พัสดุลงทะเบียนกับems และแบบธรรมดา

คือเวลาไปส่งพัสดุอ่ะค่ะ เวลาชั่งน้ำหนัก เจ้าหน้าที่จะถามว่า ems หรือป่าว ถ้าตอบว่าป่าว นี่คือ พัสดุลงทะเบียนใช่หรือป่าวคะ

แล้วพัสดุแบบธรรมดา ที่ตามพัสดุเวลาหายไม่ได้เป็นยังไงคะ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

EMS คือ เป็นพัสดุแบบเร่งด่วนค่ะ มันจะมีเลขกำกับให้
ส่วนลงทะเบียนจะมีแบบทั้งลงทะเบียนธรรมดาเฉยๆ ก็มี คือตามได้ แต่ไม่จำเป็นต้องเป็น EMS มันจะมีเลขทะเบียนระบุเอาไว้
สำหรับพัสดุธรรมดาที่ตามไม่ได้ก็คือไม่มีเลขลงทะเบียนไว้คะ เลยทำให้ตามไม่ได้
 แนะนำให้ลงทะเบียนดีกว่านะ เพราะมันจะมีแบบ ems  ที่ลงแล้วก็ไม่ลงก็ได้อะ 

การลงทะเบียนทำให้เราสามารถเช็คของได้คะ  ในกรณ๊ที่ของส่งไปช้ามากหรือยังไม่ไปถึงผู้รับ เราจะทราบว่าของอยู่ตรงส่วนไหนของประเทศ  หึหึ

จากประสบการณ์การส่งพัสดุนะคะ

พัสดุธรรมดา - ไม่มีเลข  ตามก็ไม่ได้  แถมช้าอีกตะหาก

EMS - มีเลขทะเบียนกำกับ  ถึงเร็วด้วย

พัสดุลงทะเบียน - มีเลขกำกับ แต่เค้าว่ามันจะช้าเท่าพัสดุธรรมดา ซึ่งแท้จริงแล้วจากที่เคยส่งบ่อยๆ พบว่าความเร็วเท่า EMS เลยเจ้าค่ะ แถมราคาถูกว่า EMS ตั้งเยอะ เพราะเสียค่าลงทะเบียนเพียง 13 บาท เพิ่มจากราคาพัสดุธรรมดา สำหรับคนที่ส่งของบ่อยๆ ขอแนะนำวิธีนี้จ้า

ตย.  เมื่อวันที่ 9 เม.ย. สาวมด CinnamonGal  ส่งของให้เอ้ตอนบ่าย เป็นพัสดุลงทะเบียนจากหัวหิน
        บ่ายวันที่ 10 เม.ย. เอ้ก็ได้รับของแล้วค่ะ  (ลพบุรี) เห็นมั้ยล่ะว่าเร็วเกินคาดจริงๆ

ส่วนใหญ่เค้าก็จะถามทั้งนั้นล่ะค่ะ ว่า ems ป่าว เพราะมานจะแพงขึ้นและตรวจสอบได้
แถมขู่เราด้วยเน๊ ว่าถ้าไม่ลงทะเบียน หรือ ems จะ 4-5 วันนะ

เวลาวาส่งของแบบของเล็กๆ ใส่ซอง ก็จะบอกเค้าว่า ลงทะเบียนค่ะ ของจะไม่หนักมากนะคะ เช่น ลิปสติก ลิบกรอส ห่อดีๆใส่ซองแล้วส่งลงทะเบียน ราคาจะอยู่ที่ 18-22 บาท ส่วนใหญ่จะ 20 น่ะแหล่ะ

แต่ถ้าเป็นของใหญ่ๆไม่ถึง 1 กิโล เช่น นิตยาสารอะไรแบบนี้ ก็ส่งแบบ PA เลยค่ะ (พัสดุ ธรรมดา)
ก็จะราคา 20 บาทเหมือนกัน

