไหม แต่วันๆก็ได้แต่ทาสมูทอี ได้เห็นมีคนเคยบอกว่าแผลเป็นจากรอยอีสุกอีใสรักษาได้เลยด้วยการกรอ แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่อ่ะค่ะ
มีรอยแผลเป็นจากอีสุกอีใสป็นรอยจุดดำๆตามตัว เยอะมาก เพราะมาเป็นตอนโตแล้ว เศร้าๆๆ ใช้อะไรทาก็ไม่จางซักที มียาอะไรแนะนำบ้างค่ะ หรือว่าจะไปเลเซอร์ดี ก็ไม่รู้ว่าแพงหรือป่าว กังวลมากเพราะต้องใส่เสื้อผ้ามิดชิดกลัวคนเห็นมันน่าเกลียดมากๆ
มีใครรู้วิธีรักษามั้งมั้ยค่ะ
เปนอยู๋ค้าพพดีจิงๆๆ
ฮือๆ เป็นเหมือนกานคร่ะพี่

ตอนนี้15

ฮือๆ

สอบด้วย ย

เซงเลย
หวัดดีทุกคนเลยค่ะ บังเอิญว่าตอนนี้กำลังเป็นเลยค่ะ อายุก็ปาเข้าไป 27 จะ 30 อยู่แล้ว เป็นเพราะติดลูกชายมา ฮือๆ รู้สึกไม่ดีเลยค่ะ คันมากมาย แต่ทำยังไงได้ล่ะ ยาที่ว่า ต้านโรคนี้มีด้วยเหรอคะ สนใจ เพราะเพิ่งจะเริ่มเป็น ที่รู้เพราะเป็นไข้มา ขึ้นๆลงๆ อยู่ 3 วัน (แถมเป็นรอบเดือนอีก*-*) มาเข้าวันที่3 ก็เอะใจว่า เอทำไมเป็นแบบนี้ ละก็มีตุ่มเล็กมากแดงๆ ขึ้นที่หลังมือขวา เหมือนรอยยุงกัดเลยค่ะ ชักจะสนใจ เอามือลูบๆตามตัวที่คันๆมันก็มีตุ่มๆ เข้าห้องน้ำเอากระจกส่องดูข้างหลัง โอ้โหมันดันมาแอบขึ้นที่หลังเพียบเลย แต่ไม่คัน มาคันเอาเมื่อเห็นเนี่ยน่ะสิคะ ขอให้มียาต้านจิงๆเถอะ จะกินให้หมดขวดเลย(ล้อเล่นค่ะ) อยากหายไวๆ หรือให้เป็นให้น้อยที่สุดจังเลย
พึ่งหายจากโรคอีสุกอีใสค่ะ อายุก็ 25 แล้ว อาบน้ำยาเขียวทุกวันเลย
ตอนนี้ก็มีแผลเป็นทั้งตัวเลย แต่ที่ตัวไม่ได้ไปแกะมัน ไม่นานก็คงหาย แต่ที่หน้านี่สิ มือคันไปแกะมัน ตั้งหลายเม็ด มันเลยเป็นหลุม และก็รอยแผลเป็นอยู่ตรงหน้าเยอะมาก มันเลยทำให้หน้าหมอง ดูไม่สดใส แล้วก็ต้องหลบแดดด้วย ไม่งั้นมันก็จะดำเป็นจุดๆ ตอนนี้ก็บำรุงหน้าหลายอย่าง กลัวไม่สวย มีเพื่อนชาวเกาหลีแนะนำยาชื่อฟิวซิดิน หลอดเล็ก 5 กรัม มาทาตรงรอยหลุม และรอยดำดู เห็นบอกว่ามันจะตื้นขึ้นทีละนิด ๆ พึ่งลองซื้อมาทาดูเมื่อวาน ถ้าเห็นผลยังไง จะมาบอกอีกทีนะคะ ตอนนี้กลุ้มมาก
ติดลูกชายมา เห็นป่มใสขึ้นสองเม็ดรีบไปหาหมอ หมอจ่ายยา Valtrex 500 กรัม
กินทุก 4 ชม ดีมาก แผลที่ขึ้นหลังกินยาจะแค่แดง และแห้งเลย เป็นแผลเท่า
มดกัด ส่วนที่ขึ้นก่อนกินยาก็ปล่อยไปตามอาการ ประมาน 5 เม็ด ถ้ายังไงเป็นแล้วให้กินให้เร็วที่สุดแค่ 3 วันก็หายและไม่คัน
ฮืออออออออออ อ

เปงอยุเหมือนกานค่ะ

จาสอบแร้วด้วยยย ยอ่า

นอกจากยาเขียวแร้ว

มียาอารายบ้างอ่าคะที่ช่วยรักษาอีสุกอีใสอ่า
พึ่งหายมาสองอาทิตย์ล่ะ ตอนเป็นขึ้นหน้าเยอะมากแล้วยังต้องไปสอบอีก แอบร้องไห้ด้วยเครียดมาก พอหายก็ต้องมาเครียดกับแผลเป็นอีก เป็นที่หน้าสองหลุม ฮือๆๆ กำลังจะไปยิงเรเซอร์ แต่ก็ยังกลัวอยู่ กลัวมันจะไม่หายและเป็นมากกว่าเดิม
เฮ้อ.....เซ็งจิต

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again