แนะนำ " ไพร์เมอร์ " ให้หน่อยจ้าาาาา

ต้องบอกก่อนเลยว่า ไม่เคยใช้ ไม่รู้จัก ไม่เคยได้ยินมาก่อน
เพิ่งมารู้วันนี้แหละจ้า พอดีมีคนแนะนำในกระทู้
เราอยากขอความช่วยเหลือ เรื่องการแต่งหน้ายังไงให้หลุมดูตื้นขึ้น ?
ช่วยอธิบาย แล้วก็แนะนำ ให้หน่อยนะคะ ถามนะคะ

1. ไพร์เมอร์ หลักๆแล้วมันเอาไว้ใช้ทำอะไร ?

2. มันมีแบบไหน ยังไงบ้าง ? เช่น ยี่ห้อ สี ลักษณะการใช้งาน หรืออะไรก็แล้วแต่...

3. ยี่ห้อไหนใช้ปกปิดรอย&หลุมสิว ได้ดีสุด ?

4. หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ?

5. ราคาเท่าไหร่ ?

6. วิธีใช้ ใช้ยังไง ?

7. มันทำให้อุดตันมั้ย ?

8. ต้องใช้อะไรล้างออก ?

9. เวลาใช้แต่งหน้าแล้ว มันจะทำให้หน้าเราเป็นยังไงบ้าง ?

ขอบคุณทุกคำแนะนำจ้าาา
สวยใสอ่อนกว่าวัยกันทุกคนนะจ๊ะ ^__^

1. ไพร์เมอร์ หลักๆแล้วมันเอาไว้ใช้ทำอะไร ?

ตามความเข้าใจ คือ เชื่อมผิวเรากับรองพื้น หรือ ทำหน้าที่รองพื้น ในวันที่ไม่อยากทารองพื้น ฮ่าๆ งงมั้ยค่ะ

2. มันมีแบบไหน ยังไงบ้าง ? เช่น ยี่ห้อ สี ลักษณะการใช้งาน หรืออะไรก็แล้วแต่...

ฟาร์มก็ไม่รู้ว่าเหมือน เบส มั้ยอ่ะค่ะ ดังนั้นไม่ทราบเน๊อะ ฟาร์มใช้เบสใส ก็วันที่ออกแดดไม่อยากให้หน้ามัน ฤดูร้อนไรงี้อ่ะค่ะ นอกนั้น ก็ tinted moisturizer ก็พอแล้ว

3. ยี่ห้อไหนใช้ปกปิดรอย&หลุมสิว ได้ดีสุด ?

ไม่ทราบ แต่เห้นในห้องแป้งบอกว่า ถ้าจะให้ปกปิดดีต้อง Shu แต่ฟาร์มเอง คิดว่า ไม่มีอะไรปกปิดดีเท่ารองพื้น หรอกน่าา แนะนำ ว่า ใช้ คอนซีลเลอร์ดีกว่าคะ่

4. หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ?

ห้างค่ะ เป็นคน ตจว. ไม่ทราบใน กทม. น่ะค่ะ

5. ราคาเท่าไหร่ ?

ไม่รู้ T^T แต่ชอบ รองพื้น cdp รุ่นครีม มันปกปิดดีเยี่ยมจริงๆอ่ะค่ะ ราคา .... 4300 มั้ย ? ไม่ทราบ

6. วิธีใช้ ใช้ยังไง ?

ทาหลังลงครีมเสร็จไง ค่ะ ^^

7. มันทำให้อุดตันมั้ย ?

ไม่น่า ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องทำการล้างหน้าให้สะอาดน่ะจ๊ะ แค่กันแดดก็ต้องล้างแล้วอ่ะค่ะ

8. ต้องใช้อะไรล้างออก ?

แน่นอน clenser ฟาร์มใช้ paula's choice หมดทุกสถานการณ์

9. เวลาใช้แต่งหน้าแล้ว มันจะทำให้หน้าเราเป็นยังไงบ้าง ?

primer สำหรับ ให้ คสอ. ติดทน ก็คงได้ผลแบบนั้นมั้งค่ะ ^^ ฟาร์มเอง ชอบเติม ไม่ค่อยสังเกตผล

ปล, ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มั้ย คือ คำถามส่วนใหญ่ มันคาบเกี่ยวกันอ่ะค่ะ ตอบแยกจากกันไม่ขาด

