Laser สิวหิน : ทำหน้าใสๆให้พังยับเยิน แล้วขุนหน้าเยินๆให้บริ้งเหมือนเก่า

1 26
สวัสดีสาวๆ โป้ยเป็นสมาชิกจีบันมานานมากกกก แต่หลังๆนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสเลย ได้แต่คอยแอบดูอยู่เงียบๆ อิอิ

คือเรื่องมีอยู่ว่าโป้ยเคยเป็นสิวมากถึงมากที่สุดค่ะ ไม่ถึงกับเป็นสิวอักเสบ แต่มันลามไปเกือบทั่วหน้า
ทนไม่ไหวก็เลยไปหาหมอ เข้าคอร์สไป 1 คอร์ส
พอใกล้หมดคอร์สแล้ว ส่องกระจกดู เอ....ไอ้เม็ดๆที่อยู่ตรงใต้ตาข้างขวาเนี่ย มันไม่เห็นยุบเลย
ก็เลยปรึกษาหมอค่ะ

อันนี้เป็นรูปก่อนรักษาค่ะ มันจะมีเม็ดๆอยู่ตรงตาขวานะคะ

เรา: หมอคะ เม็ดๆตรงใต้ตานี่มันคืออะไรหรอคะ(ชี้ให้หมอดู)
หมอ: เนี่ยหรอ (ใช้ไม่จิ้มฟันจิ้มๆ) มันเป็นสิวหิน
เรา: แล้วจะทำให้มันหายไปได้มั้ยคะ
หมอ: ก็มีวิธีคือต้องเลเซอร์ เพราะของหนูมันแข็ง กดไม่ได้
เรา:แล้วหมอทำได้มั้ยคะ
หมอ: ได้สิ จะทำเลยมั้ย
เรา: (ตกใจนิดนึง ไม่ได้เตรียมใจมาเสียตังค์) ราคาเท่าไหร่อ่ะคะ
หมอ: อืมมม ปกติหมอคิดเม็ดละ 300 นะ
เรา: แล้วของหนูนี่มันมีกี่เม็ดอ่ะคะ(คิดในใจว่ามันมีเม็ดใหญ่ๆ อยู่ 3 เม็ดก็น่าจะพอไหวนะ ^^)
หมอ: นับดูคร่าวๆแล้ว หมอนับได้ 16 เม็ดนะ แต่อาจจะมีมากกว่านั้นอีก
เรา: !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

(ช๊อคค่ะ 16เม็ด เม็ดละ 300 รวมเป็น 4800 โอ้วววววววว แพงไปมั้ยหมอ)

เรา: เงียบ ไม่ได้พูดอะไร
หมอ: แต่ของหนูถ้าเหมาไปเลยหมอลดให้นะ
เรา: เงียบอีก ยิ้มแหยๆ ให้หมอ รอฟังราคาต่อไป
หมอ: หมอคิด 3500 ละกัน ระยะเวลาทำ 2 เดือน ภายใน2เดือนนี้จะมาทำกี่วันก็ได้จนกว่าจะหาย
เรา:ค่ะ งั้นทำเลยก็ได้ค่ะ
(คิดในใจ 2 เดือน ทำกี่ครั้งก็ได้ แบบนี้จะมาทำวันเว้นวันเลย เอาให้คุ้ม โฮะๆๆๆๆ
)

แล้วพี่พนักงานก็แปะยาชาให้ 30 นาทีแล้วเค้าก็เรียกไปขึ้นเขียงค่ะ
หมอก็ให้หลับตา แล้วเค้าก็อธิบายว่า ตอนนี้จะยังไม่เจ๊บนะ แต่พอยาชาหายมันจะปวดๆ เมื่อยๆหน่อย อาจมีอาการคลื่นไส้ได้
เราก็ ค่ะๆๆๆๆๆ ตอนนี้ไม่กลัวเลย เฉยๆ

หมอก็เริ่มเล็ง (เราปิดตาอยู่) แล้วก็ยิงค่ะ ความรู้สึกแรกคือ ได้กลิ่นไหม้!!! กลิ่นเหมือนหมูปิ้งนั่นแหละ
คิดในใจว่า เอ๊ะ เนื้อเราโดนเผาหรอเนี่ย เริ่มจิตตกนิดนึง เสียงมันจะเหมือนในหนังเลย เสียงดาบเลเซอร์ในเรื่องสตาร์วอร์อ่ะค่ะ
เสจแล้วหมอก็ปิดผ้าก๊อดให้ค่ะ แอบเมื่อยตานิดนึง ง่วงด้วย
หมอก็บอกว่าให้นอนมากๆ ให้ยามา เหมือนเบตาดีนเลย แล้วก็บอกว่าถ้าปวดก็กินพาราได้
วันพรุ่งนี้สะเก็ดจะเริ่มขึ้น ประมาณ1อาทิตย์สะเก็ดจะเริ่มหลุด แล้วสีมันก็จะค่อยๆจางลง
โดนน้ำได้ แต่ให้เบาๆมือ ห้ามแกะเด็ดขาด ให้สะเก็ดมันหลุดไปเอง

พอกลับบ้าน แม่ช๊อคค่ะ ป๋าก็ช๊อค ถามกันใหญ่ว่าไปทำอะไรมา แอบจิตตกมากกกเลย ขนาดเราบอกเค้าไว้ก่อนแล้วนะว่าจะไปทำ
กลับบ้านแม่กับป๋ายังช๊อคเลย T______________T
เศร้ามากเลย กลัวไม่หายค่ะ
เห็นรูปแล้วอาจช๊อคนะคะ ที่เป็นสีเหลืองๆคือ ทายาไว้นะคะ

