รูปบัวหิมะจ้า

สัวสดีค่ะ สาวๆ จีบัน สืบเนื่องจากคราวที่แล้วได้โพสถามเรื่องบัวหิมะไปแล้ว
คราวนี้เราจะเอารูปบัวหิมะที่ได้มาให้ดูนะคะ

นี่เป็นภาพน้องบัวก่อนกรองนะคะ

อันนี้กรองเรียบร้อยแล้วเตรียมทำความสะอาดจ้า

อันนี้ทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วหน้าตาน้องบัวเป็นอย่างงี้จ้า

แถมอีกรูปนึง รูปนี้เราเอาออกจากผ้าขาวบางแล้วใส่ในชามรอใส่นมสดกล่องใหม่แล้วจ๊ะ

เราใช้นมยี่ห้อนี้ เราว่าของเค้าดีนะ หรือถ้าใครมีงบมากหน่อยก้อใช้นมตราหมีก็ได้จ้า โยเกิร์ตที่ได้จากน้อบัวจะได้ข้น ๆ อ่ะ อิอิ

อันนี้เป็นโยเกิร์ตที่ได้จากน้องบัว ทิ้งไว้ก่อนประมาณ 2-3 ชม. (จะทำให้โยเกิร์ตข้นขึ้น) ค่อยนำมาทาหน้า หรือถ้าใครจะรับประทานควรจะทานทันทีหลังกรองแล้ว (แต่เราไม่กินอ่ะ ทำใจไม่ได้ อิอิ) แล้วก็ทำอย่างงี้ทุกวัน น้องบัวก็จะเพิ่มมากขึ้น

โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนไม่ทานก็จะกรองบัวหิมะวันเว้นวัน เพราะยิ่งถ้าทิ้งไว้นานเท่าไร บัวหิมะก็จะข้นมากขึ้น (แต่ไม่ควรทิ้งไว้เกิน 3 วันนะ) แต่น้องบัวจะโตช้าไม่เหมือนกรองทุกวันนะจ๊ะ
ขอแนะนำนิดนึง ใครที่อยู่ห้องแอร์ก็วางน้องบัวไว้ที่อุณหภูมิห้องได้ แต่ใครที่ไม่มีห้องแอร์ควรนำน้ำมาหล่อไว้ที่ชามน้องบัวหน่อยเพื่อรักษาอุณหภูมิให้คงที่ น้องบัวจะได้ไม่ร้อนเกินไป เดียวจะโตได้ไม่ดี
ขออวดรูปคนโพสนิดนึง 55 (แงะ ไม่เกี่ยวกับบัวหิมะเล้ย 555)

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณมากนะคะที่ติดตามอ่านมาจนจบ ถึงแม้จะไม่ค่อยรุ้เรื่องเท่าไร (เค้าเป็นมือใหม่นะ อิอิ) แล้วก็ขอให้หล่อ ๆ สวย ๆ กันทุกท่านเลยนะคะ เพี้ยง
อ่า ไปหามาจากไหนคะ บัวหิมะอ่ะค่ะ อยากได้เหมือนกันค่ะ แพงป่ะคะ
ขอบคุณคะ เพราะว่าเห็นตั้งกระทู้คุยกัน เราก็ไม่เคยรู้เลย ว่ามีเลี้ยงกันแบบนี้ด้วย
ขอบคุณมากๆค่ะ ที่เอามาให้ชมกัน เพิ่งได้เห็นบัวหิมะเป็นครั้งแรกเลย
จขกท. หน้าใสจัง เป็นผลพวงจากบัวหิมะรึเปล่าคะ

