Review ฝึก Makeup ช่วงหยุดสงกรานต์ค่ะ

วันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา มิได้เที่ยวแต่อย่างใด เนื่องจากกำลังเรียนแต่งหน้า เลยหานางแบบมา Makeup ซะเลย เพิ่งเรียนแค่วันเดียวค่ะคงไม่เนี๊ยบเพราะคุณครูสอนพื้นฐานก่อน และมาให้ลองแต่งดู ถึงจะพบปัญหาต่างๆ คราวหน้าค่อยนำปัญหาไปปรึกษาครูและก็จะได้เรียนเรื่องปกปิดและการแก้ไขรูปหน้าค่ะ
ขออนุญาตินำภาพมาให้ชมค่ะ มี 3คน ยังงัยก็ช่วยติ-ชมกันหน่อยน้า ติเยอะๆได้จ๊ะเพราะจะได้นำไปแก้ไข
**นางแบบไม่ยอมกันคิ้วเพราะชีวิตประจำวันไม่เขียนจึงแค่ปัดๆ ไห้เป็นระเบียบก็พอ

1.น้องปูค่ะ แต่งสีส้ม-น้ำตาล

2.น้องไก่ สีเขียว-ทอง

3.น้องเปิ้ลค่ะสีชมพู-ม่วง

อย่าโกรธนะคะ แต่รู้สึกว่าคิ้วของทุกคนเข้มเกินอ่าค่ะ เลยทำให้ภาพรวมออกมาเหมือนแต่งหน้าเข้มไปอ่าค่ะ  แล้วรู้สึกว่ารองพื้นหนาไปอ่าค่ะ มันไม่ค่อยธรรมชาติ อย่าโกรธนะคะ หวังดีค่ะ แต่ก็เก่งนะคะ เพิ่งเรียนได้วันเดียวเอง สู้ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้

จ่ะ เราว่ารองพื้นหนาไป อาจเพราะไม่ได้ทำเฉดดิ้ง (รึเปล่า??)  มันเลยดูลอยๆจ่ะ เห็นด้วยกับ คห. ที่ 1 ว่าคิ้วเค้มไปจ้า ส่วนอย่างอื่นต้องรอให้ expert มาติชมต่อไป แต่เรียนวันเดียวจริงสิ!!?? ไวมาก เราซุ่มมาเป็นปี ยังแต่งได้เยินอยู่เลย แง่ว...
หน้าวอกค่ะ สีผิวไม่เป็นธรรมชาติ
เรียนที่ไหนหรอกร๊า???
ไม่โกรธหรอกค่ะ รูสึก Thank you กับคำติจริงๆ จะได้นำปัญหานี้ไปแก้ไขค่ะ และปรับปรุงค่ะ

