มารักษาสิวด้วยตัวเองกันเถอะ!!! (รีวิวรักษาสิวแบบN.E.S)

12 84
              สวัสดีค่ะ ทุกคนในจีบัน เนสอยากทำรีวิวการรักษาสิวของตัวเองมาตั้งนานแล้ว แต่ติดเรื่องเรียน เรื่องงานมากมาย ทำให้เวลาผ่านมาจนคิดว่าต้องทำแล้วล่ะ!!! ประกอบกับจัดการกับงานลงตัวแล้ว รีบทำก่อนดีกว่าเดี๋ยวกลัวจะมีงานโผล่มาอีก >///<

ย้อนเวลากลับไปประมาณ 5 เดือนที่แล้ว เนสต้องออกไปเรียนถ่ายรูปกลางแจ้งตลอดเกือบๆ 2 เดือนเต็ม เจอทั้งฝุ่น ควัน เหงือ มลพิษ ออกต่างจังหวัด น้ำบาดาล บลาๆๆๆ เยอะมากกกกกก ปกติก็เป็นคนสิวขึ้นง่ายอยู่แล้ว เจอพวกนั้นเข้าไปก็ไม่เหลือเลยค่ะ T^T หน้าผังยับอย่างไม่ต้องสงสัย......ในช่วงเวลานี้สกินแคร์อะไรที่บอกว่ารักษาสิว ผ่านหน้าเนสมาหมดดดดดดด......หมดเงินไปเยอะ......ประกอบกับยังต้องออกไปถ่ายรูปกลา

งแดดเป็นประจำ(บางวันก็ถึงกลางคืนดึกๆดื่นๆ ชาวบ้านนอนหมดแล้ว)  หน้าเลยไม่หายสักที   คิดในใจทำไมถึงเป็นแบบนี้นะ.....เหนื่อยจัง รูปก็ต้องออกไปถ่าย เจอผู้คนเยอะแยะ หน้าก็มีแต่สิว ไม่อยากออกจากบ้านเลย แต่ทำไมได้!!! วันๆคิดแต่เรื่องนี้วนไปวนมา น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเวลานั่งอยู่คนเดียว ทำไมถึงไม่เหมือนคนอื่น คนอื่นออกไปถ่ายรูปเหมือนเรา เค้ายังหน้าใสเลย ทำไมต้องเป็นเรา ไม่เข้าใจ ท้อใจ เหนื่อยใจ แย่...........ชีวิต........จิตตก

ชีวิตวนเวียนอยู่แบบเดิมๆ จนปิดเทอม ไม่ต้องเรียนถ่ายรูปแล้ววว (ดีใจ คิดว่าถ้าไม่ออกจากบ้านสิวคงไม่ขึ้น) งั้ยไม่เป็นอย่างนั้นหว่า??? หรือเพราะสกินแคร์ที่ใช้(ขอไม่บอกนะค่ะว่าเป็นอะไรบ้าง) เลยเข้าเน็ตหาข้อมูลการรักษาสิว ยิ่งหาก็ยิ่งเจอแต่พวกกระทู้ ไปหาหมอสิ......หมอนี้ดีนะ เราหาที่นี้สิวหายหมดเลย........ใช้นี่สิ สิวหายแน่ๆ........คลีนิคนี้ไม่เลี้ยงสิวนะ........แบบนู้นแบบนี้

เนสเลยตัดสินใจไปคุยกับแม่.......ไปหาหมอได้มั้ย ทนไม่ไหวกับหน้าตัวเองแล้ว.......พูดกับแม่น้ำตานองหน้า......แต่แม่บอกว่าไม่ต้องไป!!!!!!! โอ้โห้ขึ้นค่ะขึ้น!!!!!!!!! หน้าลูกเป็นขนาดนี้บอกไม่ต้องไปหาหมอ.......กรรม  ตอนนั้นโกรธจริงๆๆๆๆ โกรธมากกกกกก สักพักแม่เดินมาคุยด้วยว่า ดูหน้าพี่นัทสิ(พี่นัทเป็นพี่ชายเนสค่ะ) พาไปหาหมอไม่รู้หมดไปงี่บาท ไม่เห็นจะหายเลย แต่พอมันหยุดหา ไม่ใช้อะไรอยู่ๆก็หาย.......เราก็เอออ มันก็จริงอ่ะ แต่จะให้เราทนไม่ใช้อะไรเลยแบบผู้ชายคงไม่ได้อ่ะ สุดจะทนเกิน

กลับมานั่งหน้าคอม หาอีกมีวิธีไหนที่จะรักษาสิวด้วยตัวเองได้บ้าง เปิดไปๆๆๆๆ แจ๊คพอด กับบล็อคของ พี่ฝน fonkan พี่สาวน่ารักในจีบันนั่นเอง ^^ เป็นบล็อคเก่าของพี่ฝน (ใคนสนใจไปเปิดหาดูนะค่ะ)  พี่ฝนทำไดอรี่เกี่ยวกับการรักษาสิวเอาไว้ดีมากกกกกกกก อ่านแล้วได้ความรู้เยอะค่ะ แถมยังเข้าใจจิตใจคนเป็นสิวอีกด้วย ยิ่งอ่านยิ่ง feel good อ่ะ คนจิตตกกับจิตตกเจอกัน กลายเป็นรู้สึกดี 555+  ต้องขอบคุณพี่ฝนมากๆเลยค่ะ แม้พี่ฝนจะไม่ได้รู้จักว่าไอ้เด็กคนนี้เป็นใคร แต่พี่ก็ทำให้ไอ้เด็กหน้าเหียกๆกลับมาดีเหมือนเดิม(ถึงจะยังไม่ 100% เต็มก็ตาม ^^)

