Oh_gift99 Review : Elf Cosmetics ของถูกและดียังมีในโลก Part 1 ๛

10 22

สวัสดีค่ะสาวๆ กิฟท์มา รีวิวเมคอัพราคาน่ารัก จาก Elf cosmetic
ถูกยั่วยวนมานาน ก็ทนไม่ไหว ต้องสั่งมาลองให้หายอยาก ราคาตกชิ้นละ 1-6 $ นะคะ
แต่กิฟท์สั่งพรีออเดอร์จากเว็บไทย ก็ตกชิ้นละ 99 - 300 บ. ค่ะ   เทียบกับการไม่ต้องถูกค่าภาษีเองก็คุ้มอยู่ค่ะ

เดี๋ยวมาชมภาพรวมกันก่อนเลยค่ะ รีวิวนี้เป็นล็อตแรกนะคะ และจะมีนอกเหนือกว่าในรูปนิดหน่อยด้วย
เพราะสั่งมาหลายรอบค่ะ แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย เผื่อสาวๆที่กำลังสนใจจะสั่ง จะได้ช่วยตัดสินใจง่ายขึ้นนะคะ
ว่าอะไรคุ้ม อะไรซื้อมาเสียเงินเปล่า เดี๋ยวมาชมกันค่ะ  เพราะเห็นถูกๆ รวมกันเยอะๆ ก็เป็นเงินเยอะอยู่ค่ะ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เริ่มที่อันแรกนะคะ กับ  Elf The beauty encyclopedia "Face edition"

ตัวนี้ เป็น ตัวที่รวมมาสำหรับใบหน้าโดยเฉพาะค่ะ

-  4 shimmer สามารถทาได้ทั่วหน้า ตา แก้ม ปาก แล้วแต่จะใช้
หรือเรียกว่า มันคือไฮไลท์เนื้อบาล์มดีๆนี่เอง ประกายละเอียดพอใช้ค่ะ
- 4 Concealer  
เป็นแบบปกปิดนะคะ สีเข้มกิฟท์เลยเอามาทำเป็นเฉดดิ้งค่ะ
- 1 Blush
เป็นสีส้มบ่มแดดนะคะ เนื้อร่วนเป็นผงง่าย แต่สีสวยใช้ได้เลยค่ะ
- 1 Bronzer
เป็นบรอนเซอร์เนื้อฝุ่นสีน้ำตาล ประกายละเอียดพอๆกับบลัช
- 1 face brush  
แปรงง่อยๆ พอกะเทิน 1 อัน

คะแนนความคุ้มค่า 10/10  ขีดเส้นใต้ทั้งพาเลทนี้ แค่ 250 บ

- ตัวบาล์มชอบที่มันดูโกลว์เกินราคาดีค่ะ ในเว็บรีวิว ของ Elf เค้าให้คะแนน
ตัว shimmer น้อย แต่กิฟท์ว่ามันใช้ได้เลย ลดกิเลสพวกไฮไลท์ไปได้เยอะ
- พวกคอนซีลเลอร์กิฟท์มาทำเป็นเฉดดิ้งดีซะอย่างนั้น
ไล่ระดับสีมาให้เลยใช้ผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อย แต่ก็อเนกประสงค์ดีค่ะ..
เนื้อแน่นแตะนิดเดียวสีก็ติดแล้ว ปาดที่หน้าแล้วไม่คราบค่ะ  ผ่าน!!
- ตัวบลัชกับบรอนเซอร์ ถึงแม้เนื้อจะร่วนไปหน่อย แต่ประกายสวยค่ะ
ปัดมาแล้ว ดีเกินราคาค่าตัว ตัวแปรงพอถูไถ ปัดหน้าได้ไม่ข่วนหน้ามาก

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทดลองใช้ให้ดูนะคะ (วิธีการใช้ไม่ตายตัวนะคะ แล้วแต่เทคนิค)

มาดูดีกว่า ว่าไอ้พาเลทนี้มันดียังไง !!
ตัวชิมเมอร์ กับ คอลซีลเลอร์ ขายแยก ตกชิ้นละ 185 บ. นะคะ
เมื่อมันมารวมกัน แถมบลัช กับ บรอนเซอร์มาอีก มันคุ้มตรงนี้แหละ5555
// หน้าตอนนี้ โบกกลบด้วยไฮไลท์และเฉดดิ้งแล้วนะคะ Glow ซะ...

