Review: [HAIRcolor 16 สี ที่เคยอยู่บนหัว]

สวัสดีค่าทู้กคน
หลังจากที่ตั้งทู้รีวิวสีผมเฉดใหม่จาก 4 แบรนด์ดังญี่ปุ่น ก็มีน้องๆ เพื่อนๆหลายคนสนใจและถามเข้ามาค่อนข้างมากว่าสีนี้ทำแล้วออกเหมือนหน้ากล่องมั้ย
และแป้งเองก็แอบไปสัญญากะน้องบางคนว่าจะไปหาสีที่น้องๆเค้าสนใจมาแปะให้ดูว่าทำแล้วออกมาเป็นไง
หลังจากรื้อรูป บวกกะรื้อในไดอารี่ เหนื่อยเหมือนกันนะนี่ต้องมานั่งอ่านไดว่าช่วงเวลานั้นทำสีอะไรอยู่
ในที่สุด...ก็รวมมาได้ 16 สีที่เคยทำึค่ะ(เฉพาะสีที่ทำเองค่ะ ไปทำร้านไม่เอามาลง) ไปดูกันเลยดีกว่าเนาะ

ก่อนอื่น...มาดูเฉดสีของ Palty, Beauteen, Fresh Light, L'Oreal (Japan) ส่วน Prettia เค้าไม่ได้ทำcolor chart ไว้อ่ะจ้ะ
PALTY

Beauteen

Fresh Light

L'Oreal Japan

ต่อไปไปดูสีบนผมจริงๆกันเลยจ้ะ บอกไว้ก่อนว่าสีที่ลงบนผมเนี่ยอาจจะไม่เหมือนกันทุกคนนะ ขึ้นอยู่กับสีผมเดิมจ้ะ
เทียบสีได้จาก Color Chart ด้านบนเลยจ้า เขียนเลขไว้แล้ว

No.1: Dazzling Beige (PALTY)
สีนี้ชอบนะคะ ค่อนข้่างสว่างมากเลย รูปที่ถ่ายนี่ถ่ายในห้องค่ะ ถ้าออกแดดแล้วจะทองมากๆ ตอนนี้ PALTY เค้าเปลี่ยนชื่อสีไปเกือบหมดเลย สีที่ใกล้เคียงที่สุดน่าจะเป็น Vanilla Beige จ้า
No.2: Pink Beige (Beauteen)
สีนี้ไม่ค่อยพิ้งค์เท่าไหร่ค่ะ ยังสู้พาลตี้ไม่ได้ แต่ออกมาสีไม่สว่างเกินไป เป็นสีน้ำตาลเบจกำลังดีเลย
No.3: Honey Brown (PALTY) + ผมต่อสีดำ 12 ช่อ ซื้อมาถักเองกะคุณเพื่อน
สีเบสิกในการทำผมทองค่ะ สีค่อนข้างสว่างแต่น้อยกว่าสีแรกค่ะ
No.4: Mocca Orange (Prettia)
สีนี้ไม่ค่อยโดนอ่ะ ตอนแรกนึกว่าจะออกส้มซะอีก ออกมาแดงมาก นี่ถ่ายoutdoor แต่ไม่โดนแดด ถ้าโดนแดดจะออกส้มแดงมากๆเลย

No.5: Jewely Chocolate (PALTY)
หลังจากทำผมสีอ่อนๆมานาน เปลี่ยนโหมดมั่ง สีนี้ดูเป็นผู้ใหญ่ดีค่ะ ไม่ดำมากด้วย เป็นสีน้ำตาลเข้มประกายแดงนิดหน่อยค่ะ ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น Almond Chocola แล้วนะ
No.6: Apricot Brown (Beauteen)

