ตัวอย่างสียางจัดฟันที่เคยใส่....(มีภาพประกอบ)

เนื่องจากการที่ต้องเปลี่ยนยางทุกเดือน ทำให้เกิดภาวะเครียดจากการเลือกสียางให้ถูกใจที่สุด
เราเลยนำภาพสียางที่เคยเปลี่ยนมา แค่ 4 สี จาก สีบานเย็น...ดำ...แดง จนมาถึงน้ำเงินมุก
มาให้สาว ๆ ได้ดูของจริง เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจเลือกสีครั้งต่อไป และจะนำมาอัพเดทเรื่อย ๆ
แต่ที่คลีนิคมียางให้เลือกประมาณ 14 (มั๊ง) ....ซึ่งดูเหมือนจะน้อยไปอ่ะนะ
ใครเคยใส่สีไหนแล้วเกิด  แนะนำไว้นะคะ จะลองเปลี่ยนดูมั่ง...

.....ขอบคุณสำหรับการรับชมและแนะนำจ้า

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
*** เพิ่มเติมภาพประกอบนิดหน่อยค่ะ  เพื่อเป็นแนวทางให้สาว ๆ ได้เลือกกันง่ายขึ้น***

สีฟ้าน้ำทะเลคะ

ยิ้มละแจ่มเลย

ใส่ประจำ

เราใส่สีชมพูอ่อนอยู่ ไม่ค่อยสวยนะเพิ่งใส่ครั้งแรกเลย  เพื่อนเราบอกให้ใส่สีแจ่มๆๆ ส้ม บานเย็น เราว่าเดือนหน้าจะส้มนะ

ชอบสีเงินๆอะค่ะ ใส่แล้วดูเหมือนไม่ใส่ มันออกแววๆดี
Muta=== สีฟ้าน้ำทะเล อ่านแล้วเห็นภาพเลย ท่าจะสวย
A_Aom=== สีชมพูอ่อน ไม่สวยเหรอ  อิ ๆ ดีนะที่รู้ก่อนไม่งั้นอ่ะใส่แล้วดับ
freshtax24=== สีเงิน ก็น่าลองนะ จับ ๆ แล้วแต่ไม่กล้าเปลี่ยน เดี๋ยวจะลองดู

--- ขอบคุณนะจ๊า สำหรับคำแนะนำ ---
ตอนจัดฟันสีที่ใช้บ่อยสุดจะมีสีส้มแสด ส้ม สีชมพูบานเย็น ฟ้าอ่อน วนไปวนมาอยู่เดิมๆนี้ค่ะ มันดูสว่างดี สีคล้ายๆปากด้วยพวกโทนชมพู ส้ม แจ่ม  ไม่ค่อยใช้สีสลับเพราะเห็นบางคนทำแล้วไม่สวยอะค่ะแล้วแต่ชอบ ต้องเลือกสีดีดี

ขี้ผึ้งเคยได้มาช่วงแรกๆ เหมือนจะหมดแล้วก็ไม่ได้อีกเลย (จำไม่ค่อยได้จัดมาหลายปีแล้ว) เพราะหลังๆจำได้ลวดเกี่ยวแก้มประจำค่ะ 
เชียร์สีฟ้าน้ำทะเลค่ะ  เอาแบบใส่แล้ว บริ้งเลย ๕๕
MuffinCaramel=== คิดเหมือนกันค่ะ ใส่สีสลับไม่น่าจะสวย แต่ก็ไม่เคยลอง
เจ๊ออยล์=== สีฟ้าน้ำทะเลอีกเสียงแล้วอ่ะ โอเคจ้า จะลองให้ได้

--- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า ---

ที่ชอบอยู่มีสีชมพู ม่วง น้ำเงิน แนะนำให้เอาสีเข้มๆ ไว้
1 เดือนถึงจะเปลี่ยนสียางครั้ง ถ้าเลือกอ่อนๆ ยางมันจะซีด
ไม่สวยอ่ะค่ะ บางทีเอายางสีอ่อนๆ แล้วไปทานพวกขนมจีน
ยางเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำแกงเลยอ่ะ น่าเกลียดมากจากประสบการณ์นะ