ลำดับวิธีการใช้ให้ดูอย่างง่ายๆค่ะ ^^

มาดูวิธีการดีกว่า ว่าเค้าทำกันยังไงนะ ไอ้ไฮไลท์เฉดดิ้งเนี่ย...

ตัวเบอร์ 1 เป็นไฮไลท์สีชมพูนะคะ เค้าบอกว่าเป็นเนื้อครีม แต่ดูยังไง
มันก็เป็นเนื้อบาล์มนะ ประกายละเอียดดีค่ะ ถ้าลงเยอะก็จะเหมือนกากเพชร
แตะไปเรื่อยๆ ตามที่ขีดเส้นไฮไลท์ไปค่ะ ตบๆให้เนียนกลืนกับผิว
ตัวเบอร์2 เป็นคอลซีลเลอร์สีเข้ม ที่เอามาทำเฉดดิ้งค่ะ กิฟท์เฉดช่วงปีกจมูก
แตะตามเส้นเบาๆไประหว่างช่วงปีกจมูกถึงถึงสันจมูกข้างๆหัวตาค่ะ
ลงทีละน้อย และค่อยๆเพิ่มความเข้มเอานะคะ  จะดูเป็นธรรมชาติ
การไฮไลท์ - เฉดดิ้ง ก่อนพวกแป้งจะทำให้ดูเป็นธรรมชาติกว่าลงทีหลังค่ะ
ตัวที่ 3  เป็นไฮไลท์สีขาว ตัวนี้ประกายจะใหญ่กว่าสีชมพูค่ะ
กิฟท์เอามาไล้ดั้ง จะดูเด่นมากๆ แม้ว่าจะลงแป้งทับไปแล้วก็ตาม
ต้องระวังว่าลงเยอะไปมันจะดูเฟค และประกายวิ้งเยอะไปไม่เนียนกับผิวด้วย

// ลองทำตามดูนะคะ เอาที่มีอยู่แล้ว หรืออะไรที่มีลักษณะใกล้เคียงก็ได้ค่ะ
หรือใครมีคำถามสงสัย ก็ถามมาได้เลยค่ะ จะพยามหาคำตอบให้ค้าบบ...

After Hilight - Shading 

จะได้แบบนี้ค่ะ  จะไม่ลงแป้งแล้วลงแค่บลัชครีม ก็จะได้หน้าโกลว์ๆ
แต่กิฟท์จะรีวิวแป้งฝุ่น และ แป้งคุมมันต่อ ก็เลยไม่ได้ทำให้ดูนะคะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แป้ง ตัวเด็ด อีก 2 ตัวค่ะ  เป็นแป้งฝุ่นHDโปร่งแสง และแป้งโปร่งแสงอัพแข็งคุมมันค่ะ ^^

- Elf High Definition powder   แป้งโปร่งแสง ไร้สี ตัวจริงค่ะ
- Elf Translucent Matifying powder แป้งไม่ผสมรองพื้นเนื้อMatte

Oh_gift99 Package review :   ตัวตลับเป็นพลาสติกสีดำนะคะ
อยู่ในรุ่น Studio ที่พัฒนามาจากรุ่น Mineral
ตัวเก่าที่ไม่ค่อยดัง กิฟท์ว่ามันดีบ้างไม่ดีบ้างล่ะ
แต่ที่ออกใหม่แพคเกจดูดีขึ้น  คุณภาพดีขึ้น สีสันและสินค้าทันสมัย
ตลับออกแบบมา คล้ายๆ Nars แต่ไม่ใช่ยางเหนียวๆแบบนั้น
ตลับก็สมราคาเค้าแล้วละ แต่เมื่อเทียบกับแป้งฝุ่นแล้วก๊องแก๊งไปหน่อย

