นอกเรื่องค่ะ อยากทราบเงินเดือนล่ามภาษาญี่ปุ่น

พอดีเพื่อนกำลังจะหางานค่ะ ไม่ทราบว่ามีใครพอให้ข้อมูลเรื่องเงินเดือนได้บ้างว่าเดี๋ยวนี้จบใหม่ควรจะเรียกเท่าไหร่ และถ้ามีประสบการณ์ควรจะเรียกเท่าไหร่

ขอบคุณมากค่า

เมื่อกี้อ่านไม่ละเอียด นึกว่าถามเงินเดือนทั่วไปค่ะ

เคยได้ยินรุ่นพี่ที่จบเอกญี่ปุ่นได้ทำงานเป็นล่าม เดือนละ 30000ค่ะ

ตอนเรา สมัครงาน เรียกแค่ 8000 เองคะ เพราะเมื่อเราได้ทำงาน เขาจะดูเอง ว่าควรให้เท่าไหร่ค่ะ
แต่ล่ามญี่ปุ่น จบใหม่ๆ น่าจะ 15000 นะคะ แต่ไม่ต้องห่วงหรอก เก่งภาษา เงินขึ้นไว อยู่แล้ว
มันอยู่ที่ว่าสอบภาษาญี่ปุ่นได้ระดับไหนด้วยอ่ะค่ะ ตอนเราจบใหม่ สอบได้ระดับ 3 เอง แหะ ๆ ได้เงินเดือน 20000 ค่ะ พอผ่านโปรก็ขึ้นให้อีก แต่พวกที่ได้ระดับ 2 ขึ้นไปเนี่ย เรียกได้ 30000++ เลยค่ะ เงินดีค่ะ คนอื่นจะมองว่าล่ามสบายไม่ต้องทำไรมาก แต่ถ้าต้องแปลสดที่นี่ เหงื่อแตกซิกเลยค่ะ ยิ่งแปลตามโรงงานเนี่ย ศัพท์เฉพาะเยอะมาก แล้วเค้าจะคาดหวังกะล่ามสูงว่ามันต้องแปลได้ ป่อย ๆ ๆ กดดันสนุกดี เหอ ๆ ขำ ๆ ค่ะ

(แอบบ่นซะเยอะ โทษทีค่ะ แหะ ๆ)
แล้วแต่บริษัทค่ะ
ถ้าเป็นบริษัทรถยนต์ของญี่ปุ่นค่ายดังๆ เค้าจะกำหนดฐานเงินเดือนเอาไว้อยู่แล้ว ถ้าJLPT level 2 = 16000 Level 1=18000 เงินเดือนน้อยแต่โบนัสค่อนข้างเยอะ
ถ้าเป็นล่ามแบบ contract 40000 (Level 2) level1= 55000-60000
ถ้าเป็นบริษัท IT ทั่วไป 25000-40000 level2 แต่ถ้าได้level 1ก็บวกไปอีกประมาณ 2-3 พัน
เงินเดือนคร่าวๆเป็นเงินเดือนขั้นต่ำของคนที่จบตรีในไทย (อาจมากกว่าหรือน้อยกว่าขึ้นอยู่กับผลการศึกษาและมหาวิทยาลัยที่จบมาค่ะ)

ถ้าเป็นคนจบตรีที่ญี่ปุ่นจะเริ่มประมาณ 35000-40000 ขึ้นอยู่กับมหาลัยที่ไปศึกษา และถ้าจบโทจะได้ประมาณ 50000-60000 และถ้าจบเอกก็ได้ 80000+ ค่ะ คนที่จบที่ญี่ปุ่นส่วนมากเค้าจะไม่ค่อยดู JLPT และเกรดค่ะ ดูชื่อมหาลัยและสาขาวิชาที่จบ

