อยากรู้วิธีทดสอบสารปรอทในเครื่องสำอางค่ะ

ใครรู้วิธีช่วยบอกหน้อยนะคร้า  ขอบคุณค่ะ
เห็นเค้าว่า ส่ง อย. ตรวจ ชัวร์ที่สุดอ่ะค่ะ
วิธีอื่นๆมันก็จะใช้ได้เเล้วเเต่ประเภทของผลิตภัณฑ์อ่าจ่ะ

ช่วยได้มั้ยเนี้ย
มีชุดตรวจสอบตามร้านขายยา หาซื้อได้นะคะ

ที่เคยรู้มานะ จากเว็บอย. ทดสอบแบบง่าย คือเอาผงซักฟอกละลายน้ำตักครีมนั้นๆมาป้ายที่ทิชชู่แล้วเอาผงซักฟอกที่ละลายพอข้นมาหยดใส่ถ้าเปลี่ยนสีก็คือมีปรอทอ่ะ

เคยได้ Forward mail ค่ะ
ทดสอบโดย เอาลิปสติกมาทาบนหลังมือ
แล้วก็ใช้แหวนทอง(ทองจริงนะ) มาถูบนลิปสติกค่ะ
ถ้าลิป กลายป็นสีดำ แสดงว่ามีสารตะกั่ว หรือปรอทอยู่ค่ะ

เคยลองทำแล้ว...น่าตกใจมากๆ ยี่ห้อดังๆและแพงๆทั้งนั้นเลยยย

คห.3 ได้ข่าวว่านั่นตรวจหาสารฟอกขาวค่ะ แต่ก็ไม่ชัวร์ ฮ่าๆๆ
ครีมเรานี่ ไม่ต้องทดสอบก็น้ำตาลได้ เพราะว่าครีมมันไม่ใส่สารกันบูด เป็นครีมธรรมชาติล้วนๆ ถ้าร้อนๆ เอาทิ้งไว้ในรถตากแดดนี่น้ำตาลเลย โยนทิ้งแบบไม่ต้องตรวจกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ
อยากเล่าให้ฟังนะคะ ถ้าเกิดใครสงสัยจะทดลองเหมือนเราก็ได้นะคะ มีอยู่ตอนนี้อ่านเจอว่าสามารถทดลองสารปรอทกับลิปสติกได้
ก็เลย เอา bb ครีม ของหลายยี่ห้อมาทดลองดู
ขั้นตอนนะคะ
1. นำครีม bb มาเทใส่ ลงไปในสำลี แล้วก็เอาแหวนทองถูกไปมา ปรากฎว่าเนื้อครีมเปลี่ยนเป็นสีดำด้วยหละ แต่บางยี่ห้อไม่ดำนะ หมายความว่าอย่างไร ใครรู้บ้างช่วยตอบที ลองทดลองที่บ้านดูซิ
ซื้อมาดามออกานิกทางเว็บจะปลอดภัยไหมค่ะ
ผงซักฟอกเข้มข้นใช้ตรวจไฮโดรควิโนนค่ะ ไม่ใช่ปรอท

ปรอทต้องใช้ขุดทดสอบของกรมฯวิทย์ฯนะคะ
เราอ่านในเวปอาหารและยาของกรมวิทย์ฯ ตามคห.3 ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again