ช่วยหน่อยคะ คิดมากเรื่องความรัก

คือว่า แฟนเราอะคะ ปกติ เมื่อก่อน เค้าก้จาให้ พาสเวิด พวก msn ไรพวกนี้กะเราอะคะ

และเค้าก้จาบอกว่า เข้าได้นะจาเข้าเมื่อไหร่ก้เข้าได้

และเมื่อไม่นานมา่นนี้เรา ก้เข้าเอ็ม เค้าเริ่มบ่อยอะคะ และเราก้คุยกะเพื่อนเค้าคนนึง แต่คุยคั้งเดียวเอง

และเราก้ทะเลาะกับเค้าเพาะมีเรื่องไห้ทะเลาะกัน เกี่ยวกับเพื่อนคนนี้แหละคะ เราก้บอกเค้าว่าเราเข้าเอมเค้า

และพอมาทะเลาะกันอีกวันนึง เค้าก้พูดเรื่องที่เค้าไม่ชอบในตัวเราอะคะ และก้เรื่องเอม เค้าบอกว่า

ไม่ชอบบบ ไห้มายุ่งมาก เหมือนไม่เชื่อใจกันนนน ท่าคิดว่าจะคบกันต่อไป  ก้ไม่ต้องยุ่ง เค้าไม่ชอบบบ ไรปามานนี้อะคะ

และเราเปนคนคิดมากอะคะยอมรับเรยย พอเค้าทำแบบนี้ เราก้เหมือนว่าเค้ามีไรปิดบังเรา

เรากลัวเค้าจามีคนอื่นอะคะ

แต่เรื่องทะเลาะกัยเพาะเพื่อนก้ไม่น่าไช่ปันหานะคะ เราไม่เข้าใจอะคะ ว่าทำไมอยู่ๆถึงไม่อยากไห้เข้าไปทั้งๆที่เมื่อก่อน
    ก้ไม่เคยว่าไร

เราคิดมากอะคะ ไม่มีความสุขเรยย ยย T^T

คบกันควรเชื่อใจกันค่ะ

เราคบกับแฟนเรา  เราไม่เคยที่จะเข้าmsn เขาเลยสักครั้ง

ถ้าคบกันแล้วไม่เชื่อใจกัน  จะคบกันแล้วมีความสุขหรอคะ

สู้ๆนะคะ  คบกันขอให้คบกันด้วยความเชื่อใจและไว้ใจกัน  แล้วจะมีความสุขกับความรัก

ปล.

ขอติง จขกท. นิดนึงเรื่องการใช้ภาษานะคะ

1.]คำว่า "คะ" กับ
"ค่ะ"

คะ  
อ่านออกเสียงว่า /ข๊ะ/  (ส่วนมากจะใช้ต่อท้ายประโยค คำถาม เช่น ไปไหนมาคะ)

ค่ะ   อ่านออกเสียงว่า /ข่ะ/  (ส่วนมากจะใช้ ต่อท้ายประโยคบอกเล่าทั่วๆไป เช่น เพลงะเพราะมากค่ะ)

2.] คำว่า "คั้ง", "ไห้", "ท่า", "เรย", "ปันหา"
     เท่าที่เราจำได้ "ครั้ง",
     "ให้"(ไห้ แบบนี้ น่าจะต่อจากคำว่า ร้องไห้, ร่ำไห้),
     "ถ้า(หาก)" ส่วน ท่า(อันนี้ ท่าเรือแล้วค่ะ)
     "เลย"(ส่วนตัวเราเคยเห็นแต่คำที่สะกดแบบนี้)
     "ปัญหา" (เคยเห็นแต่แบบนี้เช่นกัน)

เข้าใจว่าทุกข์ใจค่ะ

แต่ ภาษาไทย  เป็นเอกลักษณ์ของความเป็นไทย

ภูมิใจที่คนไทยมีทั้งภาษาพูดและภาษาเขียนเป็นของไทยเอง

อย่าใช้ภาษาวิบัติเลยค่ะ  มันอ่านยากมากกกก

ขอบคุณค่ะ

ปล2.  ความเห็นนี้อาจจะขัดหูขัดตา  หรือไม่ถูกใจใครหลายๆคน  แต่ขอสักนิด  เห็นผิดหลายจุด

เราก็ไม่ใช่จบเอกภาษา  หรือเขียนถูกทุกคำ  แต่คำไหนที่ ควรจะเขียนให้ถูก  ก็เขียนให้ถูกเถอะค่ะ
เจอปัญหาเดียวกันเลยคะ แบบนี้เลย ด่าสารพัด แล้วตอนแรกให้ไว้ทำไม?