เรียนแต่งหน้าที่ไหนคะ

หน้าลอยไปหน่อยจ้า

เลือกสีรองพื้นกับแป้งให้พอดีกับผิวเราดีที่สุดนะ

แล้วค่อยมาไฮไลท์ส่วนที่ต้องการจะเน้นทีหลังได้จ้า

หรือใช้รองพื้นสีเข้มกว่าผิวเรา 1 - 2 เฉด

เอามาเกลี่ยรอบกรอบหน้า หรือเฉดดิ้งนั่นแหละค่า

ทำให้ดูเป็นธรรมชาติได้อีกเยอะเลยน้า

แล้วการเลือกโทนสีในการแต่งหน้าอ่ะจ้า

ถ้าตาเข้ม - คิ้วเข้ม ควรดรอปสีปากลงมาหน่อยค่ะ

ให้ออกสีที่ไม่เข้มมากอ่ะ

แต่ถ้าอยากทาปากสีแรง ๆ ก็ต้องทาตาให้สีอ่อนหน่อยนึง

แต่การเลือกโทนสีที่แต่งให้น้องเปิ้ลถือว่าดีค่ะ

ดูโดยรวมแล้วการเลือกสีดีทีเดียว

แต่ขอชมค่ะไล่สีอายแชโดว์ได้เก่งแล้วค่า

ลองฝึกต่อไปเรื่อย ๆ เราจะเป็นกำลังใจให้นะคะ
อืม ที่หน้าลอยเป็นเพราะสีของรองพื้นก่าสีผิวนางแบบคะ
ใช้สีเดียวกันทั้งสามคนเลยใช่อะไหมคะ เลยทำให้การแต่งหน้าดูไม่เป็นธรรมชาติ สีตาเข้มไปคะ ทำให้นางแบบดูแก่กว่าอายุจริง
นางแบบคนที่1ก่า2เนี่ย เอคิดว่าใช้สีพีชจะเหมาะคะ
ส่วนคนที่3ลองใช้ eye shadow ไล่สีโทนน้ำตาลดูคะจะเห็นความแตกต่างเลย ส่วนคิ้วแนะนำให้ใช้ eye shadowสีน้ำตาลอ่อนแทนการใช้ดินสอคะ จะทำให้หน้าดูหวานขึ้นเยอะเลย
เรียนวันเดียวแต่งตาได้สวยดีขนาดนี้ อีกหน่อยก็เทพแล้วคะ ตามความคิดนะคะ ไม่ได้เก่งอะไรหรอกคะ หัดแต่งหน้าเหมือนกัน ตามความรู้สึกนะคะ ดูๆแล้วสีแป้งเหมือนหนาไปกับคิ้วเข้มไปจริงๆคะเหมือนข้างบนบอก กับคนแรกสีตาแต่งสวยแล้ว แต่สีปากเขาเข้มไปมั๊ยลองเอาสีซอฟๆกว่านี้ดูเจ๋งเลย คนที่สองแต่งตาสวยแล้ว ลิปสติกดูเหมือนไม่ค่อยเข้ากับสีตา( ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องสีอะไร แล้วจะเขียนทำไมเนี่ย แหะๆ ) และคิ้วเด่นกว่าตา กับสีผิวที่หน้าลอย คนที่สามดูรวมๆแล้วโอเคแต่ว่าคิ้วเด่นกะผิวหน้าลอย ปรับปรุงอีกนิด เก่งแน่ๆเลยคะ เป็นกำลังใจให้สู้ๆนะคะ
เรียนที่ไหนคะเนี่ย
อิอิ
ขอบคุณมากๆค่าที่ติชมกัน ขอน้อมรับทั้งคำติ-คำชม และจะนำไปปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นค่ะ ก่อนที่จะเรียนจะชอบฝึกไล้อายแชร์โดว์เล่นๆ อยู่นะค่ะ แต่ก็ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง แต่สำหรับรองพื้น ยังไม่เคยแตะ เพราะปกติ แต่งหน้าไม่เคยลงรองพื้นเลยสักครั้งเดียว...อิอิ
ส่วนที่เรียน ไม่มีสำนัก( สถาบัน ) เรียนกับพี่ที่รู้จักกัน เป็นช่างแต่งหน้าของกองถ่ายค่ะ
แต่ตอนนี้ยังไม่ขอเอ่ยนาม เพราะยังไม่ได้เรื่องเลย อีกอย่างต้องขออนุญาติพี่เค้าก่อนค่ะ

ยังงัยก็ขอขอบคุณสาวๆ จีบันทุกท่านที่เข้ามาช่วยติ-ชม และให้กำลังใจนะค่ะ ขอให้สวยวันสวยคืนกันทุกคนค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นานรู้สึกอบอุ่นดีแท้บ้านนี้
ส่วนตัวชอบคิ้วเข้มๆนะคะ อิอิ
แต่ว่าหน้าลอยจังค่ะ
ดูเหมือนแต่งหน้าหนาไป
มองดูไม่ค่อยเข้ากับสีผิวเลย
คุงพี่ปู ใต้ตาเป็นสส้ม ทีเดียว ดูเหมือนมันนูนๆขึ้นมาง่ะ

เบลนสีตา .. เราว่าสวยนะค่ะ  เรายังเบลนไม่แจ๋วเลยค่ะ ..
สีผิว ...  ดูหลอกตาค่ะ  น่าจะเพิ่มเรื่อง  ไฮไล  เฉดดิ้ง  ... 
อืม ๆ ๆ ..  สีรองพื้น ก็น่าจะเลือกให้ ดูเข้ากะผิวมากกว่านี้ค่ะ
เขียนคิ้ว (อันนี้เราก็ไม่เก่ง)  แต่ .. ว่ามันหนา ๆ ไปอ่ะค่ะ
หาสีดินสอเขียนคิ้วที่อ่อนกว่านี้ดูนะค่ะ  ..  แล้วก็ มาสคาร่าที่ปัดคิ้วค่ะ
เพราะ  นางแบบ บางคนคิ้วหนา  ใช้มาสคาร่า ปัด ๆ ก็จะดูสวยแล้ว
ปล.  เราก็แต่งไม่เก่งนะค่ะ ..  แต่คำแนะนำที่บอกไป  เราดูจากกระทู้ แล้วบอกไปตามที่เห็นค่ะ
ลองคลิกที่ Jeban' Beauty ที่มุมซ้ายบน และเลือกหัวข้อ Jeban's How to ดูค่ะ มีอยู่ 60 กว่าหัวข้อเข้าไปแล้วค่ะ หัวข้อแรกๆป้าจีนสอนเรื่องพื้นฐานผิวค่ะ พวกพื้นฐานสีก็มีนะคะว่าควรใช้สีอะไรคู่กับอะไร หลังๆก็เป็นเรื่อง Makeup คงจะช่วยได้ดีทีเดียวค่ะ  

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again