Elf High Definition powder  

Oh_gift99  review :  แตะพับออกมาซับๆทั่วหน้า พับนุ่มดีค่ะแต่ใหญ่ไปนิด
แป้งเนื้อละเอียดมาก แตะทีก็ฟุ้งกระจายไปทั่ว ตลับมันเหลี่ยมๆแปลกๆ
แป้งเป็นเนื้อฝุ่นสีขาวโปร่งแสง เมื่อแตะไปบนผิวหน้าแวบแรกจะขาวมาก
สักพักก็จะค่อยๆเซ็ตตัวดร็อปลง เมื่อมัน Melt ไปกับผิวแล้ว
อารมณ์คล้ายๆเราทา Primer เนื้อเจล แต่เป็นรูปแบบฝุ่นค่ะ เบาๆหน้าดี
ไม่หนักหน้าเหมือนเวลาลงแป้งฝุ่นอื่นๆ โดยรวมดีค่ะไม่ชอบตรงฝุ่นชอบฟุ้ง

คะแนน 9/10   รองพื้นเซ็ตตัวกับแป้งฝุ่นดี ไม่เปลี่ยนสี ไม่หนักหน้า
ราคาไม่แพงด้วย ประมาณ 5-6 เหรียญ  ซื้อมาประมาณ 300 ค่ะ
ยิ้มได้กับราคาเบาๆ และคุณภาพของแป้งความละเอียดสูงกระปุกนี้ ^__^

------------------------------------------------------------------------------------------------

Elf Translucent Matifying powder  

Oh_gift99  review :  เป็นแป้งอัดแข็งโปร่งแสงค่ะ มีสีเดียว
ใช้ได้ทุกสภาพผิว ก็เป็นแป้งโปร่งแสงทั่วไปนะคะ ไม่ออกสี ไม่ปกปิด
แต่ช่วยให้ผิวดูMatteเกาะตัวกัน สีค่อนข้างเข้มค่ะ เมื่อเทียบแบรนด์อื่นๆ
ถ้าคนผิวขาวมากๆ อาจจะไม่ชอบค่ะ สำหรับกิฟท์เรื่องสีชอบนะคะ
เพราะมันไม่ได้ทำให้หน้าดูขาวขึ้น แต่ทำให้ดูกลมกลืนมากขึ้น

เรื่องการปกปิดแทบไม่ช่วยเลยนะคะ จะสังเกตุเห็นร่องรอยผด
และความไม่เรียบเนียนของรูขุมขนอยู่  เรื่องคุมมันพอใช้ค่ะ ผิวไม่มันมาก
แต่ไม่ได้ Matte ขนาดไม่มีเหงื่อเลย ดูโกลว์ๆอยู่จากไฮไลท์ที่เราทาไว้ค่ะ

คะแนน 8/10 ค่ะ ด้วยราคาสบายๆ 185บ.ไทย
ฟีดแบ็คในเว็บต่างประเทศก็ดีด้วย ไปแอบอ่านมา ตาแฉะเลย 5555
ใครรอยเยอะไม่แนะนำแป้งตัวนี้นะคะ ดูเป็นลอรีอัล หรือเมเบอลีนดีกว่า ^^

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อลงแป้งและ เมคอัพทุกอย่างแล้วได้แบบนี้ค่ะ ก็จะดูโกลว์แบบเป็นธรรมชาติ
รองพื้นใช้ Revlon Photoready 003 นะคะ ไม่ปกปิดเท่าไรค่ะ แต่เนียนวิ้งโอเคเลย

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตัวต่อไปนะคะ  กับลิปพาเลทกันบ้างค่ะ Preview ให้ดูก่อนนะคะ

Elf The beauty encyclopedia "Lip edition"

ให้ดูสีกันก่อนนะคะ ยังไม่มีโอกาสได้ลองใช้เลย กลิ่นหอมดีค่ะ
สีจริงหม่นกว่าเล็กน้อย ที่ซื้อเพราะติดใจลิปรุ่นMineral เลยคิดว่าน่าจะดี
เป็นลิปทั้งหมด 12 สี ช่องใหญ่ๆ เป็นกลอส 2 สีค่ะ
ลิปไลเนอร์ 1 แปรงทาปาก 1 ค่ะ

คะแนนยังไม่ให้นะคะ  แต่สำหรับราคา 250  ก็ถือว่าคุ้มดีค่ะ..