หลังจากเคยผิดหวังสีส้มของ Prettia เลยหันมาลองของบิวทีน สีนี้ออกส้มนิดหน่อย เป็นสีน้ำตาลอมส้มค่ะ ก็สวยดีค่ะ สีไม่เพี้ยนมาก
No.7: Baby Strawberry (PALTY)
สีน้ำตาลชมพูจากพาลตี้ รูปนี้ถ่ายกลางแดดเลย สีนี้สวยค่ะ เป็นสีน้ำตาลกลางประกายแดงอ่อนๆหรือชมพูค่ะ เป็นอีกสีที่ทำบ่อยเหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนชื่ออีกแล้ว เป็น Juicy Peach สีใกล้เคียงกันค่ะ
No.8: Honey Caramelizee (Beauteen)
เป็นสีหนึ่งของบิวทีนที่ถูกใจค่ะ มันไม่ทองมาก และไม่น้ำตาลมาก เป็นสีเบจกลางๆ สวยดี ทำแล้วหน้าขาวขึ้นอีก

No.9: Royal Brown (Prettia)
สีน้ำตาลเข้มจากเพรทเธียค่ะ ทำง่ายดี สีเข้มๆเนี่ยจริงๆแล้วทำยากมากนะคะ เคยทำตอนแรกๆ ไม่ทั่วอ่ะ ผมทองเป็นหย่อมๆ ต้องทำใหม่อีกครั้งเลย สีนี้ค่อนข้างเข้มค่ะ โดนแดดก็ยังเป็นสีน้ำตาลเข้ม ไม่มีประกายสีอื่นปนเลย
No.10: Peach Berry (Beauteen)
สีนี้ไม่ค่อยชอบอ่ะค่ะ ทำออกมาแล้วแดงโร่เลย จำได้ว่าทนหัวแดงอยู่อาทิตย์กว่าๆก็กลับไปทองแล้ว ไม่คิดว่าจะแดงมาก แต่พอออกแดดนี่แดงแปร๊ดดด
No.11: Passion Blond (Fresh Light)
เพิ่งได้สีมาใหม่เลยลองค่ะ ตอนนั้นไม่รู้จักยี่ห้อนี้หรอก เห็นกล่องน่ารักดี ถูกด้วยเลยสอยมาลองดู สีสวยดีค่ะ ออกบลอนด์เหลืองทองไปเลย ก่อนหน้านี้หัวแดงอยู่ ลงสีนี้ทับก็ไม่เพี้ยนเท่าที่คิดค่ะ สรุปว่าสีนี้ก็สอบผ่าน
No.12: Natural Brown (PALTY)
สีนี้ทำเมื่อสามเดือนก่อนค่ะ ทำหลังจากโกรกสีดำของพาลตี้ (Natural Black) มาโกรกสีนี้ทับ สีก็ออกแฮะ ปกติเค้าจะพูดกันว่าถ้าโกรกดำแล้วจะย้อมไม่ติด พาลตี้สามารถมาก ขนาดสีเข้มนะนี่ สงสัยมันคงถูกกะผมเรา สีนี้น้ำตาลธรรมชาติค่ะ ไม่ทองเลยแหละ ประกายแดงนิดหน่อย

No.13: Caramel Brown (PALTY)
สีสุดเลิฟเลย สีสวยมากค่า น้ำตาลคาราเมล ออกแดดแล้วทองปานกลาง แต่อยู่ในร่มจะเป็นสีน้ำตาลแดงอ่อนๆ
No.14: Milk tea brown (PALTY)
สีนี้ค่อนข้างอ่อนค่ะ จริงๆแล้วจะอ่อนกว่านี้ แต่สีผมเดิมค่อนข้างเข้มมาก เลยออกมากลางๆค่ะ เวลาโดนแดดแล้วสีประกายทองสวยดี

No.15: Sakura (L'Oreal)

สีนี้หน้ากล่องสวยมาก แต่...ทำออกมาไม่เหมือนอ่ะ สงสัยต้องกัดสีก่อนแน่เลย แต่รวมๆก็ชอบนะคะ