สีเีขียวค่ะ
ใส่แล้วสวยมากๆ
หน้าขาว เด่นสุดๆ
สีฟ้าน้ำทะเลก็งาม
สีไม่ซีดเร็วด้วย

สีเขียว เรืองแสงค่ะ
แต่จะแจ่มในที่มืดเท่านั้นนะค่ะ
กลางวันเป็นสีขาวอ่ะ

เดือนแรกก็ใส่ชมพูอ่อนค่ะ มันมองอารัยไม่เหงเลยค่ะ แทบจาเหงแต่เหล็ก
ใส่ชมพูเข้มหน่อย ถ่ายรูปก็ยังดรอปลง แต่ก็สวยดีน้า ปกติอ่า

petch@meaw=== พูดซะเห็นภาพเลยอ่ะ เรากินขนมจีนบ่อยมาก ดีนะที่บอกไม่งั้นอ่ะได้อายแน่ ๆ

sakura173=== สีเขียวโทนไหนจ๊า  เข้มหรืออ่อน เห็นเค้ามีหลายโทนอ่ะ เลือกยากมาก

nun_za!!=== เรืองแสงเหรอ เราปรากฏตัวในที่สาธารณะแต่ตอนกลางวันอ่ะ กลางคืนก็นอนไว ปิดไฟทีแฟนเห็นคงตกใจ ฟันเรืองแสง

-- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า ---

สีชมพูอ่อนใครว่าไม่สวย เราว่าสวยออก
ประมาณว่ามันไม่ดูแจ่มมาก แต่มันเข้ากับหน้า
ดูธรรมชาติสุด ๆ แล้ว

สีเบลนไปกับเหงือก บางคนเนียนไปกับปากล่างเลย
เวลาถ่ายรูปบางรูปดูไม่ออกเลยว่าจัดฟัน

ถ้าต้องไปงานสุภาพ เราว่าชมพูอ่อนแหล่ะเวิค !
แต่อาจจะซีดเร็วหน่อยเท่านั้นเอง :) 
ขี้ผึ้งฟรีค่ะ หมดขอใหม่ได้ แล้วแต่คนนะ
ม่วงอ่อน ค่ะ ระยะใกล้ สีออกม่วงอ่อน แต่พอนานๆๆไปจะเป็นสีชมพูค่ะ 
สีฟ้าน้ำทะเลอีกเสียงค่ะ สวยชอบๆๆๆ

ของเรามีกากเพชรในยางด้วยนะค่ะ

ใส่แล้วฟันขาวดีค่ะ สวยมากๆ
ตอนเราจัดฟัน เราจัดอยู่นานมาก จัดจนเบื่อกันไปข้าง
เคยใส่หมดทุกสีเลยหล่ะ แต่ที่จี๊ดโดนใจเรากะหมอ
คือ เราบอกหมอว่า ใส่ทุกเลยสีค่ะ หมออยากใส่สีอะไรตรงไหน จัดมา
แต่ขอสีสดๆ แหล่มๆ เท่านั้น สีเทา สีเงิน โนนนน

ตอนนั้นไป รร. ยิ้มทีเพื่อนฮากระจายยย ,,คิดแล้วก็ตลกดี อยากใส่อีกจัง
ไม่เข้าใจว่ากล้าสั่งหมอไปแบบนั้นได้ไง เพราะสมัยก่อนเราเป็นเด็กเรียบร้อยเลยแหละ
ตอนนั้น น่าจะอายุประมาณ 12-13 ได้

เรื่องสีผึ้ง เค้าให้เรามาแปะเองนะ ให้ฟรีค่ะ แต่เราไม่ค่อยชอบแปะ
มันชอบหลุดออกมา แล้วเผลอกลืนเข้าไป *-* แต่หมอบอกไม่อันตรายนะคะ
แต่แรกๆ ก็ติดไว้ดีกว่าค่ะ ไม่งั้นเวลาเหล็กมันกี่ยวกระพุ้งแก้มแล้วจะจี๊สสสสส
เพราะยังไม่เชียวชาญเทคนิคการปลดแก้มออกจากเหล็ก 5555 (อีนี่ เว่อมากกก)
ถ้ากินข้าวด้วยช้อนแบบข้อนกลางก็ต้องระวังนะ บางทีมันจะไปติดกะเหล็กช่วงกรามอ่ะค่ะ