เพิ่มเติม
สำหรับคนมีประสบการณ์ ต้องดูอีกเยอะค่ะว่า จบด้านไหนมา มหาวิยาลัยอะไร JLPT, JTRO levelอะไร
เคยทำงานที่ไหนมาบ้าง กี่ปี รับผิดชอบด้านอะไร เงินเดือนที่เคยได้เท่าไหร่
ดูค่อนข้างเยอะค่ะ

เห็นเงินเดือนแล้ว โอ้วววน่าจะเรียนญี่ปุ่นมา *0*
คุณ KiRaRi ข้อมูลปึ๊กมากเลยค่ะ
เราภาษาญี่ปุ่นระดับสามเอง
แต่กำลังจะจบโทและจะต่อเอกที่มหาลัยโตเกียว(สายวิศวะคอม)น่ะค่ะ
เป็นล่ามนี่คงไม่ไหวแน่ ยังนึกอยู่เลยว่าทำงานที่ไทยหรือญี่ปุ่นดีหนอ(ตอนจบแล้ว)
ปล. แต่จากประสบการณ์ปัจจุบันที่ญี่ปุ่น
เงินดีจริง แต่มั่นใจมากค่ะว่าเค้าจะใช้งานเราคุ้มเงินเดือนทุกบาททุกสตางค์แน่นอน T_T
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยทีเดียว
โดยส่วนตัว เป็นล่ามอยู่เหมือนกัน แต่เนื่องจากตั้งแต่จบมาไม่เคยเปลี่ยนงานเลย เลยไม่ทราบว่าเดี่ยวนี้เงินเดือนเค้าเรียกกันอย่างไร เลยต้องมาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆในนี้ค่ะ

ปล.ข้อมูลคุณKiRaRiละเอียดสุดยอดไปเลย 参考になりました。どうもありがとうね(^-^)

ขอบคุณอีกครั้งจ้า
ขอนอกเรื่อง จขกท นะคะ
ไปดูบล็อคคุณ KiRaRi มา (สวยจังค่ะ เป็นหลีดหรือเปล่าคะเนี่ย)
ที่ว่าเป็นบริษัทมา recruit ที่ญี่ปุ่น
ใช่บริษัทที่จะมาญี่ปุ่นทุกปี โดยติดต่อผ่านทางนักเรียนไทยในมหาลัยต่างๆ
แล้วรวบรวมเด็กไทยมาฟังหรือเปล่าคะ

เมื่อปีก่อนเราไปเหมือนกัน มีพี่ผู้หญิงสองคนมา
แต่ปีล่าสุดไม่ได้ไปค่ะ จำชื่อบริษัทไม่ได้แล้ว แต่เห็นว่ามาทุกปีเลย
เพราะหาคนโดยตรงไม่ต้องเสียเงินให้บริษัท recruit ตัวกลางน่ะค่ะ

ปล. ถ้าจบโทและเอกสาขาวิศวะไฟฟ้า(แต่เน้นทางคอมพิวเตอร์)
จากมหาวิทยาลัยโตเกียวเนี่ย น่าจะได้เงินเดือนขั้นต่ำเท่าไหร่เหรอคะ (JLPT level3)
อยากรู้ๆ
ขอนอกเรื่องกระทู้ตัวเองเหมือนกันค่ะ
คุณKaMeChan เก่งจังค่ะ จบญี่ปุ่นมาด้วย ภาษาก็ได้ความสามารถเฉพาะทางก็มี
น่าอิจฉาๆ

ส่วนเรื่องเงินเดือนคงต้องให้คุณ KiRaRi มาช่วยตัวแล้วกานนเนอะ
แวะมาขอบคุณ จขกท นะคะ
ที่ไม่เคืองความเห็นนอกเรื่องของเรา
จริงๆภาษาเราไม่ค่อยได้หรอกค่ะ
ระดับสามแค่พอพูดทั่วไป รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง
ก็อาศัยภาษามือ ภาษาใบ้ช่วยบ้าง
เพราะตอนทำวิจัย สายวิทย์ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักน่ะค่ะ

