อยากทำธุรกิจส่วนตัว แต่ไม่รู้จะทำอะไรดี

ตอนนี้ทำงานประจำอยู่ค่ะ รู้สึกเบื่อมาก
เลยอยากธุรกิจส่วนตัวทำ เลยอยากถามหน่อยค่ะว่า.........

ชาวจีบันเคยเบื่องานประจำที่ทำอยู่มั้ยคะ แล้วมีวิธีทำไงให้หายเบื่อคะ
ส่วนใหญ่มีคนแนะนำให้หิ้วของมาขาย ถ้าจะทำต้องเริ่มที่จากอะไรคะ แบบ ฟังแล้วงงๆค่ะ

ประเด็นคือ อยากทำธุรกิจส่วนตัวแหละ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากไหนดี ต้องศึกษาอะไรบ้าง

ขอบคุณทุกๆคอมเม้นค่ะ

ลองเริ่มจากสิงที่เราชอบดูก่อนดีไหมคะ? แล้วลองหาข้อมูลเกี่ยวกับสิ่งนั้นๆดู

โดยส่วนตัวเราเราเปิดสตูดิโอของตัวเอง
เริ่มต้นจากความชอบถ่ายภาพก่อนนี่แหละ แล้วมีโอกาสไปฝึกงานกับนิตยสารกล้อง สักพักก็หาข้อมูลงานถ่ายไปพลางๆ
จากนั้นก็ออกมาเริ่มต้นลองเปิดสตูดิโอดู แล้วก็หาข้อมูลความต้องการจากอินเตอร์เน็ต
ค่อยๆปรับรูปแบบการบริหารกิจการของตัวเองไปเรื่อยๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆค่ะ

เพื่อนเราก็เคยเอาของมาขาย แบบหุ้นกันผลัดกันไปเอาของที่กทม.มาขายต่างจังหวัด
แต่ก็มีข้อเสียตรงที่พอหุ้นกันแล้วก็มักมีปัญหาเรื่องเงินๆทองๆ การแบ่งเวลาไม่ตรงกันตามมา

เดี๋ยวนี้การเริ่มต้นธุรกิจมัน่งาย แต่บริหารให้ติดตลาดและอยู่นานอ่ะยาก

ศึกษาแชร์มาเก็ตในขณะนั้นว่าอะไรมีการแข่งขันสูง เช่นการหิ้วเครื่องสำอาง เสื้อผ้าจากเกาหลีมาขายตามเน็ต สูงขนาดลดแล้วลดอีกจนเข้าเนื้อเพื่อเรียกลูกค้า หรือสู้ต้นทุนไม่ไหวเพราะสินค้าแฟชั่นเปลี่ยนคอเล็คชั่นทุกเดือน

หรือคนมีความต้องการแต่ตลาดยังมีน้อย อย่างคุณทำขนมเก่ง แล้วแถวบ้านคุณมีคนชอบทานเบอเกอรี่เยอะ แต่เวลาซื้อต้องขับรถหรือขี่มอเตอร์ไซค์ไป5กิโลเพื่อไปร้านS&Pที่โลตัส
.ใช่แล้ว ถ้าเราคิดที่จะทำอะไรแล้วต้องประสบความสำเร็จค่ะ อันดับแรกเราต้องดูที่ทุนเราซะก่อน ว่าจะทำอะไร หาทำเล แล้วคิดว่าทำเลที่เราต้องการมันน่าจะเหมาะกะการลงทุนอะไร
ถ้าอยากทำแบบเงินหมุน ก็เปิดรับจำนำตามหน้ามหาวิทยาลัยค่ะ เงินดี ง่าย ดอกเร็ว เงินเร็ว แต่ที่สำคัญเราต้องตีมูลค่าของเป็นนนะค่ะ เมื่อของหลุดต้องรู้ที่จะปล่อยออก นี้คือธุรกิจอีกอย่างหนึ่งที่วันคิดว่าเงินเร็วจะหมุนได้ดีกว่าค่ะ
ปรึกษา เค้าได้น้า 2262c73c 
ขอบคุณทุกความเห็นเลยค๊าา
เราก็เป็นอีกคนนึงที่อยากจะทำธุรกิจส่วนตัวน่ะ แต่ติดอยู่ตรงที่ว่า ไม่รู้จะทำอะไรอ่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหน
อิอิ
เป็นเหมือนกันเลย