สุดท้ายแล้ว.... สีล่าสุด เพิ่งทำไปสัปดาห์ก่อน

No.16: Cool Beige (Prettia)
สีตระกูล Ash brown ค่ะ ชอบมากๆเลยสีนี้ กำลังดี ไม่ทองมากด้วย รูปแรกถ่ายในบ้านค่ะ อีกรูปออกไปสู้แดดด้านนอก แต่ยังอยู่ในหลังคาจ้า ไม่ไหวๆ แดดแรงมาก
ได้ข่าวมาว่าสีนี้สระไปนานๆจะเพี้ยน ไม่รู้จริงป่าว

เป็นไงบ้างคะ ชอบสีไหนกันบ้างป่าวเอ่ย หวังว่าทู้นี้คงตอบคำถามน้องๆหลายๆคนได้แทนคำพูดนะจ้ะ

Official Site:
Palty: http://www.dariyacosme.com/lineup/palty/index.html
Prettia: http://www.kao.co.jp/prettia/products/
Beauteen: http://www.beauteen.jp/lineup.html
Fresh Light: http://www.freshlight.jp/superdoll/lineup/index.html
L'Oreal Japan: http://www.lorealparisjapan.jp/hair_color/feria_3d/

สีสวยทุกสีเลยค่ะคุณแป้ง ชอบสี baby Strawberry ค่ะ7

รอชมpartหลังนะค่ะ

คุณแป้ง เหมือนคนญี่ปุ่นเลยเนอะ น่ารักมากๆ
แถมกระทุ้มีประโยชน์มากด้วยคะ เป็นทางเลือกเวลาจะทำสีเนอะ
พี่แป้ง วันก่อนส้มทำสีของ Palty สี คาราเมล บราวน์ อ่ะคะ

แล้วพบว่า สีมันออกไม่ชัดเจน เป็นเพราะสีผมก่อนทำของส้มเข้มหรือเปล่าคะ

สีผมก่อนทำของส้มเป็นสีน้ำตาลเข้มอ่ะคะ พอทำสีแล้ว มันก็ออกสีน้ำตาลตามชื่อนั่นแหละ

แต่สีมันไม่สว่าง มันไม่ชัดเจนอ่ะคะ ปลายผมยังสีเข้มๆอยู่เลย

ถ้าจะให้ได้สีใกล้เคียงกับหน้ากล่อง ส้มต้องกัดสีก่อนเหรอคะ?

หรือส้มควรโกรกมันไปอีกรอบ เผื่อมันจะน้ำตาลมากขึ้นกว่าเดิม * - -...

สีสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณแป้ง
ดูกี่ทีคณแป้งก็เหมือนสาวญี่ปุ่นมากกว่าสาวไทยอ่ะ สวยระดับนางเอกเลย

สีผมสวยมากเลยค่ะ เจ้าของกระทุ้ น่ารักมากมาย
แถมใจดีมาตอบที่เราถามตลอดเลย ฮือ *กอดด*

ชอบทำสีของ Beauteen เหมือนกันค่า
แต่สีมันติดไม่เท่ากันเลย กระดำกระด่างงง T w T

ฝากเพือนซื้อ Freshlight แว้ววค่า
รอเดือนหน้านู่นได้ สีกลอสซี่ลอส บราวน อิอิ

เราชอบย้อมพวกโทนสีเข้มๆแล้วพอจะย้อมสีโทนอ่อนหน่อย
ย้อมลำบากมากๆ กัดก่อนก็กระดำกระด่าง อันนี้เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกจริงๆ

สีผมพี่สวยมาก ชอบบ ทำสีไหนก้สวยอะ คาวาอิ๊มากมายยย

ดีจังเลยค่ะกำลังจะเปลี่ยนสีอยู่พอดี

เล็ง no.5 กะ no.8 ไว้แล้น รอดูต่อนะค๊า
พี่แป้ง นี่ me จากกระทู้นั้นน๊า

แหะๆ ^^

พี่แป้งน่ารัก คาวาอิ มากอ่า

ว่าแต่า พี่แป้งทำสีบ่อยๆผมไม่เสียหรอคะ ? ใช้แชมพูอะไร ครีมนวดอะไร บำรุงยังไงหรอคะ ?

