แป้งพัพฟ์ของอะไรใช้ดี+แป้งสุดเลิฟฟฟฟของสาวๆจีบัน^ ____ ^

แป้งพัพฟ์ของอะไรใช้ดีมั่งค่ะ อยากได้แบบคุมมันด้วยและก็ดูหน้าใสๆไม่โบ๊ะเกินไปค่ะ

อ้อมีอิกเรื่องค่ะคืออยากให้สาวๆจีบันเรียงอันดับแป้งที่ชอบมาหน่อยค่ะขอแค่3อันดับพอค่ะ

ขอบคุนมากค่ะ^^
1.MAC Mineralize Skinfinish บางๆดิวอี้เล็กๆ ไม่หนักมาก เบาๆดี
2.แป้งตลับ Impress เนียนเรียบ ดูไม่หนักมาก เอาไว้ใช้ออกงานดีกว่า จะได้คุ้มกะเม็ดเงินที่มีอยู่ไม่มาก อิอิ

มีแค่สองอันดับค่ะ เพราะ ไม่ค่อยชอบใช้แป้งพัฟฟ์มากๆ บางครั้งรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสบายหน้าหน่ะค่ะ
อยากลองแป็ง Chanel อยู่เหมือนกันค่ะ ไว้ถ้ามีโอกาส คงได้ลองแน่ๆ
สำหรับเราถ้าตอนนี้แป้งพัพฟ์อันดับ 1 ในดวงใจก็ chanel เลยจร้า...

ถ้าทาวันสบายๆ แค่ออกไปช๊อป ดูหนัง ฟังเพลงก็ ZA (ต่างกันราวฟ้ากับเหวกับตัวแรกเลยนิ)

ถ้าแป้งฝุ่นที่หนึ่งในดวงใจตลอดกาลก็ LM ค่ะ
ถ้าจะเรียงลำดับก็ตามนี้เลยค่ะ

1.  jill stuart - ใสดีค่ะ  ไม่โบ๊ะ  ไม่ค่อยปกปิดแล้วก็ไม่ค่อยคุมมันด้วยค่ะ  แต่ใช้แล้วหน้าไม่แห้งค่ะเลยติดใจ
2. ettusias - อันนี้ก็ใสเหมือนกันค่ะ  ทั้งสองอันดับนี้ยังก้ำกึ่งค่ะว่าอะไรชนะเลิศไม่แน่ใจ  แต่เคยใช้ของ  ettusias แค่ตัวทดลองค่ะ  แต่ดีมากเลย  แต่ดันซื้อ jill มาตุนซะแล้ว  เลยอดไป  
3. giffarine - ตัวผสมรองพื้น  คุณแม่ช่วยคุณเพื่อนซื้อมาค่ะ  แอบใช้ดี  แต่เราผิวออกเหลือง  ใช้แล้วดูโบ๊ะไปหน่อย แต่คุมมันโอเคเลยค่ะ

แป้งที่เราใช้อาจจะแปลก ๆ หน่อย  เพราะ เป็นคนแพ้ง่ายค่ะ  สภาพผิวบอกไม่ถูกเลยอ่ะ  ทั้งเป็นผดง่าย   ดูเหมือนมัน  แต่ถ้าใช้ผลิตภัณฑ์บางอย่างก็แห้งไปเลยค่ะ

นอกนั้นก็  แป้งเด็กแคร์เลยค่ะ  เวลาผิวเริ่มแพ้และมีปัญหา  ^___^
LM ค่ะ ใสเด้ง ไม่โบ๊ะ คุมมันด้วยอีกตะหาก
ชาแนลจ้า ใช้แล้วลืมตัวอื่นที่เคยใช้มาไปเลย เลิฟฟสุดๆ
1.MAC Mineralize Skinfinish ชอบมาก หน้าดูฉ่ำๆแต่ไม่มัน
2.LM สำหรับเราเคยใช้ดีอยู่ช่วงเวลาหนึ่ง พออากาศเปลี่ยนเริ่มไม่เข้า
3.แป้งฝุ่นGUERLAIN ชอบตรงที่ปัดแล้วหน้าจะดูเนียนๆบอกไม่ถูก แต่มันจะไม่ฉ่ำต้องปัดไฮไลท์เพิ่ม หอมจนฉุน