สุดท้าย ขอแบ่งมั่งได้ม๊า ^^
ได้เยอะเหมือนเหมือนกันนะคะ
ของเนยก็ราวๆนี้
ไม่กินเหมือนกานค่ะ
ลองกินไป 2 ที เอิ๊กกกกกก
พี่ใส่นมขนาดเท่าไหร่คะ??
เนยใส่ราวๆ 350-400 มล. อ่ะ แต่ข้นมากเลย
ไม่ถึง 3 ชั่วโมง น้องบัวเริ่มข้น พอ 1 วันนี้ข้นคลั่กเลยค่ะ
เมื่อวานเนยกรองเอาแต่ครีม ไม่เอาน้ำ
(น้ำมันข้นน้อยกว่าเลยลงไปก่อน) เป็นครีมเลยอ่ะ
เอาไปแช่ตู้เย็นแล้วเอามาพอกหน้า+ตัว...รู้สักตัวนั่ม แต่...มัน
พอดีเพื่อนเอามาให้อะคะ แล้วตอนแรกยังไม่กล้าเลี้ยงเลยลองตั้งกระทู้ถามในนี้อะ พอมีคนตอบก็เลยอยากเลี้ยงขึ้นมาพึ่งเลี้ยงได้ 2-3วันเองค่ะ ไว้มีเยอะ ๆ แล้วจะแบ่งให้นะคะ แต่ตอนนี้เราอยู่นครปฐม ไว้วันไหนเราเข้า กทม แล้วจะนัดกันไปเอาบัวหิมะนะคะ

ตอบ น้องPrincessF พี่ใส่หมดกล่องเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่า ปริมาตรมัน 220 ml หรือเปล่า ไม่แน่ใจคะ ต้องลองไปดูข้างกล่องอีกทีนึง

ตอบคุณ Anpan ไว้มีเยอะแล้วจะแบ่งให้นะคะ

ขอบคุณค่ะ จขกท. น่ารักแล้วยังใจดีอีกนะเนี่ย เราก็อยู่แถวนครปฐมค่ะแต่เป็นรอบนอกค่ะ แถวๆศาลายา ^^ ถ้าไม่สะดวกเดินทางเราไปรับก็ได้ค่ะ
ว่าแต่...โยเกิร์ตที่ได้จากน้องบัวนี่เป็นยังไงเหรอคะ กลิ่นไม่น่าหม่ำเหรอ ^__^"

Edit แก้ึคำผิดค่ะ -///-

อยากได้มาเลี้ยงบ้างจังเลย

งง คร่ะ คือออะรัยหรอคะ บัวหิมะ
แล้ว บัวหิมะ ที่ว่าเลี้ยงได้หรอคะ
ช่วยตอบทีคร่ะ สับสนไปหมดแล้วค่ะ งง

รู้แค่ว่ามันคือครีมใช้ทาผิวที่เย็นๆ ไม่ยักกะรู้ทำมาจาก นม หรือว่า โยเกิร์ตคะ

ตอบหน่อยน้า

ขอบคุนค่ะ

ตอบคุณ Anpan
เราอยู่แถวกำแพงแสนอ่ะคะ อยุ่ที่ ม. เกษตรค่ะ แล้วก้อโยเกิร์ตที่ได้จากบัวหิมะ จะมีกลิ่นเปรี้ยวเหมือนเหม็นบูดอ่ะคะ (ยิ่งทิ้งไว้นานกลิ่นยิ่งเปรี้ยวมาก)แต่จริง ๆ แล้วไม่ได้บูดนะคะ เป็นกลิ่นเฉพาะตัวค่ะ รสชาติก้อเปรี้ยวมากตามระยะเวลาการทิ้งไว้ก่อนการกรองอ่ะคะ (ยิ่งทิ้งไว้นานยิ่งเปรี้ยวมาก) บางคนเค้าก้อผสมน้ำหวานดื่ม แต่กลิ่นก้อยังออกมาอยู่ดี อิอิ  ทำใจไม่ได้อ่ะ อิอิ