WoW
ทำสีผมบ่อยขนาดไหนคะเนี่ย??
เราทำประมาณ2-3เดือนครั้ง
ตอนนี้รุสึกว่าผมจะเริ่มแห้งแล้วอ่ะค่า *เศร้า*
แต่ชอบทำสีผมเอง แล้วก้อใช้สีของJpเหมือนกันเลยค่ะ
รอดูพาร์ท2นะคะ
ปล. จขกท.น่ารักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
Jp จ๋ามากๆเลยค่ะ  > <
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ค่า เร็วกันมากๆเลย
สีที่รวมมานี่ประมาณ 3 ปีค่ะ บางสีเค้าเปลี่ยนชื่อไปแล้วด้วย แต่คิดว่าสีไม่น่าจะเปลี่ยนมากค่ะ

รอดูค่ะ สอบสี 8 ที่สุดเลย 2 ก็ชอบ กะจะ ทำ freshlight ในอีกไม่นาน

เคยทำมั้ยคะ ??
มีใครอยากแชร์สีอื่นๆที่เคยทำก็ยินดีนะคะ แปะรูป หรือถ้าแปะไม่ได้จะช่วยอัพให้ค่ะ น่าจะช่วยให้เพื่อนๆที่อยากทำสีตัดสินใจได้ดีขึ้นน้า

ก่อนอื่นขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะคะ และขอตอบน้องๆ และเพื่อนๆที่ถามมาจ้า
ตอบน้องส้มจัง
ถ้าสีผมน้องเข้มกว่าสีที่จะทำเนี่ย สีอาจจะเพี้ยนหรือออกสีน้อยมากนะคะ สี caramel brown ที่พี่ทำเนี่ย สีผมก่อนหน้าจะเป็นสีค่อนข้างอ่อนค่ะ (เท่าที่เคยทำนะ) สีมันเลยออกมาโอเคเลย ไม่เพี้ยน แต่เห็นเพื่อนบางคนเค้าก็ผมดำแล้วไปทำสีก็ออกนะจ้ะ เวลาทำสีเนี่ย พี่จะลงปลายก่อนเลย (ถ้าผมเดิมสีเข้มนะ) พี่ทำตามลำดับก่อนหลังที่ในกล่องเค้าเขียนแนะนำไว้น่ะจ่ะ แล้วก็ลงสีผมด้านหลังก่อนเลย เพราะสีชอบติดยากน่ะ สีนี้ที่น้องทำจะไม่สว่างมากน้า เป็นสีระดับกลางตามชาร์ทเลยจ้า

ตอบน้อง Sumotchi
บิวทีนลงสียากเหมือนกันเนาะ ไม่ค่อยทั่วเลย ผมยาวๆนี่ต้องให้เพื่อนช่วยเลยล่ะ ไม่งั้นหัวด่างแน่ ถ้าเรื่องลงสีง่ายไม่ด่างต้องยกให้ Prettia เลยจ้า แต่สีมันไม่ค่อยทนมาก สีไม่เด่นเท่าพาลตี้ด้วยจ้ะ Fresh Light ก็ลงง่ายจ้า พี่ว่ามันดีกว่าบิวทีนนิ๊ดนึง

