อยากเลิกใช้ครีมหน้าขาวของหมอจุฬา เครียดมากกกกก

ใช้ครีมหน้าขาวของหมอจุฬามาหลายปี พยายามเลิกใช้มาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะหลังจากหยุดใช้ ประมาณ 2  วัน ผดหรือสิวก็ไม่รู้เป็นเม็ดใสๆขึ้นมาเต็มเลย แล้วก็คันหน้ามากๆ แสบหน้า เวลาโดนแดดหน้าก็แดงอีก แล้วหน้าหมองคล้ำมาก หน้ามันมาก รู้สึกว่าสีผิวตัวเองไม่สม่ำเสมอ หน้าลอกอีก เป็นขุยๆๆ ตอนนี้ก้มีสิวอุดตันมากวนใจตลอด พอสิวยุบก็เป็นรอยดำแดงอีก เยอะเหมือนกาน
ตอนนี้ยังใช้อยู่ แต่ใช้น้อยลง เป็นวันละครั้ง เมื่อก่อนทาเช้าเย็นเลย
อยากขอความเห็นเพื่อนๆหน่อย ใครเคยหยุดใช้แล้วหายเป็นปกติบ้าง รักษาอย่างไร ที่ไหน แล้วพวกรอยสิวดำๆแดงๆทำไงดี เครียดมากเลยตอนนี้ ไม่อยากออกไปไหนเลย ขอความกรุณาด้วยนะ

Make up Detail

Skincare

1. Cleanser
  2. Eye care
  3. UV protection
  4. Day care
  5. Night care

Base Makeup

1. Makeup base
  2. Foundation
  3. Concealer
  4. Control color
  5. Powder

Point Makeup

1. Eyebrow
  2. Eyeliner
  3. Eyeshadow

Cheeks

1. Highlight
  2. Blush

Lips

1. Lip care
  2. Lip liner
  3. Lip color
  4. Lip gloss
 เคยใช้ค่ะ ,, แต่โชคดีว่าเป็นคนที่หน้าไม่ค่อยแพ้อะไรมาก เลยเปนสิวนิดหน่อยค่ะ

แนะนำว่าให้หยุดใช้ไปเลยค่ะ ส่วนรอยสิวรอยแดง ก็อย่าไปแกะ ถ้าเป็นมากก็แนะนำหาหมอผิวหนังเลยจ้า

^^
==' เห็นใจคะ ช่วยอะไรไม่ได้เลย

หยุดเถอะค่ะ ก่อนที่มานจะแย่ไปกว่านี้ แสดงว่ามีสารอันตรายยแน่ๆ เลย สิวขึ้นก็ พยายามหาหมอ หรือทายาเอา อย่างโอนะค่ะ  สิวผดก็ชอบขึ้นค่ะ บ่อยมาก เป็นแบบ เม็ดใสๆ อ่าค่ะซื้อยาร้านหมอแถวบ้านมาทา จำชื่อไม่ได้อ่าค่ะ บอกหมอว่ายาแก้แพ้เครื่องสำอางค์อ่าค่ะ เค้าจะเอาให้เป็นหลอดๆ เขียวอ่าค่ะ ทาได้ 2 วัน หายเลยค่ะ เพิ่งเป็นมาหยกๆ ค่ะ แต่ว่าอาจไม่ได้เป็นมากเท่ากับเจ้าของกระทู้นะค่ะ
ปล.  อย่าคิดมากนะค่ะ >_<  พยายามอย่าแกะ  นอนเยอะๆ ดื่มน้ำเยอะๆ อย่าเครียดค่ะ ช่วยได้

เพื่อนเราเคยใช้ค่ะ...หยุดแล้วเป็นแบบนี้เลย..แต่ก็ต้องอดทนถ้าอยากหยุดจริงๆ..กินยาแก้แพ้..ทายาฆ่าเชื้อ...ใช้ครีมอ่อนๆไปก่อน...ร้านยาจัดมาให้ค่ะ...เพื่อนเราเห่อขึ้นมา 3 วัน..แบบไม่กล้ามามหาลัยเลย..

แต่ตอนนี้หายแล้วค่ะ...เพื่อนเราหน้าใสยิ่งกว่าเมื่อก่อนอีก

สรุปคือ...ต้องอดทนช่วงที่มันเห่อ...แล้วต่อไปจะดีเองค่ะ

เป็นค่ะ หน้าลอกมากมายเป็นขุยน่าเกลียดอ่ะ แบบว่าทาแป้งไม่ได้เลยขุยขึ้น...
แล้วก็คันด้วยค่ะ เราลอกอยู่ประมาณเกือบสองเดือนแน่ะ
ก็ไม่ได้ทำอะไรกับมันนะ
เด๋วมันก็หายเอง...แต่สำหรับคนอื่นๆก็ไม่รู้ว่าเค้ามีวิธีรักษากันยังไง
เลิกเถอะค่ะ...ปล่อยไว้นานๆยิ่งจะไม่ดีนะค่ะ

น่าจะเลิกใช้ไปเลยนะค่ะ  ช่วงแรกอาจจะหาครีมบำรุงผิวอ่อน ๆ ที่เหมาะกับสภาพผิวเราใช้ไปก่อน รอให้ผิวปรับสภาพได้แล้วค่อยหาครีมบำรุงที่เพิ่มระดับในการดูแลผิวยกระดับขึ้นมาอีก มันน่าจะดีกว่าที่ยังทนใช้ (ครีมที่ปนเปื้อนด้วยสารปรอทน่ะคะ่)
เลิกใช้ค่ะ แล้วรอดูผล ถ้าไม่ดีขึ้นไปหาหมอค่ะ

เราเคยใช้แล้วเลิกใช้ประมาณเดือนนึงก็ยอมค่ะ

เลิกใช้แล้วแต่หน้าก็ปกติแต่แอบมีสิวอุดตันเลยไปหาหมอรักษาให้ค่ะ

ตอนนี้ปกติดีแล้ว

ยังไม่ต้องเลิกใช้ทันทีแบบหักดิบ ให้ค่อยๆเลิก โดยการใช้ครีมจุฬากับครีมบำรุงตัวใหม่สลบกันไปจนกว่าหน้าเราจะปรับสภาพได้แล้วค่อยเลิกอย่างเด็ดขาดคะ

อย่างเช่น ช่วงแรกใช้ครีมจุฬา2วันครีมตัวใหม่1วัน ต่อมาก็เป็นวันเว้นวัน ต่อมาก็เป็น เช้าเย็น ถ้าสังเกตว่าหน้าเราปรับสภาพกับครีมตัวใหม่ได้ดีโดยไม่มีผดหรือสิวแล้ว ให้โยนเจ้าครีมจุฬาลงขยะไปเลยคะ

ลองดูนะคะ

เคยอ่านเจอในห้องแป้ง เรื่องการหยุดใช้ครีมหน้าขาวที่มีส่วนผสมของกรด.....อะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ คล้ายกรด

วิตามินเอ ที่ทำให้หน้าขาว ซึ่งไม่รู้ว่าในครีมหมดจุฬามีส่วนผสมนี้อยู่รึเปล่า  ซึ่งมันจะหยุดใช้เลยไม่ได้ ต้องค่อยๆลด

ไปทีนะนิด โดยทาสลับกับ ครีมไวเทนนิ่งทั่วไปตามท้องตลาด มันมีวิธีการทาอยู่แต่เราไม่ชัวร์อ่ะไม่กล้าบอก ขอโทษ

นะ ช่วยได้เท่านี้จริงๆ ลองค้นหาข้อมูลดูนะ

เราว่าหยุดใช้ดีกว่านะ ถ้าทาต่อไป มันก็จะสะสมไปอีกอ่ะ

เกือบไปแล้ว เคยมีเพื่อนแนะนำให้ใช้ค่ะ แต่ดีนะ ไม่ใจอ่อน มันขนาดนั้นเลยเหรอ
อดทน ค่ะ ไม่งั้นก็ต้องไปหาหมอ แล้วเอาครีมไปให้หมอดู ว่ามีส่วนผสมอะไรบ้าง
สู้ๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็นนะ เราจะพยายามอดทน สู้ตายยย
เราเคยใช้แล้วหน้าเราเยินอ่ะคะ

ทุกวันนี้ที่เราเสียเงินค่ารักษาหน้าเดือนเดือนละ8พัน!!! เพราะครีมนี้อ่ะคะ

อาจจะดีกับคนอื่นแต่หน้าเรามันไม่ถูกด้วยจริงๆ

หมอเราบอกว่าที่หน้าเราเป็นแบบนี้เกิดจากการแพ้สเตรอยด์หรือสเตียรอยด์อะไรนี่ละคะ

ทุกวันนี้ก็ดีขึ้นแต่รอยก็ยังทำให้เจ็บ๙จนถึงทุกวันนี้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ออราตาโตนะ เรามาสู้ด้วยกันนะ 

ใช่ได้ประมาณเกือบเดือน แรก ๆ ก็ดีแต่ใช้ไปใช้มาสิวขึ้นเยอะมาก ทำไงก็ไม่หายแล้ว  TT'

แล้วตอนนี้ meaw เลิกใช้ได้ยังอ่ะ เราว่าครีมตัวนี้มันทำให้เกิดสิวอุดตัน เราเป็นคนที่รักษาความสะอาดมาก อาจจะนอนดึกหน่อย เพราะต้องอ่านหนังสือสอบ meaw เลิกใช้ได้แล้วบอกเราด้วยนะ เป็นกำลังใจให้นะ เราเข้าใจคนเป็นสิวดีกว่ามันเครียดมากกก ใครๆก้อยากหน้าใสอ่ะนะ
วิธีหยุด
- ก่อนอื่นคืออย่าหยุดใช้ผลิตภัณฑ์ที่ผสมสารไฮโดรควิโนนทันทีเด็ดขาด เพราะการที่การหยุดใช้ทันที (เน้นว่าอย่าหยุดใช้ทันที)จะทำให้ฝ้า หรือสีผิวส่วนที่ทานั้นกลับมาเข้มเหมือนเดิมหรือมากกว่าเดิมได้ค่ะ
- เราจะเริ่มหยุดผลิตภัณฑ์ที่ผสมสารไฮโดรควิโนนโดยใช้ครีมไวท์เทนนิ่งตัวอื่นๆ ที่ไม่มีสารไฮโดรควิโนน แทรกเข้าไปเริ่มจากทาสลับกันวันเว้นวันเป็นเวลา 2 สัปดาห์ แล้วก็ทาสลับกันวันเว้นสองวัน เป็นเวลา 2 สัปดาห์ และสุดท้ายสั่งลาด้วยการทาสลับกันวันเว้นสามวัน เป็นเวลา 2 สัปดาห์ เป็นอันเสร็จวิธีหยุดผลิตภัณฑ์ที่ผสมสารไฮโดรควิโนนแล้วละค่ะ แต่ระหว่างหยุดหรือหลังจากหยุดแล้วก็ต้องหมั่นดูแลทากันแดดเยอะๆนะคะสำคัญ มากๆเลยค่ะ

credit: คุณ snowapple จาก พันทิป ค่ะ http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9702307/Q9702307.html

เป็นกำลังใจให้หยุดได้เร็วๆนะคะ :)

ความรุ้สึกเดวกันเรยอ่า

ยังไม่ได้เลิกใช้นะ

แต่ใช้น้อยลง แต่ก่อนใช้เช้า + ก่อนนอน
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยแล้ว

เพราะคิดว่าอาจจะมีสารอันตราย
ต้องหยุดบ้างแล้ว -*-
เพิ่งเป็นค่ะแล้วก็เพิ่งหาย พอเป็นปุ๊ปก็ไปหาหมอผิวหนังที่รพหัวเฉียว หมอให้ครีมมาทา สองวันก็หายแล้วค่ะ แต่ต้องทาไปเรื่อยๆ ปัจจุบันหายเรียบค่ะ  แต่หมอเค้าจะบอกว่า ต่อจากนี้หน้าห้ามโดนสารเคมีใดๆทั้งสิ้น โฟมล้างหน้าก็ไม่ได้ต้องล้างน้ำเปล่าอย่างเดียว เวลาล้างก็เอาผ้าขนหนูมาถูๆหน้ากำจัดความมันด้วยค่ะ หายเร็วมากๆ
เป็นสิวลองใช้แป้งน้ำศิริราชดูสิค่ะ ราคาไม่แพงด้วยสิวเล็กสิวใหญ่เราใช้แล้วเห็นผลดีค่ะ
เป็นเหมือนเราเลยค่ะ

เราตัดสินใจหยุดแบบหักดิบเลย   เจอปัญหาเดียวกันเลยค่ะ สิวผด หน้าเิยินมาก ๆ 

แต่เราไปเจอน้ำมันมะพร้าว ใช้บำรุงผิว(คนขายบอก) ทีแรกก็กล้า ๆ กลัวๆ ใช้เช็ดหน้าก่อนอาบน้ำ

พอล้างหน้าเสร็จก็เช็ดด้วยน้ำเกลือ

อดทนประมาณ 3 เดือน หน้าดีขึ้นมาก ตอนนี้ก็ประมาณ 7 เดือนแล้ว เราใช้น้ำมันมะพร้าว ทั้งกิน ทา หมักผม

ผิวพรรณก็ดีขึ้น แต่เรากินแค่วันละ 1 ช้อนโต๊ะนะ ก่อนอาหารเช้า 30 นาที

ผลลัพธ์ตอนนี้หน้าเนียนมาก ดูธรรมชาติ ไม่ขาวเวอร์เหมือนตอนใช้ครีม แล้วก็ใช้ครีมบำรุงธรรมดา กันแดด

ลดค่าใช้จ่ายเครื่องสำอางค์ไปได้เยอะเลย (เราเป็นคนผิวผสม ใช้น้ำมันมะพร้าวแล้วไม่มีปัญหาเรื่องสิวเลย )

เราใช้ชุบกับสำลีแล้วก็เช็ดหน้า  นวดที่หน้าเบา ๆ แล้วก็ล้างออก

ลองพิจารณาดูนะคะ หวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย

เพื่อนเราก็เป็นค่ะ สามคนเลย
เพราะครีมหมอจุฬาเนี่ยแหละ ที่เป็นกระปุกทรงกลมๆ ใสๆ
ตอนแรกเพื่อนๆเราไม่รู้ว่าทำไมสิวเห่อหน้าขนาดนั้น พอมีคนนึงไปหาหมอสิว
แล้วเอาครีมตัวนี้ให้หมอดู แล้วหมอเอาไปตรวจเค้าบอกว่า
มีสารปรอทเยอะมาก!!! เพื่อนเราใช้ครีมหมอจุฬาทั้งสามคน
เลยรู้ว่าเป็นเพราะครีม ตอนที่สิวขึ้น เพื่อนเราหยุดใช้กันไปแล้วประมานเกือบเดือนน่ะค่ะ
บางคนก้สองเดือน สิวถึงขึ้นเห่อมาก ๆ ๆ ๆ แบบ เยอะจริงๆ
เพ่อนเราเสียเงินไปรักษาหมอสิวกันเยอะมากๆ

แต่ทำให้ได้รู้ว่า ครีมหมอจุฬาของแท้ ไม่มีเป็นกระปุกกลมๆใสๆ
ต้องเป็นกระปุกที่มันใหญ่ๆหน่อยอ่ะค่ะ ที่ดูหรูๆเลยอ่ะ นั้นคือของแท้
พวกที่ขายทั่วไปนี่ ของปลอมหมดเลยค่ะ

น้องอู้ไม่เคยใช้นะคะ แต่อาการเหมือนกันเลย น้องอู้ใช้ครีมตัวอื่น ตอนหยุดยา คือหักดิบเลย ทนเอา แล้วก็บำรุงของคลินิกตัวมอยเจอร์ Clinique Moisture Surge Extended Thirst Relief ดีมากๆเลยค่ะ หน้าชุ่มชื่นขึ้นเวลาคันก็ทานยาแก้แพ้ค่ะ แต่ส่วนมากทนเอาค่ะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้
ต้าร์เคยใช้ค่ะ ตอนใช้หน้าดีมาก แต่พอได้ยินสรรพคุณอันไม่ดีของมันเลยอยากเลิกใช้

พอหยุดขาดไปเลยเนี้ย 2-3 วัน หน้าเริ่มคันยิบๆแหละสิวผดเริ่มมา ก็ต้องกลับไปใช้อีกเพื่อให้มันหายคัน

ต้าร์ใช้วิธีแบบว่า จากทาทุกวันเป็น 3 วันครั้ง และก็ค่อยๆลดระยะเวลาวันลงค่ะ อย่าเกาะที่คัน อย่าบีบสิว

พร้อมกับต้องหาผลิตภัณฑ์ที่เราใช้ไม่แพ้มาใช้ต่อเลยค่ะ ทาแทรกไปในวันที่เราไม่ทาหมอจุฬาแทน

ทำไปเรื่อยๆค่ะ จนแบบ ทาหมอจุฬาอาทิตย์ละครั้ง แล้วหน้าเราจะเริ่มปรับสภาพผิวไปเองค่ะ แต่เราอาจจะรู้สึกว่าหน้า

ไม่ใส่เหมือนตอนใช้หมอจุฬาน่ะค่ะ  ต้องอดทนค่ะ อย่าหงุดหงิด ตอนนี้ต้าร์โยนทิ้งไปแล้วค่ะเลิกขาดดดดดดดดดด

สู้ๆน่ะค่ะ หยุดใช้ตอนนี้แล้วจะได้มีเวลารักษาหน้าให้อยู่กับเรานานๆๆๆๆ

เราเคยอ่านใบปลิวอันนึง ไปหยิบมาจากคลินีกความงามที่ไหนซักแห่ง
เป็นใบรวมครีมอันตราย มีครีมหมอจุฬาด้วยค่ะ จำได้แม่นเลย เพราะเคยคิดลองใช้
เหมือนกับว่าใส่ส่วนผสมอะไรซักอย่างที่อันตรายไป
ก็ไม่รู้ทำไมยังให้ขายอยู่ สงสัยไม่ได้ใส่เยอะจนเกินกำหนด อย มั้งคะ
ในใบปลิวมีตั้งหลายครีมที่ขายเต็มท้องตลาดเลย แต่เราจำชื่อไม่ได้
จำได้ครีมหมอจุฬ่าอันเดียว

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น