ปล1* ช่วยอะไรเค้าได้บ้างไหมเนี๊ยยยยย
ปล2* เดี่ยวจะหาว่านานซักเท่าไหร่กันเชียว ..เราเริ่มเข้าคอร์สตั้งกะอายุ 11 เสร็จ อายุ 18 กว่าๆ
         แต่รวมเวลาที่ใส่รีเทนเนอร์ด้วยนะคะ แบบดัดเหล็กเม็ดๆ ดัดอยู่น่าจะ 3-4 ปีได้

poppysmoc=== สีชมพูในดวงใจหลายคนว่าสวย แต่ไม่ทนต่อสภาพการใช้งาน เสียดาย แต่ก็อยากลองอยู่
d-o_ob=== โอ้ว...ได้ขี้ผึ้งฟรีเหรอ ของเราหมดไว ไม่กล้าขอกลัวคิดเงิน ถ้าฟรีล่ะก็ จะขอไม่เกรงใจเลย

tasmanian=== ม่วงอ่อน...น่าสนนะ ซีดแล้วเปลี่ยนสีด้วย ท่าจะคุ้มนะ ได้สองสีใน 1 เดียว

Rabbit_Piglet=== สีฟ้าน้ำทะเล แบบมีกากเพชรเหรอ ไม่เคยเห็นอ่ะ เดี๋ยวจะลองไปดูอีกที คงจะบริ๊งน่าดู

--- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ---

เคยใส่สีชมพูอ่อนฟันล่าง สีชมพูเข้ม ฟันบน แต่พอทานลองกอง เข้าไปเท่านั้นแหละ อ่อนยางเปลี่ยนเป็นสีเหลือง เข้มยางเปลี่ยนเป็นสีส้มแกมแสด ซะงั้น (มีใครเป็นเหมือนเราบ้างไม๊อ่ะ)
สีอ่อนๆ มันจะดูจืดไปหน่อย  ต้องลองสีจัดๆอะสวย  ถ้าจะสลับสีต้องเลือกดีๆ   แบบว่าลองมาหมดแล้ว
แต่ที่ชอบสุดก็ เขียว-แดง ตอนนั้นคริสมาสพอดี 55+  เข้าเทศกาลมาก

ส่วนสีผึ้ง ไม่เคยได้เลยอะ T^T

สีชมพูบานเย็น
สีชมพูนม
สีเเดง
สีน้ำเงิน
สีฟ้า
สีเขียว
สีเงิน
เดือนนี้กะจะลองสีทองดู
สีเข้มๆ ไว้อะดี
สีอ่อนเเป๊บเดียวก้ซีดแล้ว

Shizuka=== มันเปลี่ยนสีถาวรเลย หรือ เปลี่ยนตอนช่วงที่กินแล้วคืนสภาพเดิมอ่ะ

Kat ze=== เขียว-แดงเลยเหรอ ตัดขั้วกันดีนะ แต่คริสต์มาสต์ยังไม่มา ต้องรอก่อน ...ไม่ได้ขี้ผึ้ง แล้วลวดไม่บาดเหงือกเหรอจ๊ะ

--- สาว ๆ ที่เคยจัดฟันมาแล้ว มีประวัติลวดบาดเหงือก บาดปาก กันบ้างมั๊ยเอ่ย ---
ลวดบาดเหงือก บาดปาก ถือว่าเป็นขั้นเริ่มในการดัดฟันค่ะ

ถ้าดัดซักระยะจะเริ่มชินไปเอง รู้สึกเหมือนว่ามันจะไม่ค่อยคมเหมือนตอนแรกๆที่ใส่อ่ะค่ะ

เราเคยกินน้ำแข็งแล้วกัดจดเหล็กด้านในมันงอทิ่มกระพุ้งแก้มเป็นแผล ต้องวิ่งไปหาหมอกันเลยที่เดียว

จขกท.เพิ่งเริ่มดัดฟันหรือเปล่าค่ะ ยังไงอดทนเพื่อฟันสวยนะค่ะ 
 แหม ดัดฟัน ดัดนาน
ลองไปเรื่อย ๆ หลาย ๆ สี
เดี๋ยวก้เจอที่ถูกใจเราเองหล่ะค้า ^^

ปล. ก่อนใส่ บอกหมอ ยืมยางมา แล้วหมุนออกมา ทาบดูก่อนก้ดีค่ะ :)
 เราดัดนานมาก จนตอนนี้ชอบใส่สีใสๆแล้วล่ะ เบื่อสีๆแล้ว

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again