ส่วน ems จะแพงหน่อยไม่ค่อยได้จำค่ะ แต่ไม่ถึง 1 กิโล 62 บาท ถ้าเกินไปนิดนึงเพิ่มอีก 15 บาทอ่าค่ะ เป็นพวกพัสดุนะคะ 
ค่ะๆ ขอบคุณพี่ๆ นะคะ 
แปลกแต่จริง ลงทะเบียนถ้าพัสดุหายได้เงินชดเชย 300 แต่ถ้าไม่ลงทะเบียนได้ชดเชย 1000

แต่ลงทะเบียนก็ดีนะคะ ติดตามสถานะได้ เดี๋ยวนี้ปณ.ทำงานเร็วมาก เราส่งประจำ แทบไม่ต้องใช้ ems เลยค่ะ
ขอบคุนค่า
เข้ามายืนยันอีกคนค่ะว่า ส่งแบบลงทะเบียนธรรมดา ระยะเวลาเท่าๆกับ EMS เลย เพราะเพือนเคยส่งมาให้ที่อังกฤษ ทางไปรษณีย์บอกว่า ลงทะเบียนธรรมดา จะประมาณ 4-7 วันหรือมากกว่านั้น แต่ EMS จะ 3-5 วัน ถึง  แล้วราคามันต่างกันมากเลยค่ะ EMS  พันกว่า สองพันทุกที มีครั้งนึงลองให้ส่งแบบ ลงทะเบียนธรรมดา  ปรากฏว่า ไม่ถึงพัน  แถมมาถึงภายใน  3วัน  เดี๋ยวนี้เลยส่งแต่แบบ ลงทะเบียนธรรมดา   อิอิ
ตามคำแนะนำด้านบน ...
เราเลือกส่ง ลงทะเบียน ตลอดค่ะ
อย่างน้อย  ก็ตามได้ว่าของถึงไหนแล้ว
แต่ถ้ารีบ ๆ ก็ EMS  โลดดดดดดด
เพิ่งไปไปรณีย์มา จะส่งของพัสดุแบบลงทะเบียนธรรมดา เพราะจะได้ตรวจสอบการเดินทางของพัสดุได้ และราคาประหยัด แพ็คเป็นกล่องไป แต่ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องส่งเป็นแบบ EMS หรือไม่ก็ส่งแบบพัสดุธรรมดา ซึ่งตรวจสอบไม่ได้ ถ้าจะส่งแบบลงทะเบียนต้องแพ็คเป็นซองเรียกว่า จดหมายลงทะเบียน แต่เราก็บอกว่าคนให้ส่งเข้าให้ค่าส่งมาเป็นราคาแบบลงทะเบียนและของที่จะส่งก็แพ็คแบบเป็นซองไม่ได้ เพราะมันจะเสียหายได้ เจ้าหน้าที่ก็เลยย๋วนให้ แล้วยังบอกเราด้วยนะว่า คราวหน้าไม่อนุโลมแล้ว ถ้าแพ็คเป็นกล่องและอยากให้สามารถตรวจสอบได้ ต้องส่งแบบลง
ทะเบียนด่วนพิเศษ (EMS) ใครรู้ ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อย ว่ามันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ว่า ถ้าจะส่งของแบบลงทะเบียน เป็นพัสดุลงทะเบียนไม่ได้ ต้องเป็นจดหมายลงทะเบียน โดยแพ็คใส่เป็นซองเท่านั้น จริงเหรอ เจ้าหน้าที่ที่บอกเรามา มัวรึเปล่า เพราะอยากให้ได้ราคาค่าขนส่งแพงๆ จะได้ทำยอดรายได้เข้าไปรษณีย์หรือเปล่า ใครรู้ช่วยไขข้อข้องใจ ด้วยจ้า ขอบคุณค่ะ
ติดต่อสอบถาม : บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด
111 หมู่ 3 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง
เขตหลักสี่ กรุงเทพมหานคร 10210-0299
โทรศัพท์ : 0-2831-3131
โทรสาร : 0-2831-3514
E-mail: contact@thailandpost.co.th

เรื่องร้องเรียน และ บริการ
โทรศัพท์ : 02-831-3600 หรือ 1545
E-mail: postalcare@thailandpost.co.th