ตอบน้อง me
พี่ไม่ค่อยได้ไปอบไอน้ำตามที่ช่างหลายๆคนบอกเลย อาศัยหมักผมเอาอ่ะจ้ะ ซื้อครีมหมักผมดีๆ มาหมักเองประหยัดกว่าเยอะเลย
พี่ใช้แชมพูเปลี่ยนไปเรื่อยๆนะ เคยได้ยินมาจากช่างทำผมน่ะว่า ถ้าใช้แชมพูเดิมโดยไม่เปลี่ยนยี่ห้อเลยเกิน 3 เดือน ผมจะกระด้าง เพราะว่าโปรตีนในแชมพูแต่ละยี่ห้อมีไม่เท่ากัน... ที่เหลือจำไม่ค่อยได้ เหะๆ แต่เอาเป็นว่าเปลี่ยนไปๆมาๆอยู่เรื่อยจ้า ที่พี่ใช้บ่อยๆก็เป็น Shiseido Ma cherie สีเหลืองส้ม กลิ่นหอมใช้แล้วผมลื่นดี
Shiseido Program Solution สีเหลืองสำหรับผมทำสี ตัวนี้ซื้อที่ร้านทำผม ตัวนี้ดีนะ ไม่มีสารเคมีมาก ฟองก็เลยไม่มากด้วย
Shiseido Tsubaki สีแดง ครีมหมักผมมันดีเหมือนกันแหละ
เซรั่มก็ใส่บ้าง อาทิตย์ละครั้ง แต่ก่อนใช้ Kerastase หลอดเขียว หลังๆเริ่มเปลือง เปลี่ยนมาเป็น L'Oreal หลอดแดงก็ดีเหมือนกัน ประหยัดด้วย เหะๆ
พี่แป้ง สี Sakura สวยมากอ่า เหมือน Leah มากจริงๆด้วย

ป่านว่า Prettia : cool beige ตอนแรกที่ป่านทำ ออกน้ำตาลอ่อนอมเขียวนะ แต่ไปๆมาๆ ออกเป็นแดงๆ แต่ป่านทำมานานแล้วนะ หกเดือนได้ โคนขึ้น3นิ้วแร้วว
พี่แป้งนู๋ขอคาราวะเลยพี่   หน้าพี่ไม่เหมือนคนไทยแม้แต่น้อย เหมือนคนญี่ปุ่นอย่างแรง

เขาอยากไปเรียนที่นั้นมั้งอะ ฮืออ แต่ไม่ีปัญหาสอบไป เศร้าจาย ยากชะมัด 

อ๋ออออ

ประการแรก ขอชมในความมานะมากพี่  ทำให้าได้กระจ่างมากมาย

ประการที่สอง สีผมสวยมากคะ  แต่ขอถามนะคะ ว่า พี่บำรุงผมด้วยอะไรคะ ผมไม่เสียเลย นู๋ทำเท่าไหร่เสียเอา เสียเอา

ประการที่ สาม No.3: Honey Brown (PALTY) + ผมต่อสีดำ 12 ช่อ ซื้อมาถักเองกะคุณเพื่อน สีเบสิกในการทำผมทองค่ะ สีค่อนข้างสว่างแต่น้อยกว่าสีแรกค่ะ    

เจ้าผมต่อสีดำ นี่คือผมที่เอามาต่อใช่ไหมคะ แล้วมันเป็นไงคะ  อยากรู้ๆ เพราะที่ญี่ปุ่นต่อผมเนียนจริงๆ  อยากต่อ บอกเคล็บลับเขาด้วน้า

ประการที่  4  เข้าไปอ่าน my space แล้วอ่านหมดเลย แอบพรุน แต่นุ๋คอมเมนท์ไม่ได้อะ ไม่รู้มานเป็นไง  เด๋วลองไปคอมเมนท์ใหม่อะกันนะคะ 

อิอิ....เขียนยาวไปปะเนี่ย แต่ชอบนะ

โหพี่แป้งสีสวยทุกสีเลยค่ะ พี่แป้งหน้าเหมือนคนญี่ปุ่นเลย น่ารักจังอิอิ
โดยส่วนตัวแอนนี่ชอบสีตามนี้ค่ะจากรูปของพี่แป้ง

No.8: Honey Caramelizee (Beauteen)
No.11: Passion Blond (Fresh Light)
No.14: Milk tea brown (PALTY)
No.16: Cool Beige (Prettia)

