{All my head} รีวิวรวมสีผมโทนแดงที่เคยทำมาค่ะ

2 14

ประเดิม All my head แรก

ด้วยสีผมโทนแดงที่เคยทำมาค่ะ

ช่วงสามสี่เดือนมานี่รู้สึกคลั่งการทำสีผมมาก

จนผมเสีย ปลายแห้งไปเลยค่ะ

ทั้งๆที่เมื่อก่อนทำสีเป็นปีๆไม่ยักเป็น

ตอนนี้เลยต้องพักผมนั่งบำรุงกันยกใหญ่เลย

-------------------------------------------

เราเป็นคนผิวโทนเหลืองนะคะ

จะให้ขาวขึ้นยังไงก็ออกเหลือง (กรรมจริงๆ อยากขาววิ้งบ้าง)

เคยได้ยินมาว่าการทำผมโทนสีแดงจะทำให้ผิวสีนี้ดูผ่องขึ้น

เลยลองจัดมาดูสักสีก่อน กับยี่ห้อ Bio-women

ตอนแรกก็กลัวๆเพราะยี่ห้อนี้ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน

แต่เห็นราคาไม่แพงมากเกินและก็ไม่ถูกจนน่ากลัว

เราซื้อมาราคา 95 บาท ส่วนตามห้างเห็นขาย 135 บาทมั้งค่ะ

สีพื้นของเราก็เป็นของ Bio-women เหมือนกัน จำชื่อสีไม่ได้

ไว้รอหาข้อมูลจะมาลงเรื่องสีผมโทนน้ำตาลอีกทีค่ะ

พอลงเสร็จรู้สึกว่าขึ้นกับผิวจริงๆ สีสวย พอออกแดดจะออกน้ำตาลแดงชัดมาก

ยิ่งผมสีอ่อนๆนี่จะยิ่งออกแดงชัดเลยค่ะ

รู้สึกว่าใช้ Bio แล้ว ผมไม่ค่อยเสียนะ พอๆกับพวกยี่ห้ออย่าง Beauteen/Palty

แต่ราคาถูกลงมาครึ่งต่อครึ่ง สีตกไม่เยอะ เราสระผมทุกวันยังไม่ค่อยหลุด

สีที่ 2 จาก Dcash อันนี้ไม่ได้ตั้งใจทำ แต่มันพลาด กะจะลงแค่ไฮไลท์

แต่ป๊าดดดดด! มันดันเละค่ะ เลยต้องใส่หมวกไปซื้อมาละเลงเพิ่มให้เท่ากันทั้งหัว

ซึ่งก็ไม่ได้เท่ากันหรอกค่ะ ออกแดงแป๊ดยังกะวิกตรงหน้าๆ ส่วนด้านหลังสีไม่สดเท่า

อยากจะบอกว่าตอนทำลนมาก กลัวสีไม่เท่ากัน แต่ก็นะ...ทำใจT^T

ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้เพราะว่าตัวนี้สีตกเร็วมาก และอาการตกของมันไม่ได้สวยเลย

ของเราตกแล้วกลายเป็นสีผมแห้งๆซีดๆ จะขาวก็ไม่ขาว แดงก็ไม่แดง

ดูแล้วแย่เลยค่ะ เลยต้องไปหาสีอื่นมาทำให้ดูดีขึ้น ตอนนั้นอยากได้โทนชมพูๆแต่ไม่อยากฟอก

พนักงานที่ร้านเลยแนะนำให้ใช้การลงสีสว่างกว่าแล้วทับด้วยสีที่ต้องการ

อันนี้ใช้วิธีลงสีสองรอบ ตอนนั้นใช้สีบลอนด์ของ Bio นั่นแหละลงก่อน

สีออกมาก็ยังคงแดงอยู่ สะเทือนใจ T[]T อะไรมันจะหลอกหลอนขนาดนั้น

อยากบอกว่าใครไม่ได้คิดกะทำโทนแดงระยะยาว อย่าได้ลองไฮไลต์แดงเลยค่ะ

ถ้าทำเอง จะลบแดงออก ยากจริงๆ ต้องฟอกอย่างเดียว

ครั้งนี้เราไม่ได้ฟอก ลงสีเลย เป็นบลอนด์แดงประกายชมพู ก็ได้สีชมพูตอนออกแดดแบบในภาพ