คือผู้หญิงเราจะมีรังสีตรวจจับความผิดปกติได้แบบชนิดที่ว่า GT200 ยังอาย

ต่อให้ใช้คำว่า "รักกันต้องเชื่อใจ" ถ้าความรู้สึกมันฟ้องว่าแปลกไป

ผู้หญิงเราเกือบ 90 เปอร์เซนต์ ออยว่าไม่มีทางคิดไปเองแน่ๆ.....

ตอนแรกที่ออยเจอปัญหาแบบนี้ แบบว่าเจ็บปวดมาก

จนต้องบอกเค้าไปว่า "ถ้าไปยุ่งก้าวก่าย MSN FB แล้วจับได้อีก เราก็จบกันไปซะ ให้มันรู้ักันไป ว่าเราจะต้องมาบาดหมางกันเพราะผู้หญิงอีกคนที่เค้าเรียกว่า เพื่อน! แต่คำพูดและการกระทำมันไม่ใช่"

แนะนำ จขกท ลบพาสเวิร์ดออกให้หมดเถอะค่ะ สนใจแค่ไหน ก็ต้องทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น เพราะผู้ชายจะเกรงผู้หญิงที่เงียบๆ ไม่แสดงออก เพราะเค้าจะไม่มีทางรู้ ว่าเราคิดอะไรอยู่ 
อ่านไม่รู้เรื่องเลย ภาษาอะไรเนี่ย - -
ฝ่ายชายประชดหรือป่าวค่ะ  อาจจะงอนอยู่ก็ได้นะ
ภาษาแบบนี้อ่านยากจังค่ะ  ครั้งต่อไปเขียนภาษาไทยที่ใช้กันดีกว่านะ
ถ้ามีคนใหม่จะทำอะไรได้

ก็เลิกอย่างเดียว

เราว่าต้องมองกลับกันด้วยนะคะ ถ้าเค้ามาเข้าเอ็มเรา FB เรา เราจะชอบไหม?
เราโดนกลับกันอ่ะค่ะ แฟนเราแอบไปหาพาสเอ็ม พาส FB เราจากไหนไม่รู้
เราก็ไม่ได้ว่าอะไรจริงๆจังๆ เพราะไม่คิดมาก แต่ก็บอกจรงๆว่าไม่ค่อยชอบเลยค่ะ
เค้าแอบไปคุยอะไรกะเพื่อนเรา เราก็ไม่รู้ เพื่อนบางคนสนิทมากสนิทน้อย ต่างกันไปนี่นะคะ
เกิดเอาเรื่องส่วนตัวเราไปบอกเพื่อนที่ไม่ค่อยสนิท ก็แย่สิคะ
สรุป มันเป็นปัญหาให้ต้องทะเลาะกัน ก็ต้องให้เกียรติกันค่ะ
เรามองว่าที่เค้าให้พาสมาเนี่ย เค้าให้เพื่อความบริสุทธิ์ใจมากกว่าค่ะ
ไม่ได้ให้เพื่อให้เราเข้าไปเล่นแทน
อย่างแฟนเรา ให้มาเหมือนกัน เราก็เช็คทีเดียวว่าของจริงไหม แล้วก็ไม่เล่นแล้วค่ะ
เราถือว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวนะคะ

# รักกันต้องเชื่อใจ+ไว้ใจ

ถ้าเขาไม่อยากให้เราเข้า ก็อย่าไปเข้าเลยค่ะ , เดี๋ยวเห็นอะไรที่แสลงตาแล้วก็เก็บมาคิดมากเปล่าๆ ^ ^

ปล. คนฉลาดมักเป็นเหยื่อของคนแกล้งโง่  นะค่ะ  .  : )

ยิ้มหน่อยเร็ว คนสวย : ))
 ยังไงก็ต้องเชื่อใจกัน เค้าให้ไว้เพื่อให้เรามั่นใจว่า เค้าไม่มีใคร เช็คได้ตลอด แต่มันไม่ได้หมายความว่าเราต้องเช็คตลอด เพราะถ้าทำอย่างงั้นก็เท่ากับเราไม่ไว้ใจเค้า 

ปล.เห็นด้วยกับเรื่องของการใช้ภาษานะ ภาษาวิบัติแบบนี้อ่านยากมาก อ่านแล้วงงเกือบไม่เข้าใจว่าพูดเรื่องอะไร
เราว่าเลิกเล่นเลยดีไหม ตัดปัญหาค่ะ

เราก็ไม่เล่น แฟนเราก็ไม่เล่น

ตัดปัญหา เช็คเมลอย่างเดียวไม่แชท ดีกว่าค่ะ

ภาษาอ่านยากจริงคะ เอาท์แล้ว--*
อ่านยากเกิน เลยล้มเลิกการอ่านกลางคันไปซะก่อน โทดทีไม่ได้ให้คำแนะนำ

อ่านยากจริงค่ะ มึนไปเลย

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นข้างบนค่ะ ภาษาอ่านยากค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again