สวัสดีค่าคุณ Kamechan แป้งอยู่บ.ไอทีที่ไปรีครูทที่Tokyo U. ทุกปีน่ะแหละค่า อิอิ ปีนี้ก็ไปน้า มีแต่หนุ่มๆมาฟัง ปีนี้โตไดมากัน 12 คนค่ะ พี่เดฟรวมพลให้เหมือนเคย ปีนี้คว้าพี่ทัชมาร่วมชะตากรรมมาได้หนึ่งคนจากโตได ที่เหลือมหาลัยอื่นหมดเลยค่ะ (ตอนนี้ที่บ.เหลือพี่โอปอลคนเดียวที่จบจากโตได)

คุณKamechan สุดยอดเลยนะคะ ได้เรียนที่โตไดด้วย เท่มากๆเลย มหาลัยอันดับหนึ่งของเอเซีย

สำหรับคำถามที่คุณคาเมะจังถามมาว่าถ้าจบโทสาขาวิศวะคอมหรือจบเอกจะได้เงินเดือนเท่าไหร่ (JLPT level3) ถ้าจบโตไดด้านนี้เลยเนี่ยก็คงได้ที่ 50K (โท)ค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะส่วนมากคนที่เรียนตรีหรือโทที่ญี่ปุ่นจะได้ level2 มาเกือบหมดอ่ะค่ะ ปีนี้ลองสอบดูนะคะ อ่านไปก็ออกเป๊ะๆเลย ยิ่งถ้าจบเอกนี่เงินกระฉูดมากๆ คงตามเรทที่เขียนไว้ข้างต้นน่ะค่ะ

แต่ก็ต้องดูกันอีกทีตอนสัมภาษณ์น่ะค่ะ บางคนได้ระดับ 2 แต่เก่งกว่าคนที่ได้ level1 ก็มี รวมถึงบุคลิคก็เป็นอีกอย่างหนึ่งที่เค้าดูตอนรับเข้าทำงานค่ะ
ถ้าคุณ Kamechan เรียนจบแล้ว แป้งว่าทำงานที่ญี่ปุ่นก่อนก็น่าจะดีนะคะ เพราะจะได้เรียนรู้ Business Manner แบบญี่ปุ่นซึ่งไม่มีสอน หรือไม่สามารถรู้เองได้จากเมืองไทยแน่ๆ ภาษาทางธุรกิจก็จำเป็นค่ะ ถ้าทำงานก่อนที่นุ่นได้เปรียบแน่นอน

จบโทและเอกสาขาวิศวะไฟฟ้า เอ่อ.......

อ.ที่สอนพิเศษเราก็จบด้านนี้แต่เป็น มจธ. ได้เงินเดือนเดือนละ 2 แสนนะคะ (ขนาดจบ ม. ในประเทศนะ)

อ. บอกว่า อ. สตารท์ สามหมื่นห้า (ตอนจบตรี) พอเรียนต่อโทกลับไปทำที่ บริษัทเดิม ได้ แปดหมื่น พอออกไปต่อเอกด้านสมองหุ่นยนต์กลับมาบริษัทเดิม ล่าสุดได้เดือนละ 2 แสนนะ

(แต่เป็นที่รู้กันว่าเป็น บ. ใหญ่ด้านปูนในประเทศไทย) แต่เราว่า KaMeChan ได้ทั้งภาษา ไทย อังกฤษ ญี่ปุ่น แถมจบม.โตเกียว ก็น่าจะได้เยอะเข้าขั้นมากอยู่นะคะ

แต่ถ้าจะไม่มากเท่า...เราว่าอาจติดที่ตรงเป็นผู้หญิงนี่ล่ะ เป็นที่รู้กันว่าวงการวิศวะนั้นผู้หญิงลำบากเล็กน้อยเนื่องจากออกไปคุมงานยาวๆกับคนงานพวกต่างด้าวไม่ค่อยดี(เรื่องความปลอดภัย)