เปิดร้านเน็ตก็ดีจร้าเราเปิดอยู่ลงทุนไป 150,000 บาท คอม 8 ตัว เปิดเป้นร้านอินเตอร์เนตไม่มีเกมส์เพราะร้านเกมวุ่นวายคะแต่เงินดี เราได้เดือนนึงก้ประมาณ 16,000 บาท หักค่าไฟ 2,500 บาท หักค่าเน็ตไป 600 บาท
ก็ยังพอเหลือคะ คือว่าไม่ต้องเช่าร้านเพราะที่บ้านมีห้องเช่าอยู่แล้วจร้า
อีกอย่างที่เด็กมาเล่นบ่อยๆๆคงเพราะอยู่ไกลในเมืองด้วยคะ
ทำเลก็เป็นส่วนสำคัญนะคะอย่าลืม

สนใจเหมือนกันค่ะธุรกิจส่วนตัว แต่ไม่รู้เริ่มไงดี ว่างงานค่ะ เบื่อๆ
ก่อนอื่นเลย เราต้องถนัดในกิจการนั้นๆ ต้องพอมีประสบการณ์อยู่บ้าง(พอรู้ว่าสินค้านั้นๆ ต้องซื้อที่ไหน ต้นทุนประมาณเท่าไหร่ ต้องขายเท่าไหร่ ต้องมีเงินหมุนเวียนเท่าไหร่ ค่าใช้จ่ายมีอะไรบ้าง เป็นต้น) ถ้ายังตอบโจทย์ตรงนี้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ค่อยๆหาข้อมูลไป จากในเนทก็ได้ หรือจากการไปเดินช้อปปิ้งก็ได้ อาศัยสังเกตคนอื่นๆว่าเค้าทำธุรกิจอะไรกันบ้าง อะไรที่น่าจะเหมาะกับเรา เราหว่างนี้ให้เก็บเงินไปเรื่อยๆ พร้อมกับรักษาเครดิตของเราให้ดี เดิน statement เรื่อยๆ พยายามอย่าเป็นหนี้ถ้าไม่จำเป็น (ตรงนี้ให้เตรียมไว้เพื่อว่าเราต้องการกู้แบงค์)  ถ้าตอบโจทย์ได้แล้วก็เริ่มต้นได้เลยค่ะ ให้เริ่มทำนอกเวลางานค่ะ เพื่อให้เรารู้จักธุรกิจของเราให้ดีขึ้น ตรงนี้จะทำให้รู้ว่ามีปัญหาอะไรรอเราอยู่บ้าง ให้รู้ว่าธุรกิจนี้เหมาะกับเราจริงหรือไม่ ระหว่างนี้เราก็จะไม่เครียดมาก เพราะยังมีรายได้จากการทำงานประจำอยู่ สุดท้ายถ้าเรามั่นใจในธุรกิจของเราแล้ว มั่นใจว่าเรารับมือกับปัญหาต่างๆ ได้ ก็ค่อยตัดสินใจว่าได้เวลาออกจากงานประจำแล้วหรือยัง...สู้ๆนะคะ
...................จากประสบการณ์ตรงของคนเบื่อการเป็นลูกจ้างเช่นกันค่ะ (ตอนนี้เป็นเจ้าของกิจการของตัวเองแล้วตามสเต็ปที่ได้เล่าให้ฟังเป๊ะเป๊ะเลยจ้า)

เราก็คิดสนใจเหมือนกันคะ แต่ที่บ้านว่าเรียนมากับงานที่อยากทำมันไม่ตรงกัน (ผิดด้วยเหรอ)
เราคลั่งไคล้เรื่องใบชานะคะ ชอบมากนะ แต่เราดันเกลียดกาแฟ ><
ตอนนี้หาข้อมูลอยู่คะ อยากเปิดคาเฟ่นะคะ พวกน้ำหวาน น้ำชา แล้วทำเป็นร้านอินเตอร์เนทคาเฟ่ในตัว เพราะเราชอบเล่นเกม เวลาเล่นกับเพื่อนแล้วได้นั่งร้านเดียวกันมันสุดยอดนะคะ เคยไปร้านพี่เค้ามีเครื่องดื่มเล็กน้อยพวกน้ำ-ขนม ร้านโล่งๆ โปร่งๆ เหมือนคาเฟ่นะคะ ชอบมากกกกกกกกก เค้าขยายกิจการเร็วมากด้วยคะ 3เดือน จาก 20เครื่องกลายเป็น 60เครื่อง นับถือๆ ตอนนี้หาข้อมูลอยู่คะ

@ mukkle ถามได้มั้ยค่ะว่างานส่วนตัวที่ได้ทำน่ะ ทำงานอะไรค่ะ ประเภทไหน

@all ขอบคุณทุกคอมเม้นเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again