ใครเป็นร้อนในแผลในปากบ่อยมั่งอ่ะ

ใครเป็นบ่อยมั่ง แล้วบ่อยขนาดไหน

ของเราเป็นบ่อยเพราะท้องผูก แระอาจจะเป็นเพราะเหล็กขูดเพราะจัดฟัน

แล้วใครเป็นเพราะอะไร มาแชร์กันนะ อยากรู้อ่ะ

เราเราเลย เป็นร้อนในบ่อยมากมากถึงมากที่สุดแล้วเป็นทีละ 2 จุดขึ้นไปด้วย T^T   เรากลัวว่าเราเป็นไทรอยด์เกี่ยวกับป่ะค๊ะ  เราก็อยากรู้เหมอนกันว่าเหตุมันคืออะไร T^T  แต่เราท้องไม่ผูกนะ ถ่ายทุกวันตอนเช้า แต่บางครั้งก็ 2 วัน 555  เน่าๆ
จากที่มดสังเกตดูนะคะ ร้อนในมันชอบขึ้นเวลาอดนอน
อากาศเปลี่ยน ตอนนี้เป็นอยู่ T T ดีที่เป็นใต้ลิ้น

แล้วอีกแผลนึง กัดปากตัวเอง เซง ยิ่งพยายามเลี่ยงไม่ให้มันกัดซ้ำ
มันจะยิ่งย้ำจนเป็นแผล

เพื่อนเราเป็นไทรอยด์นะ แต่เค้าไม่ได้เป็นแผลในปากบ่อย

เราคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับไทรอยด์อ่ะค่ะ

แล้วที่เป็นบ่อยอ่ะคะ หนูนุ่นเป็นเว้นระยะกันนานแค่ไหนคะ ถึงเป็นอีก

เราก็เป็นบ่อยมากกกกก เป็นทีก็ 2-3 ที่เลย
แล้วก็เป็นแผลใหญ่มากด้วย เราก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน
อาจจะเพราะว่าเรานอนน้อย เลยเป็นบ่อยมั้ง
 เป็นค่ะ เอาเป็นว่าแทบไม่มีเวลาที่ไม่เป็นเลย

สาเหตุ เนื่องจากเราเป็นคนแพ้ของร้อนค่ะ (ตามแพทย์จีน) วิธีแก้ก็คือ อย่าอดนอน กินน้ำเยอะๆ งดพวกของทอด ของร้อน อย่างเช่น fast food ต่างๆ ผลไม้ที่มีฤทธิ์ร้อน แล้วก็บ้วนปากบ่อยๆ โดยเฉพาะตอนเป็นร้อนใน ช่วยได้จริงๆ ค่ะ 

เป็นบ่อยคะ เกิดจากพักผ่อนไม่เพียงพอ เครียด กินอาหารรสจัด อากาศร้อน ถ้าเป็นใช้ยาคาโนโลน เป็นเจลใช้ทาก่อนนอนเพราะมันจะเคลือบแผลไว้ ตื่นมาอาจจะเหนอะ ๆ ปากหน่อย แต่โอเค

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์กัน

ในนี้อบอุ่นดีอ่ะ
ก็ประมาณ 1 เดือนเศษ บางครั้งก็เว้นแค่ 2 อาทิตก็เป็นอีกคะ T^T  แต่เรื่องนอนน้อยอาจจะเกี่ยวนะเพราะว่าเราก็นอนค่อนข้างน้อยเหมือนกัน

นึกว่าเป็นอยู่คนเดียวซะอีก

ของเราเป็นตอนไหนไม่รู้ แต่มันมาเป็นหนักเพราะเจอเหล็กดัดฟันขูดนี่แหละ

..เพื่อนบอกให้กินน้ำผสมอุทัยทิพย์อ่ะค่ะ

ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึป่าว มันก็หายเร็วขึ้นนะ

ของเราเป็นบ่อยค่ะ... ต้องบอกว่า ธาตุไม่ดี แฮะๆ...