สวยทุกสีเลยค่ะ ชอบสีที่ 2 , 11 , 13  มากๆๆค่ะ
นึกว่าไค นางแบบคาวาอินี่เองPango!
เสียดายจังที่ต้องไปเรียนต่อ ลงมะกี่เล่นเอง แอบชอบอยู๋ค่ะ^^
ตอบ Yuu~ii chan จ้า
เราทำ 2-3 เดือนครั้งค่ะ ที่รวมมานี่เป็นสีในรอบ 2-3 ปีที่ผ่านมาค่า

ตอบ น้อง Big foot
ตอนแรกพี่คิดว่าน้องเป็นสาวประเภทสองด้วยอ่ะ ขอโต๊ดดดด ก็เปิดบล๊อคคุณน้องไปเจอกะชายหนุ่มนินา เหะๆ
สีผมต่อ เป็นสีดำค่ะ ซื้อมา 12 ช่อ ช่อละ 500 เยน ประมาณ 150 บาท ซื้อมาถักเอง ให้เพื่อนถักให้น่ะค่ะ เค้าถักกันเป็นเปีย เพื่อนเค้าทำจนเชี่ยวมาก แว้บเดียวเสร็จจ้ะ ส่วนวิธีการถักเนี่ยจำไม่ค่อยได้อ่ะจ้ะ คุณเืพื่อนเค้าสอนมานานแล้วอ่า แต่ถักออกมาแล้วน่ารักดีอ่ะ เวลารวบผมแล้วเห็นรอยต่อก็จะเป็นเปียกลมๆเล็กๆดูน่ารักดี ผมต่อที่ญี่ปุ่นเค้าวางขายทั่วไปเลยจ้า ผมจะยาวมากเพราะต้องเอามาพับครึ่งแล้วถัก พอถักเสร็จก็ใช้เอ็น หรือด้่ายพันให้แน่น ตอนแกะก็แกะเองได้จ้ะ ไม่ยากๆ ค่อยๆใส่น้ำมันที่เอ็นที่เรามันแล้วค่อยๆรูดลงมา หลังจากนั้นค่อยแกะเปีย

ตอบคุณ Sherbet lemon
ของ Fresh Light เราทำแค่สีบลอนด์น่ะค่ะ แต่สีเบจกะสีชมพูน่ะ เพื่อนเคยทำค่ะ อยู่ทู้อันเก่าค่า
http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=7641

มาแอบบอกว่าคุณ KiRaRi ยังกะนางแบบเลยค่าาาา ชอบจัง
แถม 2 รูปค่ะ เพิ่งรื้อเจอ
รูปแรกเป็นสีเบอร์ 13 Caramel Brown (PALTY) ทำคนละครั้งกะรูปที่ลงด้านบน รูปนี้ถ่ายในร่ม มีแฟลชด้วยค่ะ สีออกน้ำตาลแดงอ่อนชัดเหมือนกันนะ

อีกรูปหนึ่ง เป็นสีเบอร์ 7 ค่ะ Baby Strawberry (PALTY) ตอนนี้คงเปลี่ยนชื่อเป็น Juicy Peach
รูปนี้โดนแฟลช ถ่ายในร่มค่ะ

หนูทำ คูลเบจ แล้ว ทำไมไม่สวยเหมือนพี่ทำ
- -"

แต่หลายสี ทำแล้วสวยมากเลยนะคะ
หน้าหนูทำได้บางสี
แดงๆนี่ ไม่ไหวเลย 55

อยากจะถามว่า ยี่ห้อ เฟรชไลท์นี่ ขายทั่วไปที่ยี่ปุ่นเลยป่ะคะ ^^

พระเจ้า เปลี่ยนสีผมเยอะมากเลยค่ะ ชอบจังเลย

เปลี่ยนสีบ่อยมากๆเลยค่ะ
สีสวยๆทั้งนั้นเลยชอบๆ

โหววสวยทุกสีเลยค่า แต่นางแบบสวยที่สุดเลยยยยยค่า นึกว่านางแบบจากญี่ปุ่นง่า

น่ารักมากๆ ว่าแต่เปลี่ยนสีผมบ่อยแบบนี้ ผมแห้งเสียบ้างไหมเอ่ย

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again