อิอิ เอาเป็นว่าข้อมูลตัวอย่างของคนที่จบด้านเดียวกับคุณ KaMeChan จะพอเป็นประโยชน์นะคะ

(ไม่ได้ช่วย จขกท. เลย เพราะไม่รู้จริงๆจ้า)

/***แก้ไขพิมพ์ข้อมูลผิด

ได้ 200K เนี่ยเกือบเท่าผู้บริหารของบ.ปูนชื่อดังแห่งหนึ่งเลยนะคะ (พอดีพี่ชายกะลุงเค้าทำอยู่) แต่200K ก็เป็นไปได้ค่ะ ถ้ามีประสบการณ์ ^ ^

แต่ถ้า start เนี่ยเป็นไปได้ยากมากๆ เพราะจากข้อมูลสถิติของบ. Recruitment ชื่อดังหลายๆที่ยังได้ไม่ถึงเลยง่า แต่ถ้าได้เดือนละ 200K สมัยยังสาวนี่ ดีจังเลย อิจฉาๆ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยกันตอบนะคะ (ไม่ตรงประเด็นก็ไม่เป็นไรจ้า ไม่ว่ากาน)
ส่วนเรานั้น กะว่าจะทำงานที่เดิมไม่เปลี่ยนแระ เนื่องจากชอบงานมากๆค่า ตอนนี้กำลังจะผันตัวจากล่ามออกไปทำงานด้านอื่นแต่อยู่ที่บริษัทเดิม กะว่าเดี๋ยวถ้าเก่งกว่านี้อีกหน่อยอยากจะขอไปทำงานที่บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นน่ะค่ะ (กะว่าจะแต่งงานแล้วอยู่นู่นเลย)แต่คงต้องพยายามอีกมาก ทั้งภาษาและความรู้เรื่องอื่น

คุณ KiRaRi ขอบคุณนะคะที่มาช่วยให้คำตอบ
โอ้ววว อ่านแล้วตื่นเต้นค่ะ

ตอนนี้หนูเรียนเอกญี่ปุ่นอยู่ที่เอแบค เพิ่งได้ระดับสามเองค่า

จบไปอยากเป็นล่ามเหมือนกัน ไม่คิดว่าเงินเดือนมันเยอะขนาดนี้นะเนี่ย

อย่างงี้ ก่อนจบต้องฟิตสอบระดับสองให้ได้ซะแล้ว

หุหุ
แวะมาช้าไปหน่อยกระทู้วายไปซะแล้ว
เราเรียนวิศวะมาก็จริง แต่เน้นทางคอมพิวเตอร์
ซึ่งไม่ค่อยข้องเกี่ยวกับการออกไซต์เท่าไหร่น่ะค่ะ
เน้นการพัฒนาโปรแกรม และพวกอุปกรณ์มากกว่า

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูล

ปล. ทุกชื่อที่คุณ Kirari พูดมานี่เราก็รู้จักหมดเลยค่ะ
เดาว่าที่มีแต่ผู้ชายไปฟัง เพราะคนมา recruit สวยค่ะ ^_^
ต๊ายยย ย อิจฉาจริงจริ๊งง ง

เดี๊ยนรับแปลเอกสารภาษาญี่ปุ่นอยู่ ได้เงินเดือนแค่ 1.5K เองเค่อะ

มีเอกสารอะไรส่งเดี๊ยนแปลได้นะเคอะ
ไม่มีเกาหลีมั้งหรอ

เกาหลีกะญี่ปุ่นไรง่ายกว่าอะ 
เกาหลีง่ายกว่าคับ เเล้วก็งานก็มีไม่มากเท่าภาษาญี่ปุ่น
ดีจังที่ได้งานเงินเดือนเยอะๆ
งานล่ามนี่กดดันหรอ อืมมม

ปิ้งหมูปิ้งขายดีกว่า เหอๆ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again