ช่วยด้วย ! ตุ่มขึ้นบนเปลือกตาทำไงดีคะ ? (มีรูป)

เป็นตุ่มขึ้นบนตามาได้อาทิตย์นึงแล้วค่ะ

เคยบีบครั้งนึงก็ไม่มีหัวสิวออก

ไม่เจ็บ ไม่ปวดกระบอกตาแต่อย่างใด 

ถามพี่เภสัชก็ไม่ใช่ตากุ้งยิง คาดว่าน่าจะเป็นสิวค่ะ

เพราะคลำๆ ดูคล้ายกับไตๆ แข็ง เหมือนตุ่มไขมัน

ไม่ทราบจะทำอย่างไรให้มันหายไปดีคะ ทายาอะไรดี

เอายาแต้มสิวแต้มได้ไหมคะ ? 

ไม่กล้าทำอะไรมาก เพราะเป็นบริเวณเปลือกตาอ่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
บีเป็นอยู่เลย 

แต่บีก้อนเล็กกว่า มันเป็นก้อนไขมันค่ะ

บีเป็นรอบๆ ใต้ตา แล้วก็เปลือกตา กรรมพันธุ์ จากแม่ค่ะ

ทำได้อย่างเดียวคือรอให้มันสุกแล้วเอาเข็มสะกิดมันออกมาค่ะ  

เกี่ยวกับตานี่ไม่ได้เลยน่ะ
แล้วยังจะทายาซี้ซั้ว แถมไปถามเภสัชกรอีกเนาะ
ไปหาหมอตามโรงพยาบาลเลยค่ะ น้อง อันตรายน่ะ อย่าประมาท

เป็นเหมือนกันค่ะ ไม่มีหัว รอให้มันสุกเป็นปีแล้ว ไม่สุกซักที (ดิบตลอด)
กลัวจะเป็นเหมือนคนแก่ ที่มักจะเป็นตุ่ม ๆ อย่างนี้บนใบหน้า คล้าย ๆ ติ่งเนื้อ
แต่นี่เป็นรอบดวงตานี่น่ากังวล เพราะถ้าเป็นสิวก็กดไม่ได้ กูรูตอบด้วยค่ะ

เอาเข็มสะกิดได้เลยใช่ป่ะคะ แล้วมันจะเลือดออกไหมอ่ะ ?

ไปหาหมอดีกว่า ไม๊ค่ะ เป็นที่ตาอันตราย
ถ้าสะกิดออกด้วยเข็ม แล้ว เข็มไม่สะอาด อาจจจะติดเชื้อได้นะค่ะ
ติดขนตาปลอมบ่อยรึเปล่าคะ บางทีอาจจะติดเชื้อ ไปหาหมอผิวหนังดีกว่านะ
อ่า ไม่เคยติดขนตาปลอม และไม่ได้ใส่คอนแทกด้วยอ่ะ

กรีดอายก็ใช้รีมูฟเวอร์ตลอดนะคะ
 เคยเป็นเหมือนกันค่ะ เคยเป็นมาเป็นปีเลย
แต่จู่ๆ มันก็หลุดออกมาเอง
งง  ส่องกระจกอีกทีไม่มีแล้ว - -"
แฟนเราเคยเป็นเหมือนกัน คุณหมอบอกว่าเป็นก้อนไขมัน เห็นแฟนบอกว่า หมอใช้การกรีดเอา อันนี่เราไม่ชัวร์แต่ไปหาหมอก็น่าจะดีนะ อ้อ แฟนเราไปหาหมอที่สถาบันโรคผิวหนังนะ
เป็นสิวที่ตาค่ะ เกิดจากสิ่งสกปรกเข้าไปทางรูขนตาน่ะค่ะ

บางคนก็ยุบไปเอง บางคนก็ไม่ยุบ

อาจจะเป็นฝุ่น หรือพวกเครื่องสำอางค์เข้าไปอุดตันค่ะ

เราเคยเป็นรักษาอย่างเดียว กรีดออกค่ะ ไม่เจ็บเท่าไหร่ แต่ต้องทำที่ รพ.ค่ะ

ที่ต้องกรีดเพราะว่ามันไม่มีหัวน่ะค่ะ ถ้าเป็นตอนแรกมีหัวเราไม่บีบออกหรือบีบออกไม่หมดทีนี้ก็กรีดอย่างเดียวค่ะ
ให้หายเองดีที่สุด น่าจะเป็นไปได้นะ
เราก็เป็นหนักมากๆๆคือ ทั้งแดง แสบ และ แห้ง รอบดวงตา จะใต้ตา เปลือกตา ก็เป็นหมด แถมมีเม็ดคล้าวสิวขึ้นมาอีก ไม่รุ้จะทำไง อยากกรี๊ดเพราะแต่งตาก็ไม่ได้ ทั้งแสบและระบมคล้ายเป็นสิวอักเสบใครรู้ช่วยบอกที

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น