แต่ยังไงก็ดูคล้ายสีแดงมากกว่า ยิ่งอยู่ไปนานๆ สีตก ก็ออกสีแดงอย่างเดียว ชมพูขอลา...

อยุธยายังไม่สิ้นคนดีฉันใด เราก็ยังหาสีชมพูได้ฉันนั้น (เกี่ยวตรงไหน?)

เผอิญระหว่างเลือกสีเพื่อจะไปทำผมสีเทาประกายเงินให้คุณแฟน

ก็ดันไปเห็นกล่อง Berina สีบานเย็น ที่ออกชมพู๊ชมพู~~~ ดึงดูดใจให้ซื้อมา

แต่คราวนี้ตัดสินใจ จะชมพูเอาให้ได้ เลยซื้อสีฟอกไปด้วย 3 ชุด

เราใช้สีฟอกของ  Berina แบบในกระทู้ของคุณฮ่องเต้อ่ะค่ะ

ไปเสริชเจอเมื่อนานมาแล้ว เราใช้สองชุดผสมกันเพื่อให้ทั่วทั้งหัวดีนะคะ

หลักการในการทำสีผมเองของเราที่ไม่มีความรู้ ก็เน้น"ทั่วถึง"ค่ะ

จะอย่างไรก็ช่างเอาให้ทั่วและชุ่มไว้ก่อน พอละเลงแล้วก็คอยดูสี

กัดไปได้แค่ 20 นาทีเท่านั้น ผมกลายเป็นสีนี้เลยค่ะ

นี่ถ้ากัดอีกรอบ คงได้สีแบบ Lady Gaga เลยทีเดียว

ตอนกัดเสร็จใหม่ๆก็แอบเห่อว่าสวยดี เลยปล่อยไว้สองสามวัน

จึงค่อยลงสีบานเย็น ก็ได้สีแบบรูปบนก่อนหน้านี้แหละค่ะ

แต่ขอบอกว่า คนดีมักตายไว เป็นความจริงค่ะ เพราะคนดีสีชมพูของเรา

ไม่นานก็ค่อยๆลอกออกจนซีด กลายเป็นสีคล้ายๆที่ฝรั่งเรียกสตอว์เบอรรี่บลอนด์ไปเลย

คนที่ชอบก็บอกว่าสวย ส่วนคนที่ไม่ชอบก็มองว่ามันคือผมเสียไปเลย

แต่โดยส่วนตัวเราชอบนะคะ มันดูแปลกดี ส้มก็ไม่ส้ม แดงก็ไม่แดง

----------------------------------------------

นั่งเขียนไปเลยได้รู้ว่าเรานี่แทบเปลี่ยนสีผมเดือนละสีทีเดียว

ตอนนี้เลยต้องมานั่งรักษาผมที่ไปย้อมดำทำเรียบร้อย

กะว่าถ้าผมสุขภาพดีขึ้นเมื่อไร จะได้ลงสีสวยๆอีกครั้งค่ะ :D

**เพิ่มเติมเกี่ยวกับBio-women นะคะ เค้าว่าเป็นแบรนด์ที่โตมาจากธุรกิจขายตรง

โดยสินค้าเน้นเพื่อสุขภาพ และสกัดจากธรรมชาตินะคะ**

OldFashioned

OldFashioned

ผู้หญิงบ้าๆบอไม่อยู่กับร่องกับรอย บางทีก็หัวเราะ บางทีก็ร้องไห้ แต่จริงใจนะ!

FULL PROFILE