เรื่องทั่วไป : บริการรับฝากนอกที่ทำการไปรษณีย์ด่วนพิเศษ (EMS) ระหว่างประเทศ
โทรศัพท์ : 0-2982-8222
E-mail: ems_pickup@thailandpost.co.th

เรื่องแสตมป์ : ส่วนตราไปรษณียากร
โทรศัพท์ : 0-2573-5462-3
E-mail: stamp@thailandpost.co.th
อ้างอิง คห.3
ของคุนส่งวันที่ 9 วันที่ 10 ก็ได้ละ
ทำไมของเราส่งตั้งแต่วันที่ 8 วันนี้ก็ยังไม่ได้เลยน๊า??
ตรวจสอบทางเนตก้อบอกว่าไม่พบอีก เง้ออ..
จะเปนเพาะวันนี้เปนวันหยุดกระทันหันของราชการป่าวน๊อ..?
จะทำไงดีล่ะคะเนี่ย??
PB 0939 0682 9 TH

รหัส ของปผมได้งี้
ซื้อของในเวป เค้าไห้รหัสมางี้
อยากรู้ว่ามันเปน พัสดุแบบไหน
ส่งถึงกี่วัน
เช๊คได้ไหม

เคลียด
PB 0939 0682 9 TH

รหัส ของปผมได้งี้
ซื้อของในเวป เค้าไห้รหัสมางี้
อยากรู้ว่ามันเปน พัสดุแบบไหน
ส่งถึงกี่วัน
เช๊คได้ไหม

เคลียด
แล้วที่มันขึ้นต้น PA XXXXXXXXXXX TH เป็นประเภทไหนครับ ผมสั่งของแล้วส่งแบบนี้ไห้ผม ระยะเวลาในการส่งประมาณกี่วันครับ แล้วตามของได้มั้ยครับ
เราก็สั่งของเหมือนกันเป็นอย่างนี้เลย ไม่รู้จะตามอย่างไงดี
ใครรู้ช่วยบอกทีนะค่ะ
ข้อควรรู้ รหัสแจ้งส่งของแบบต่างๆ

EA /EB / EC นำหน้า หมายถึงส่งของทาง EMS สามารถตรวจสอบสถานะพัสดุทางอินเทอร์เนตได้

RA /RB / RC / RD นำหน้า หมายถึงส่งของใส่ซอง/ใส่กล่อง และลงทะเบียน สามารถตรวจสอบสถานะพัสดุทางอินเทอร์เนตได้

(ตรง นี้หากของหายจะได้ค่าประกันพัสดุในวงเงิน ที่น้อยกว่าส่งแบบธรรมดาในข้างล่างนี้ เพราะส่วนใหญ่ลงทะเบียนจริงๆจะใช้กับพวกซองจดหมาย หรือพวกเอกสาร วงเงินประกันของหายจึงน้อยกว่า แบบพัสดุ PA )

PA /PB / PC นำหน้า หมายถึงส่งของใส่กล่องส่งแบบธรรมดา (ซึ่งปกติทางไปรษณีย์จะลงทะเบียนให้พัสดุทุกชิ้นอยู่แล้ว) แต่ไม่สามารถตรวจสอบสถานะพัสดุทางอินเทอร์เนตได้ แต่ท่านสามารถตรวจสอบได้ที่เบอร์ 1545