กินพวกของมันของทอดแล้วจะขึ้นเลย
... ต้องดื่มน้ำเยอะๆ กินของเย็นๆ และของที่ทำให้ร่างกายเย็น เช่นพวก ฟัก หน่ะค่ะ ^^
ดื่มน้ำเปล่าเยอะ ๆ ค่ะ ช่วยได้นะ ... 

ขอบคุณมากๆอีกทีค่ะ

เรานึกว่าเราเป็นคนเดียวซะอิก แอบคิดว่าตัวเองผิดปกติอยู่คนเดียวรึเปล่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยค่า

เราเป็นบ่อยมา ลองหันมาดูตัวเองว่าทำไม่เราอ่อนแอจัง อะรัยนิดหน่อยก็เป็น
กินลำไย  แตงโม  (แบบว่าถ้าฉีดยาเร่งนะ เรารู้เลยในอีก 1 วัน)
นอนดึก ท้องผูก ดื่มน้ำน้อย เป็นหมด  (สำออยไม่มีใครเกิน)

ช่วงนี้หายไปซักระยะนึงแล้ว  เพราะว่าเราปรับนิสัยหมดเลย
ช่องปากก็โล่งมาขึ้นเปนกองเลย  อิอิ

ถ้าเป็นแผลในปากเพราะจัดฟันขูดให้ลองหาขี้ผึ้งที่เค้าเอาไว้แปะที่เหล็กเพื่อไม่ให้มันเกี่ยวเนื้อในปากดู อาจจะช่วยได้ ขี้ผึ้งนี้ก็ส่วนมากขอหมอเวลาไปเปลี่ยนเหล็กอะ มันจะช่วยลดความคมของเหล็กได้อะ  แต่ถ้าเป็นแผลในปากเพราะสาเหตุอื่นๆก็ลองทำตามที่เพื่อนๆก่อนหน้านี้ได้กล่วมาแล้วละกัน ^_^
ปล. การบ้วนน้ำเกลือจะทำให้แผลหายเร็วขึ้น  ส่วนวิธีผสมน้ำเกลือสำหรับบ้วนปากคือ เอาเกลือใส่ในน้ำ แค่ให้น้ำเปลี่ยนรส ไม่จำเป็นต้องกลายเป็นน้ำเค็ม ก็เอาสามารถมาบ้วนปากได้ละ บ้วนบ่อยๆ แผลจะหายเร็ว แต่ถ้าขี้เกียจบ้วนน้ำเกลือจะใช้น้ำยาบ้วนปากก็ได้เหมือนกัน ก็ช่วยได้เหมือนกันคะ
เราก็เป็นบ่อยค่ะ เท่าที่สังเกตจะเป็นช่วงที่อดนอนน่ะค่ะ ทำงานนอนดึกติด ๆ กันหลายคืนอ่ะค่ะ
เราจาเป็นเฉพาะเวลาที่นอนดึกแล้วก้อกินน้ำน้อยอ่ะ รู้สึกเลยจาเริ่มเจ็บ ๆ ละ เป็นทีทรมานมาก ต้องหาซื้อยามาทาจาได้หายเร็ว ๆ ง่ะ
บ่อยเช่นกันค่ะ ไม่เป็นแผลในปาก ก็ปากแตกนี่ขนาดเราดื่มน้ำเยอะแล้วนะเนี่ย

ซื้อยาผงน้ำเต้าทองค่ะ ที่เป็นแบบชงค่ะ ทานแล้วหายนะ  เราใช้อยู่

เราก็เป็นบ่อย จนเปนเรื่องปกติไปละ หุหุ 
เป็นบ่อยมากจ้า

นอนดึกเป็นประจำแหะๆ แก้ด้วยทานน้ำเยอะๆจ้า
ท้องผูกนี่เกี่ยวอย่างแรงค่ะ
แต่ก่อนเป็นบ่อย ทุกวันนี้ขับถ่ายทุกเช้า ไม่มีมาถามหา ยกเว้นไปกัดปาก 555

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น