พอไปมหาลัย เพื่อนยิ่งไปกันใหญ่เลย ทักกันทุกคน แต่ละคนทำหน้าแบบช๊อคเหมือนน้ำจะท่วมโลก
บางคนบอกกับเราอีกว่า อยู่ดีๆไม่ชอบ หาเรื่องให้หน้าแหก เอ้าาาา!!! ซะงั้นอะ
พูดตรงๆคือเพื่อนแต่ละคนช่วยๆกันย้ำให้เราจิตตกมากถึงมากที่สุด
คือบางทีเค้าไม่ได้ตั้งใจอ่ะค่ะ อาจจะแซวเล่นๆ บางคนก็เป็นห่วง แต่เราแย่เลยช่วงนั้น
เพื่อนสนิทก็ให้กำลังใจ บอกว่าเดี๋ยวก็หาย เราก็พยายามไม่คิดเรื่องนี้มากอ่ะค่ะ
แต่พอส่องกระจกทีไร มันแวบบบบบเลย กลัวค่ะ กลัวไม่หาย กลัวเป็นแผลเป็นไปตลอดชีวิต
บางทีแอบร้องไห้ด้วย ร้องไห้ก็ต้องรีบเช็ดน้ำตา เพราะเดี๋ยวมันไปโดนแผล
เจอแฟน แฟนก็ช๊อค ตกใจว่าทำไมหน้าเป็นแบบนี้ ช่วงนั้นไม่อยากออกไปไหนเลย อยากอยู่บ้าน ไม่อยากไปเรียนเลย
แล้วเรามีผลข้างเคียงคือ ตอนนั้นได้กลิ่นเนื้อที่โดนเผาอ่ะค่ะ พอเราเดินผ่านเตาหมูปิ้ง เนื้อปิ้ง เราแบบ จะอ้วกมากกก
นึกภาพเนื้อเรากำลังไหม้แล้วกินอะไรไม่ลงเลย กลิ่นมันติดจมูก

อันนี้หลังจากไปทำมาประมาณ 5 วันค่ะ สะเก็ดยังไม่หลุด แต่ก็เริ่มแห้งแล้ว
คือปกติถ้าเราไปมหาลัยเราจะทายาแค่ตรงที่มันเป็นแผลอ่ะค่ะ
แต่ถ้าอยู่บ้านจะราดเยอะๆเละทั่วหน้าเลย
จากที่คิดไว้ว่าจะไปทำเลเซอร์วันเว้นวัน หุหุ ตอนนี้ไม่อยากไปทำอีกแล้ว อยากทิ้งเงิน 3500 ไปเลย
ป๋าก็ไม่ว่าอะไรค่ะ บอกว่าให้ทำอะไรที่เราสบายใจ ป๋าเห็นด้วยหมด แต่ไหนๆก็ทำแล้ว ป๋าก็คิดว่าน่าจะทำให้มันหายไปเลย
แต่ถ้าเราไม่สบายใจที่จะทำ ป๋าก็ไม่ว่าอะไร ลูกของป๋าสวยเสมอ
จึ๊กกก ซึ่งมากกกก เราเลยรู้สึกผิดถ้าเราไม่ไปทำอีก

เพื่อนสนิทก็เตือนสติค่ะ ว่าไหนๆเราก็ทำแล้ว ไม่ใช่ว่าแผลเป็นจะไม่หายซะหน่อย เด๋วสะเก็ดมันก็หลุด อย่าไปฟังคนอื่นแซวมาก
มันจะทำให้เครียด

ผ่านไป 1 เดือน เราก็ไปทำเลเซอร์รอบ2ค่ะ

คราวนี้หมอยิงหนักเลย หมอบอกว่าเอาให้หมดไปเลย จะได้ไม่ต้องเจ็บตัวบ่อย
เราคิดในใจ ดีมากกกค่ะ เอาให้หมดๆๆๆ

คราวนี้ก็เหมือนเดิม แต่เพื่อนก็เริ่มชินค่ะ มีบางคนก็ถามว่า ไปทำมาอีกแล้วหรอ
เราก็ อืมมม มันยังไม่หมด เพื่อนบางคนก็ชินแล้ว
แฟนเราก็เฉยๆค่ะ เริ่มชิน

รอบที่2 ผ่านไป1สัปดาห์ แผลเริ่มตกสะเก็ดแล้ว

จริงๆมันยังไม่หมดอ่ะค่ะ ยังมีใต้ตาอีก แต่เราไม่ได้ไปทำอีก ติดสอบบ้าง เดินทางไม่สะดวกบ้าง

แต่ผลที่ออกมามันโอเคค่ะ เราพอใจแล้วแค่นี้

ผ่านไป 2 เดือน ยังมีรอยอยู่นิดหน่อย

ผ่านไป 6 เดือน

ผ่านไป10 เดือน
สบายใจแล้วค่ะ ขอบคุณสาวๆที่ติดตามชมนะคะ อาจจะยาวหน่อย แต่หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ ^^

poi shemon

poi shemon

สิวขึ้นเพราะล้างหน้าไม่สะอาด จนหน้าเยินไปหมด
ต้องหยุดแต่งหน้า เสียเงินไปหาหมอหลายหมื่น
ต่อไปนี้หนูจะพิถีพิถันกับการเช็ดเครื่องสำอางให้มากๆค๊าาาาา

FULL PROFILE