ถ้าส่งภายในกทม. บางพื้นที่จะได้รับของในวันรุ่งขึ้น ซึ่งไม่แตกต่างจาก EMS เลย (ตรงนี้หากของหายจะได้ค่าประกันพัสดุในวงเงิน 1,000 บาท)
แล้วเบอร์ 1545 สามารถโทรเข้าไปได้ตลอด 24 ชม. เลยรึเปล่า เราโทร
ตอน 16.00 น เค้าบอกว่าพนักงานให้บริการเต็มทุกคู่สาย รออย่อย่างนั้น ประมาณ 5 -6 นาที ก็ไม่มีพนักงานรับเลยสงสัยว่า เค้าเลิกงานตามไปรณีย์เลิก
รึเปล่า เราติดต่อหลายรอบเลย ชั่วโมงกว่า ๆ ก้อเป็นเหมือนเดิม
ไม่รู้จะถามใคร ดี
รู้สึกว่า 1545 จะโทรได้ตามเวลาราชกากรนะค่ะ เท่าที่เคยโทร
แล้วพอสอบถามการส่งแบบลงทะเบียน ไปต่างประเทศซึ่งเราได้ส่งไปแล้ว
ตอนส่งไม่รู้ว่าจะเช็คทางเน็ตไม่ได้ แต่พอเช็ค สามสี่วีนต่อมากลับ ไม่พบข้อมูล โทรไปถามเค้าบอกไม่สามารถเช็คได้ว่าตอนนี้ถึงขั้นไหน และจะเช็คได้ต่อเมื่อของถึงมือผู้รับ งงเลย แบบว่าปรกติจะส่งแบบ ems ไปต่างประเทศตลอด แต่ค่าส่งจะแพงกว่าอยู่แล้ว พอดีครั้งนี้ส่งแบบลงทะเบียบพัสดุธรรมดานึกว่าจะตามของได้ แต่กลับไม่เลย แล้วพนักงานบอกให้เราเข้า เวปลิ้งของต่างประเทศนั้นๆว่าไปถึงหรือยัง แล้วจะรู้ป่าวเนี๊ยะ เวปไร อืมมม เค้าบอกว่ามีในเวปของไปษณีย์ไทย แต่พอเข้าไปหาไม่มี พอดีส่งไป แคนนาดา กับ อเมริกา ค่ะ ต้องเข้าเวปเค้าเพื่อเช็คของที่เราส่งไปจริงป่าวค่ะเนี๊ยะ อืมมม อยากรู้ แต่ตอนนี้ของส่งยังไม่ถึง เพราะอยากเซอร์ไพร์เพื่อน เอาไปเอามา ถ้าของหาย เวอไพรืเราแทนเลย เหอะๆๆ
PS; ส่งแบบลงทะเบียนไปต่างประเทศ
อเมริกา 10- 11 วันถึง เช็คที่นี่จ้า http://trkcnfrm1.smi.usps.com/PTSInternetWeb/InterLabelInquiry.do

แคนนาดา 11 วันถึง เช็คได้จากเวปนี้จ้า http://www.canadapost.ca/cpo/mc/default.jsf

อิอิ ของไม่หายแล้วหายห่วง อิอิ
ผมส่ง EMS ระยอง-พัทลุง ช้ายังเต่า 4-5 วัน แล้วข้าพเจ้าจะส่ง EMS ทำสากอะไร
อีกอย่าง ปณ. ชอบมาส่งตอนเย็นด้วย
แล้วถ้าเลขพัสดุขึ้นต้นด้วย RE ล่ะคะ จะสามารถเช๊คได้มั้ย เพราะส่งไปต่างประเทศแบบลงทะเบียนอ่ะค่ะ พอไปเช๊คในเวบก้อขึ้นว่าไม่พบข้อมูล เครียดเลยค่ะ =="
ขอบคุณ คุณงง มากๆ เพราะลิ้งค์ที่ให้มามีประโยชน์จริงๆ คะ ตอนแรกคิดว่าจะเช็ค status ไม่ได้แล้ว ส่งพัสดุลงทะเบียไป เปอโตริโก้อะคะ
PB090462220TH ส่งไปตั้งแต่วันื้ 14/5/2553 เวลา 13.24น. วันนี้ 22/5/2553 ผู้รับปลายทาง จ.ระยอง ยังไม่ได้รับเลย โทรสอบถาม 1545 แล้ว บอกว่าเป็นพัสดุธรรมดา ตรวจสอบทางเนตไม่ได้ ให้โทรถามที่ ปณ.ระยอง
โทรไปวันที่ 21/5/2553 ให้ติดต่อวันที่ 22/5/2553 เวลา 9.00 น. ติดต่อไม่ได้เลย ไม่มีคนรับสาย โทรไปอีกกลับเป็นสายไม่ว่าง อย่างนี้ถ้าของสูญหายใครจะเป็นผู้รับผิดชอบเนี่ย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again