ตอบคุณ illchanges คือบัวหิมะเป็นเห็ดชนิดหนึ่งอยุ่ที่ธิเบตคะ ต้องใช้นมเลี้ยง แล้วนมที่ได้จากการเลี้ยงบัวหิมะจะมีลักษณะคล้าย ๆ โยเกิร์ตที่เราทานกันนั่นแหละคะ เพียงแต่มันจะมีจูลินทรีย์ที่มีประโยชน์เยอะกว่าจ้า (แต่รสชาติไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร อิอิ) ส่วนใหญ่แล้วเราจะเอานมที่ได้จากบัวหิมะ มาทาหน้า หรือตามบริเวณที่เป็นผื่นคันหรือบริเวณที่แพ้เนื่องจากสาเหตุต่าง ๆ เพราะบัวหิมะมีฤทธิ์เป็นยาเย็น เวลาทาแล้วจะเย็น บางคนก็แพ้บัวหิมะคะ แต่ส่วนใหญ่เท่าที่รู้จักมาไม่ค่อยมีใครแพ้นะคะ ถ้ายังไงอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ ก็ google เลยค่ะ

น่าเลี้ยงจังเลย  น่าหนุกดี

เหมือนตัวเอเลี่ยนที่นังหลานเราเลี้ยงเลย มันเอามาแช่น้ำแล้วตัวมันจะพองขึ้นอ่ะ แล้วก็ดุกดิกได้  -*-   (อันนั้นออกแนวสยองละ)

ง่ะ คุง tonglala มันใช่ซะที่ไหนล่ะตัวเอ๊งงงงง
เราว่าเลี้ยงแล้วมันไม่หนุกอ่ะ สนุกตอนแรกค่ะ ตอนเห่อ 55

พี่ tarthyu งั้นแสดงว่าน้องบัวของพี่น้อยกวาเนยแฮะ
เพราะกล่องเดียว ราว 250 มล. ไม่ถึง 3 ชั่วโมงก็เหมิอน 1 วันแล้วอ่ะคะ
เห็นคนที่เลี้ยงบอกว่ายิ่งโตยิ่งกินเยอะ เอิ๊ก เนยแอบกลัวอ่ะ
บางทีเหมือนนมบูดเลย

หาได้ที่ไหนค่ะ
สนใจอย่างแรงงงงงงงงงงค่ะ

เลี้ยงได้เยอะมาก
อยากได้จังเล้นค่ะ อยากเอามาพอกหน้ารักษาสิว เราสามารถไปหาได้ที่ไหนบ้าง แบบว่าไม่ต้องขอแบ่งใครนะค่ะ คนใกล้ตัวไม่มีใครมีเลยคับ
คุง organic ปกติเราไม่ค่อยมีสิว ยกเว้นช่วง ปจด.
หน้าไม่ค่อยมัน จะมันเฉพาะทีโซน แต่ ณ ตอนนี้น้องบัวทำเราสิวขึ้น เอิ๊กกกก
หน้ามันแผล่บบบบบ แต่ตัวเนียน+นุ่มจ๊ะ
แต่รอยดำไม่หายเลยอ่ะ แบบขาลาย แอบเศร้าใส่ ขาสั้นไม่ได้

อา......ไม่ได้ช่วยเรื่องสิวเหรอค้า ผิวตัวไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ใส่เสื้อปิดได้ แต่ผิวหน้านี่จิ งืดๆๆๆ แฟนบอกอุทัยเทวี ยิ่งตรงหน้าผากผดตรึมเลย งืดๆๆ
มีคนบอกว่าแก้สิวได้ดีค่ะ โดยเฉพาะสิวอักเสบ เหงว่างั้น ทาปุ๊บ ก็หายกัน
เอิ๊ก...ช่วงนี้เราเอามาพอกขาอย่างเดียวค่ะ
หน้าพักไว้ก่อน ไม่ไหวๆ เดี๋ยวจะเผลอแกะซธก่อน

อยากได้มั้งจัง  จะมีคนใจดีบรืจาคเราบ้างมั้ยนะ

กินแล้วจะเดด ไหมอ่ะ! พวกจุลชีพแบบนี้ ถ้าไม่สะอาดระวังท้องเสีย ท้องร่วงได้นะ เราว่าอันตรายอยู่พอสมควร

ปล. ผลที่ได้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล เราเรียนด้านวิทย์มาอ่ะ เป็นห่วงงงง~

ขอบคุงคร่า คุณ tarthyu     ADD MSN  ไปแล้วคร่า  ( แต่อาศัยทรัพยากรของบริษัทเล่น ต้องแอบๆเอา อิอิ )

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again