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

และเป็นตัวที่หลายๆคนรีวิว   "Contouring Blush and Bronzing powder"

บลัชและบรอนซิ่งในตลับเดียว บางรีวิวเปรียบเทียบกับ Nars ออกัสซั่ม
กิฟท์ว่า พอถูไถเลยนะคะ แต่เนื้อบลัช Nars มันละเอียดกว่า วิ้งคนละแบบ
สนนราคาแค่ 185 บ. เบรค Nars หงายเลยนะ ฮ่าๆๆๆ

เอาเป็นว่ากิฟท์ไม่เทียบแล้วกัน เพราะมันคนละอย่าง
ถึงไม่ใช่แต่ก็พอใกล้เคียง ใครงบน้อย ก็เลือกตัวนี้เป็นทางเลือกได้
เสียแต่ว่ามันหาซื้อยาก และต้องสั่งมาจากเว็บต่างประเทศนี่ล่ะ ^^"

Pigment :   เนื้อบลัช เม็ดสีโอเคเลยค่ะ คล้ายออกัสซั่มอยู่เหมือนกัน
แต่กิฟท์ก็ยังว่า ออกัสซั่มสวยกว่านะ ฮ่าๆๆๆ เหมาะสำหรับคนงบน้อย
พกตัวนี้ตัวเดียว ก็คุ้มค่ะ  ได้ทั้งบลัช และ บรอนเซอร์
ตลับใหญ่เท่านึงของบลัชรุ่นธรรมดาได้นะคะ ใหญ่อลังการทีเดียว....

คะแนน 9/10   3 $  ซื้อมาในราคา 185 บ.  เป็น Duo Blush ตลับใหญ่กว่าบลัชธรรมดาเท่านึง
คุ้มทีเดียวค่ะ  แต่ประกายก็วิ้งกระจายอยู่เหมือนกัน ใครรูขุมขนใหญ่อาจจะไม่เหมาะค่ะ ^^

---------------------------------------------------------------------------------------------------

และมาที่บลัชตัวสุดท้ายที่จะรีวิววันนี้ค่ะ เป็นบลัชสีส้มที่ชอบที่สุดตั้งแต่เคยมีมาเลยค่ะ ราคาน่ารักด้วย ปลื้มๆ ^^

Elf natural radiance Blusher  # Glow

เป็นสีที่สวย และชอบมากที่สุดใน 3 โลก ราคาน่ารักด้วย 1$ เท่านั้น
ซื้อราคาไทยมา 99 บ.   จะเป็นสีออกส้มอมชมพูใสๆวาวๆนะคะ ไม่วิ้ง
เป็นบลัชสีส้มที่ดูแล้วหวานมากๆ ปกติจะไม่อินเลิฟกับโทนนี้เท่าไหร่

คะแนน 9/10   ชอบที่สีสวย แต่หักที่แพคเกจมันเปิดยาก
ต้องดันออก ถ้าพลาดก็คงตกแตกอีก เนื้อบลัชเล็บจิกก็หลุดติดมาหมดแล้ว

**ยังไงก็แล้วแต่ ถ้าเป็นรุ่นนี้ แนะนำสีนี้เท่านั้นค่ะ **

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

ท้ายแล้วก็ขอให้อ่านรีวิวอย่างมีวิจารณญาณนะคะ  ช็อปอย่างมีสติในยุคแบบนี้ค่ะ
ส่วนใหญ่ตกชิ้นละ ละ 1 -3 $ เป็นส่วนมาก แต่ต้อง ชิปปิ้งจากเว็บที่อเมริกา เท่านั้น
ซึ่งก็มีค่าใช้จ่ายเรื่องขนส่งภาษีและบลาๆ ยังไงศึกษาข้อมูล และความคุ้มค่าให้ดีก่อนน้า....
หรือใครจะซื้อร้านหิ้ว ก็ศึกษาฟีดแบ็คให้ดีก่อนค่ะ ลองเสิจดูหาไม่ยากค่ะ
กิฟท์ขอไม่ตอบร้านที่ซื้อนะคะ ใครมีคำถามก็ฝากไว้ได้เช่นเคยค่ะ

ขอบคุณสำหรับการติดตามด้วยค่ะ   โอ้วกิ๊ฟท์ร๊ากทุกคน ~

oh_gift99

oh_gift99

ชื่อกิฟท์ Oh_gift99
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE