สอนวิธีฉีกขาหน่อยจร้า

คือว่า จขกท. ฝึกได้ 2 เดทอนแล้วแต่ฉีกแบบข้างไม่ลงซักที แต่ตัวอ่อนพอสมควรคะ
ขอถามเป็นข้อเลยนะคะ
1. เวลาวอม์ร่างกายต้องวอม์ยังไงคะ
2. เวลาจะฉีกขาต้องทำยังไงคะ แบบว่าฉีกยังไงอ่าคะ
3. เพื่อนๆใช้เวลาเท่าไรคะ
เอิ่ม ธรรมดาฉีกขาวิธีไหนละคะ
เรียนบัลเล่ต์เหรอคะ?

คือว่า เวลาฉีกขานะ ให้กางขาออก แล้วไถลไปตามพื้น ถ้าให้ดีใส่ถุงเท้าหน่อยก้อจะดีคะ
แล้วเอามือยันพื้นไว้ ให้รู้สึกตึงๆแถวต้นขา ขาหนีบ แล้วหยุด นับ 1-20 พอมั้งคะ
ทำทุกวัน ค่อยๆลดระดับลง พยายามให้เปนเส้นตรง
ให้ฉีกขาตรงกลาง คือ ตามแนวนอนก่อน ให้รู้สึกว่าขามันยืดได้เยอะแล้ว ค่อยเริ่มฉีกขาทางข้าง

วอร์มร่างกายก่อนฉีกขา ไม่มีจ้ะ

เวลาตามแต่ร่างกายแต่ละคนจ้า ช้า-เร็ว ไม่เท่ากันนะ
กรรม ทำไมเราฝึกด้านข้างก่อน รู้สึกว่ามันลงง่ายกว่า - -;

คือเราฝึกข้างๆจนเส้นมันค่อนข้างยืดแบบ อีกคืบนึงก็ถึงพื้นแล้วอ่ะค่ะ
แล้วมันก็ไม่ยอมลงอีกเลย เราก็เลยทำงี้

นั่งขัดสมาธิก่ิอนนะ ยืดขาข้างที่ถนัดไปข้างหน้า
แล้วดึงขาอีกไปไว้ข้างๆแบบตอนนั่งพับเพียบอ่ะค่ะ
หายใจลึกๆ จับข้อเท้าขาที่อยู่ข้างหน้าในถนัดด แล้วก็

ผ่างงงง ยืดขาข้างที่พับไว้ไปข้างหลังให้มากที่สุดด
แต่ถ้ายืดให้มันตรงไม่ได้อย่าฝืนนะ
ค้างไว้ซักสิบวิแล้วลองใหม่

เราทำท่านี้ครั้งเดียวยืดได้หมดทุกท่าเลยทั้งหน้า ทั้งข้าง (ฮาา)

พอยืดได้แล้วก็ต้องยืดทุกวันนะ ไม่งั้นเส้นจะกลับที่ แล้วจะยืดไม่ได้อีก = =

สู้ๆจ้า !

ปล. เราฝึกสองเดือนอ่ะปิดเทอม 55555

เอ่อ ฉีกแบบนั้น เราไม่แน่ใจว่านั้นแบบโยคะปะคะ?
ถ้าแบบบัลเล่ต์ไม่แนะนำแบบนั้นนะ เพราะมีโอกาสที่เส้นจะพลิกได้ค่ะ

ถ้าฉีกขาแล้วเจ็บ ให้นั่งเหมือนนั่งสมาธิ แต่ให้ฝ่าเท้าประกบกันแล้วกดตัวให้หัวติดกับเท้าและยืดแขนไปข้างหน้าค่ะ
มีวิธี วอร์ม ครับ บอกไม่ถูก แต่ประมาณนี้เรย

http://www.youtube.com/watch?v=tmSPbPLwCDE&feature=channel
อ่า ท่ารุ่นพี่สอนค่ะ
รุ่นพี่ที่้เรียนบัลเล่ต์ด้วยกันบอกให้ลองทำท่านี้ดูถ้าอยากทำได้เร็วๆ
แต่ต้องฝึกยืดให้ได้พอสมควรก่อนนะ เช่นเืกือบๆจะถึงพื้นแล้ว ประมาณนั้นน่ะค่ะ
ไม่ใช่ว่าเพิ่งฝึกแล้วทำเลย เจ็บตายยย ก่อนจะทำได้คงนอน รพ ก่อน
เส้นฉีกขาด เส้นพลิก เส้นยึด = ='

ฉีกขานี่เพื่อนเราบางคนฝึกตั้งห้าปีแน่ะ มันแล้วแต่คนจริงๆค่ะ - -;

ปล.เคยโดนครูง้างขาให้เจ็บน้ำตาเล็ด ค่อยเป็นค่อยไป ดีที่สุดค่ะ ^^

ของเราตอนแรกค่อย ๆ ลง .. แบบไม่ได้ทำเรื่อย ๆ อ่ะ
แต่เราก็เต้นโคฟเวอร์ของ f(x) ก็เลยต้องยืดเส้นบ้างอะไรบ้าง .
เพลง lachata มันมีเตะขาสูง ก็เลยต้องยืดบ่อย ๆ (:

แล้วเมื่อพุธที่แล้ว เราอยากฉีกได้ ฮึดมาก !
เลยแบบค่อยๆๆ แล้วก็ลงปรื๊ดไปเลย ทีเดียว ก็ได้เลย (:
แต่สะโพกยังเบี้ยวอยู่ เราก็พยายาม ..
พอตื่นเช้ามาอีกทีเจ็บขาเลย ฮ่าฮ่า x'D
จนวันนี้ยังไม่ค่อยหายเลย แต่เราก็ยังไม่เข็ดนะ !
คิดว่าถ้าเส้นหายแล้วจะยืดอีกรอบ !
 เราเรียนเทควันโด อาจารย์จับฉีกอ่ะ ค่อยๆฝืนไปเรื่อย แต่ต้องมีผู้รู้ดูแลนะไม่งั้นอันตราย
น้องสาวก็ฝึกจากด้านข้างก่อนอ่า นั่งลงแ้ล้วกางขาออกเท่าที่กางได้ โน้มตัวลงให้หน้าิดพื้น แรกๆจะตึง พอตึงน้อยลง ก็ถ่างขามากขึ้น หันตัวไปด้านข้างแทนนะแรกๆ ทำไปสักสองอาทิย์ก็ฉีกได้ละ หรือน้องสาวเรามันตัวอ่อนนะ
ระวังฉีกขาผิดวิธีเส้นพลิกได้นะคะ =_=;

ฉีกขาท่าเบสิกดีที่สุดค่ะ เพราะจะสามารถทำได้ทุกท่า

สู้ๆนะคะ ^^
เราโคฟเพลง Bad Girl Good Girl - Miis A อยู่อ่ะ มันต้องเตะขาสูง ทำยังไงให้ ฉีกได้เร็ว ๆ บ้างอ่ะค่ะ ?
ผมเรียนเทควันโดอะคั่ปผมอยากฉีกขาแบบติดพื้นเลยอะคั่ปอยากรู้ว่ามีวิธีอย่างไรบ้างคั่ป ^ ^"
ทำไงดีอ่ะค่ะ ฉีกขาไม่ได้ซักที คือฉีกขาไปด้านข้างก่อนอ่ะค่ะ แต่มันก็ตรงดีค่ะ แต่ขาทั้งสองข้างยังงออยู่นิดๆอยู่เลยอ่ะค่ะ แล้วอีกอย่าง ส่วนล่าง ^^ ก็ยังไม่ติดพื้นเลยอ่ะค่ะ แต่แค่ประคาณครึ่งคืบอ่ะ ที่อยากฉีกได้เพราะจะได้โคฟเพลงเกาหลี

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น