[[ อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีใครเคย++ ตัดไฝ จี้ไฝ ++ อะไรแบบนี้มั้ยคะ เป็นอย่างไรบ้าง ]]

คืออยากทราบใครเคยมีประสบการณ์ ตัดไฝ จี้ไฝ บ้างอ่ะคะ

ขอแชร์ๆกันหน่อยนะคะ คือ เรามีไฝหรือขี้แมลงอะไรก็ไม่รู้ใต้หางตา
ซึ่งมีแต่คนทักว่า น่าจะไปตัดไฝออก
เพราะตรงโงวเฮ้งที่มันขึ้นไม่ค่อยดี

จึงอยากทราบว่า ใครเคย ทำมาแล้วบ้าง แพงมั้ย และอีกอย่างสำคัญมาก เจ็บมั้ยอ่ะคะ

ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามนะคะ
Have A Nice Day กันทุกคนนะคะ
เคยตัดไฝที่ใต้มุมปากอ่ะค่ะ
ทำกับคลีนิกแถวบ้าน
หมอมือหนักอ่าค่ะ
เจ็บน้ำตาไหล เย็บแผลไม่สวยอีกตะหาก
ToT
รักษาแผลดีๆ ก็จะไม่ค่อยเป็นแผลเป็นค่ะ
เคยเรเซอร์อะ  ที่คลีนิกแถวต่างจังหวัดนี่แหละ

แอบมีกลิ่นไหม้ๆๆ เป็นธรรมดา หุหุ

แต่ ไฝมัน ก้แค่จางๆๆ ลงไป

ตอนเรเซอร์ใหม่ ห้ามโดนแดด พยายามเลี่ยงๆๆ ไว้

เพราะน้องเราด้วยความเป้นเด็กไม่กลัวอะไร   ไฝมันกลับใหญ่กว่าเดิมมมมมมม

รอฟังข้างล่างอีกเสียงด้วยน๊าาาาา  (นี่เป้นเรื่องที่เราเกิดกับตัวเราเองนะจ๊ะ)
เคยเอาไฝตรงมุมปากล่างออกค่ะ
ไม่แพงมากนะค่ะ
ใช้วิธีเลเซอร์จี้เอาค่ะ ไม่เจ็บเลย
เราไปเลเซอร์ขี้แมลงออก 8 เม็ด บนหน้าอ่าค่ะ อย่างที่ คห. ข้างบนบอก

เหม็นเนื้อตัวเองไหม้ 555+  มันแอบกลับมา 2 เม็ด เสียดายเงินนนนน

ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณหมอจะเป็นคนบอกเองค่ะ ว่าจี้ได้หรือว่าไม่ได้ บางอันเป็นกระ คุณหมอก็ไม่ทำให้ค่ะ
เคยตัดๆไฝบริเวณจมูก(ตรงกลางระหว่างตาน่ะค่ะ เรียกว่าอะไร...) เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
คุณหมอทำดีมากไม่ค่อยเจ็บ
ฉีดยาชาแล้วก้ปาดออก กึ๋ย..เย็บประมาณ 4 เข็มมมั้ง พอ 7 วันไปตัดไหม
มีรอยแผลเป็นนิดเดียว
จนบางทีลืมไปแล้วว่าตัวเองเคยมีไฝตรงนี้ด้วย

อ๊ายๆๆ

ข้างบนป้าจ๋าป่าวคะ จะบอกว่ามีที่เดียวกันเลย

แถมมีที่ข้างขมับอีกค่ะ  อยากเอาออกแต่พ่อบอกว่ามันใกล้ตาอ่ะ

ไม่รู้ทำได้ป่าว

เคยทำค่ะ เลเซอร์ไฝเม็ดใหญ่ตรงคอด้านหลัง เจ็บตอนฉีดยาชาแป็บๆ ค่ะ พอเลเซอร์ออกแล้วไฝหลุดออกทันที
เหลือไว้แต่รอยแผลแดงๆหลังจี้ หมอก็จะให้ยาแบบใสๆทาแต้มแผลไว้ อาทิตย์หนึ่งรอยแผลก็แห้งหายเป็นปกติค่ะ
และก็เคยเลเซอร์ไฝตรงต้นแขนค่ะ มีรากลึกด้วยนะ หมอจะฉีดยาชาก่อนเริ่มจี้ค่ะไฝตรงแขนนี้ มีรากลึกด้วยค่ะ
จี้เสร็จเป็นรูโบว๋เลยค่ะ ถ้ามีไฝมีรากลึกคุณหมอจะจี้เอารากออกมาให้หมดนะคะ ไม่งั้นมันก็จะขึ้นมาใหม่อีกน่ะค่ะ
ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบ ของ
matsuo_16,I-Cher,iicce,misSaOii,mamajar13,ออราตาโต นะคะ^______^

เมื่อเย็นไปเดินนัด เจอที่ร้านที่เขาประกาศ แต้มไฝ จุดละ 20 50 บาท ยืนมองอยู่ตั้งนาน
จะเข้าไปดีมั้ย......
แต่คิดว่ากลับมาอ่านคำตอบของเพื่อนๆ jeban ก่อนดีกว่า
เหอเหอ.....

ขอบคุณนะคะ
ขอบคุณ  noviechan นะคะ แบบหนูต้องเก็บตังค์แล้ว
เหอเหอ........
ตอบน้องออรา ใช่ค่ะป้าจ๋าเอง
มันอยู่ตรงกลางเลยล่ะ
คนโบราณจะว่ามันอยู่ตรงกลางแบบนั้นอันตรายแต่คุณหมอวินิจฉัยแล้วสมควรเอาออกค่ะ
เกรงว่าในอนาคตจะกลายเป็นมะเร็งได้น่ะค่ะ
เราเคยเอาขี้แมลงวันออกค่ะที่หน้า
แต่ขอบอกว่าไม่ได้ไปเลเซอร์อะไรที่ไหนเลย
บังเอิญว่าวันนั้นเราไปเดินเปิดท้าย
แถวบ้านนะค่ะ
แล้วมีร้านอยู่ร้านนึง เปิดเป็นร้านกำจักไฝ ขี้แมลงวัน
เลยลองเดินเข้าไปดู
ถ้าเป็นเม็ดเล็ก ราคา20บาทค่ะ
เม็ดใหญ่99บาท
เค้าจะเอาไม้จิ้มฟันจิ้มเบาๆค่ะบริเวณรอบๆไฝเราแล้วก้อเอาครีมของเค้า
แต้มลงไปบริเวณไฝเรารู้สึกแสบนิดๆนะคะ
แต่ว่าทนได้ หลังจากนั้นก้อเริ่มตกสะเก็ดค่ะ
แล้วขี้แมลงวันเราก้อหายไปเลยไม่มีรอยแผลเป็นด้วย..อิอิ
วันนั้นเสียไปแค่20บาทเองค่ะ
เคยแต่ไปจี้กระเนื้อที่ราชเทวีคลีนิคอะค่ะ แบบยาคล้ายๆกรดอะทำให้กระเนื้อมันแห้งแล้วหลุดไปเอง เจ็บมากน้ำตาเล็ด แต่แว้บนึงก้อหลุดแล้วก้อหายไม่ทิ้งรอยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น