ไพรเมอร์คือตัวปรับสภาพผิวก่อนลงรองพื้นค่ะ
มีหลากหลายคุณสมบัติ ทั้งกลบรูขุมขน ปรับสีผิวให้สม่ำเสมอ ช่วยให้หน้ากระจ่างใส คุมมันฯลฯ
BB ครีม หรือเบสเขียว แบสม่วง ก็เป็นหนึ่งในไพรเมอร์นะคะ คือใช้ปรับสภาพผิวก่อนลงรองพื้น
คุณจขกท. ถ้าจะอยากแต่งหน้าแบบที่ปกปิดรูขุมขน
ก็ลองหาเบสใส หรือเบสที่เป็นซิลิโคน เพื่อใช้โบกกลบรูขุมขน ก่อนลงรองพื้น และช่วยให้เครื่องสำอางค์ติดทนมากขึ้น
ที่ฮิตๆก็จะมีเบสใสของ Model Co, Smashbox ลองไปดูที่พารากอนดูนะคะ (หรือลองหาเว็บที่รับพรีออเดอร์ดู)
ราคาสองตัวนี้ประมาณ 1000กว่าบาทอะค่ะไม่แน่ใจ 
แต่เบสซิลิโคนแบบนี้ จะไม่มีประสิทธิภาพพอที่จะปิดหลุมสิวนะคะ  หลุมสิว รอยต่างๆต้องใช้คอนซีลเลอร์ถึงจะเอาอยู่ค่ะ
คอนซีลเลอร์ใช้ลงหลังจากรองพื้นแล้วค่ะ (ไพรเมอร์ -> รองพื้น -> คอนซีลเลอร์)
เรื่องอุดตันนั้น ถ้าล้างไม่สะอาด อุดตันอยู่แล้วค่ะ ไม่ว่าจะเป็นไพรเมอร์หรือรองพื้น( หรือแป้งเด็กก็ตาม)
ยังไงก็ต้องใช้ที่ล้างเครื่องสำอางค์เช็ด หรือนวดล้างให้สะอาดหมดจดจริงๆ

1. primer ช่วยทำให้หน้าเรียบเนียนขึ้น ช่วยให้เมคอัพติดทนนานทั้งวัน ช่วยไม่ให้หน้าหมองระหว่างวัน

2. เท่าที่เคยเห็นก้เป็นครีมบางๆ ไม่ออกสี

3. ไม่มียี่ห้อไหนปกปิดหลุมสิวได้ดีที่สุด เพราะว่าจุดประสงค์ของไพรเมอร์คือ ช่วยให้เมคอัพติดทนนาน และหน้าไม่หมอง
ถ้าอยากปิดหลุมสิว ต้องไปใช้คอนซีลเลอร์คะ อันนี้คนละจุดประสงค์กัน

4. หาซื้อได้ทุกที่ ห้าง เนต watson

5. ยี่ห้อแพงคุณภาพสูง ก้คือของ Benefit, Laura Mercier, Dior
ยี่ห้อไม่แพงมาก และคุณภาพดี ของ Baviphat
เสิชกูเกิ้ลลองดูเพิ่มนะคะ เช่น พิมพ์คีย์เวิดว่า Benefit Primer เป้นต้น

6. พอลงสกินแคร์เสร็จแล้ว ก้ลงไพรเมอร์ก่อนอันดับแรกเลยคะ ลงก่อนเริ่มเมคอัพ

7. ล้างดีๆ ก้ไม่อุดตันคะ

8. ถ้าแต่งหน้าไม่จัดมาก Cleansing express ก้เอาอยู่แล้วคะ  แต่ถ้าลงเมคอัพแบบ full option ก้ใช้ cleansing oil แล้้วตามด้วยโฟมล้างหน้าคะ

9. ส่วนตัว พอทาแล้ว หน้าก้เรียบขึ้นอ่าคะ ทำให้ลงเมคอัพอย่างอื่นง่ายขึ้น ไม่แห้งแตกเป็นขุย
@kolanya
@thelazykiller
@whitepiano555

ขอบคุณนะคะ

หลักๆ แล้วนะคะ เอาง่ายๆ คุณสมบัติคล้ายๆ กับเบสอ่ะค่ะ ไม่ใช่พวกเบสสีเหมือนเบสเขียวนะคะ
ประมาณเบสลูน่าอ่ะค่ะ ช่วยกระจายแสง ปรับสีผิว รองพื้นติดทน บางรุ่นก็คุมมัน ทำให้เกลี่ยรองพื้นง่าย
ทำให้ผิวโกลวๆ ดูสุขภาพดีฉ่ำๆ ประมาณนี้ ลองไปลองของแมคดูก็ได้นะคะ หลอดสีดำมีแบบกันแดดกับไม่กันแดด
 คอมเมน 3 ต้องการสื่ออะไร เห็นหลายกระทู้ละ

ยี่ห้อLaura Mercier..เราสนใจตัวนี้ กำลังจะซื้อขนาดทดลอง ร้อยกว่าๆเอง หลอดเล็กๆ

http://www.jeban.com/reviews_product.php?p_id=319 ลองอ่านที่เค้ามารีวิวไว้ดูจ้า

*edit

ขอบคุณค่ะ
คห 3 เปนเอามาก
ความคิดเห็นที่3 คุนใช้อยู่สินะ
คห.3 ถ้าไม่สร้างสรร ก็อย่าเข้ามาในห้องนี้นะคะ เรามอบแต่สิ่งที่ดีๆให้แก่กัน..อย่ามาก่อกวน..หยุดพฤติกรรมของคุณซะ..ไม่มีใครรู้หรอกว่าคุณเป็นใคร..รู้แต่ว่าคุณเป็นคนที่น่ารังเกียจ

เพื่อนเราบอกว่าของ MTI ดีมากกเเต่เราก้อไม่เคยยลองงว่าจะหาซื้อยู่เหมือนกันเพราะ เเต่งหน้าเเล้วเครื่องสำอางไม่ค่อยติดหน้าเลยยย หน้ากินแป้งงเวอร์

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น