chanel ปลื้มมากค่ะ

ชาแนลอีกเสียงค่ะ

แต่ตอนนี้แพ้อะไรไม่รู้ สิวอุดตันเต็มหน้า TT เลยงดทุกอย่าง งือๆ
chanel อีกเสียงจ้า
Revlon (เขียนถูกป่าวเนี่ย) ตลับขาวค่ะ ปิดเนียนค่ะ ขนาดเดินตลาดเหงื่อเยิ้มแค่เช็ดหน้าให้แห้งแล้วตบ Revlon อยู่เรยยค่ะ แถมถูกด้วย กระเป๋าตังค์จาได้อ้วนฟูช้อปปิ้งอย่างอื่นต่อได้อีก 555 ขอให้เจอแป้งที่ถูกใจเร็วๆนะคะ
ปล. ห็นคนโหวต Chanel เยอะจัง ไว้เจ้า Revlon หมดเด๋วจาไปสอยมาใช้บ้างค่า
เราเปลี่ยนมาหลายยี่ห้อแล้วอะ

แต่แบบไม่แพงมากนะ ราคาปานกลาง

ตอนนี้ใช้ ม้าโยก ตลับสีเทาค่ะ

ถือว่าโอมากนะ หน้าไม่มัน ไม่เป็นคราบ (แต่ต้องกดพัพนะ อย่าทาถูๆ)

แต่จะมันและเป็นคราบนิดหน่อยตรงช่วงทีโซน เพราะเราจมูกมันมาก

ก็อย่าลงรองพื้นหรือเบสลงช่วงที่หน้ามันง่าย

ทาแค่ครีมบำรุงกับกันแดดบางๆ

อีกอย่างงานของเรามันตากแดดตากฝน เหงื่อออกตลอด

ถ้าสาวออฟฟิสใช้ อยู่ในห้องแอร์

ม้าโยกสีเทาดีที่สุด

โหวตม้าโยกๆ
1. MAC mineralize skin finish/ natural

2. Chanel ตลับขาว

3. ยังหาไม่เจอ

Chanel

ใช้มาเยอะแล้วค่ะ ขอเรียงลำดับและกันนะ
ถ้าแป้งตลับ ๆ แป้งพัฟ เราว่าเราชอบ โลล่า เพรสพาวเดอร์ อันดับหนึ่ง เราใช้คู่กับไพรม์เมอร์ โลล่าเหมือนกัน  อันดับสองก็ บ๊อบบี้บราวน์ คอมแพค ฟาวเดชั่น  ให้เป็นอันดับสองเพราะหนักหน้าไปนิดนุง   อืมมม นึกม่ายออกแระ ที่เหลือมันไม่คอ่ยติดอันดับ อิอิ

ส่วนแป้งฝุ่นนะ
1 LM  เราชอบมาก (ไม่เคยลองชาเนล เลยไม่รู้ว่าดีจิงป่าวอิอิ )
2 เรฟลอน  เวิคอยู่
3 แป้งทรานลูเซนท์ ของ 17 ที่ขายในบู๊ท คุมมันใช้ได้ ขนาดเราผิวมันมาก ก็ยังทำให้ดูแมทท์ แต่ว่าทาแล้วไม่ได้ช่วยให้ผ่อง หรือเด้ง แต่อย่างใดค่ะ แค่ทำให้ดูเนียนๆ
4 แป้ง BB นาทริฟ  เด้งมากๆๆๆ เราเอาไว้ทาวันที่อยู่บ้านเฉยๆ ไม่เปลือง 555ราคาถูกโคดๆ เราซื้อที่ร้านtops มันจะมีขายแยกไม่รวมกับBB Cream แค่ 20บาท !!!

CHANEL  จ้า
Skin food Graph
BSC สีเทา
Revlon ตลับแดง

ในอนาคต อยากลอง LM แป้งฝุ่น
ETUDE Moistfull ที่ไม่ใส่รองพื้นน่ะค่ะ ^ ^
NARS จ้ะ ใช้มา 4 อันแล้ว ปลื้มมาก คุมมัน พอเหงื่อออกไม่เป็นคราบ พอซับหน้าแล้วก็เด้งเหมือนเดิม loveมาก

ถ้าราคาไม่เกี่ยง ลอง chanal หรือ macจะo.k. มากๆค่ะ

Giffarine  อีกเสียง ค่าา ตบตอนเช้า เย็นยังเด้งได้ทั้งวัน ปลื้มมมมมาก ราคาสบายกระเป๋าด้วยนะจ๊ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น