ตอนนั้นเหลือเวลาปิดเทอม 3 เดือนก่อนขึ้น ปี 4 ตั้งโปรแกรมเอาไว้ว่าหน้าฉันต้องกลับมาเป็นเหมือนเดิม ฉันไม่อยากโดนใครถามอีกว่าไปทำไรมา หน้าถึงเป็นแบบนี้ หน้าฉันต้องใส!!!!!!! สู้โว้ยยยยยยยยย ไอ้สิวบ้า  เมิ_ขึ้นมาได้เมิ_ก็ต้องหายไปได้สิ ไปตายกันให้หมดเลยปายยยยยยยยยยยยยยยยยย!!!!!!!

มาดูหนังหน้ากันเถอะ (แย่หน่อยนะค่ะ งดกลืนน้ำลายก่อนดู 5555+ กลัวเดี๋ยวจะอ้วกออกมา)

เริ่มรักษาด้วยตัวเองวันแรกค่ะ วันที่ 12 เมษายน 53

สิวอักเสบ อุดตัน ตายท้องกลม อื้อออออออออ

เอาล่ะ มาดูวิธีรักษาแบบเนส กันเถอะ!!!!!!!!

ลำดับแรก

1 งดสกินแคร์ทุกอย่างที่ใช้ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! งดจริงๆเลยค่ะ โยนทิ้งไปเลย
ซื้อมาแพงแค่ไหน ขว้างไปไกลๆเลย

2        งดแต่งหน้า งดๆๆๆๆ

3        ถ้าวันไหนต้องออกจากบ้าน ทากันแดด ไม่แต่งหน้า ใช้แค่แป้งเด็ก

4        กลับมาล้างกันแดดและแป้งออกด้วย cleansing milk ของ nivea

5        ไปล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าก่อนรอบนึ่ง

6        ใช้ bp ยี่ห้อ panoxyl 2.5 % ทาก่อนอาบน้ำและล้างหน้า(อีกครั้ง) 10 นาที

7        เปลี่ยนโฟมล้างหน้าใช้เป็น acne aid แทน ราคา 150 กว่าบาท

8        น้ำเกลือ แสนดีของสาวๆหลายคน เทใส่สำลี เช็ดแทนโทนเนอร์เลย

9        เจลว่านหางจระเข้ ซื้อได้ตามร้านขายยาค่ะ ทาซะ แทนสกินแคร์ เพิ่มความชุ่มชื่นกับหน้า

10    ผงพิเศษและคลินดาเอ็ม(แบบน้ำใสๆกลิ่นเหม็นๆ) เอามาผสมกันเลย โปะลงไปทั้งหน้า

11    นอนเร็วๆ (ปกตินอนหลัง ตี1 ตลอดดด นอนเร็วกว่าเดิมเป็น 5 ทุ่ม)

12    ตื่นมาทา panoxyl 2.5 % อีกครั้งบางๆ ประมาณ 5 นาที แล้วไปอาบน้ำล้างหน้า

13    เจลว่านหางจระเข้อีกครั้ง

14    ถ้าออกจากบ้านก็กันแดด โน่นนี่ๆๆ ตามที่บอกข้างต้น

15    กลับมาก็ทำขั้นตอนเดิม...............ทำไปเรื่อยๆค่ะ

เพิ่มเติม

1 ทานผักให้มากขึ้น

2 ทานนมเปรี้ยวให้มากขึ้น (วันละ 2 ขวดเล็กๆก็พอค่ะ)

3 ถ่ายทุกวัน ของเสียในร่างกายจะได้ไม่สะสม

4 ช่วงนี้ไม่เน้นรักษารอยสิว เอาสิวอย่างเดียวให้หายก่อน

5 ใน 1 อาทิยต์ มี 2-3 วัน ใส่โยเกริต์รสธรรมชาติผสมน้ำผึ้งพอกหน้าเอาไว้ 20-30 นาที(โยเกริต์มีฤทธิ์เป็นกรดอ่อนๆรักษาสิวได้ดีค่ะ)

6 ทาน วิทามิน zinc วันละเม็ด (ซิงค์ช่วยเรื่องสิวด้วยนะค่ะ)

7 ไปกดสิวออกทุกสัปดาห์ (อันนี้ทำใจมากกกกกกกกกกๆๆๆๆ กลัวแต่ต้องทำเพระเป็นสิวอุดตันเยอะ ถ้าไม่เอาออกก็ไม่หาย)

ทำแบบนี้ทุกๆวันค่ะ อย่าละเลย  

ผ่านมา 1 สัปดาห์ วันที่ 18 เมษายน 53
อาการดีขึ้น ไม่มาก ก็ก็ถือว่าก้าวไปอีกขั้น
รอยแดงยังเยอะอยู่มากกกกกกก แต่ไม่สนเอาสิวก่อนเชอะ!!!!

วันที่ 3 พฤษภาคม 53
สิวเริ่มหายแล้วค่ะ ยังมีรอยอยู่เพียบ มีสิวอักเสบขึ้นบ้างนิดหน่อย

วันที่ 12 พฤษภาคม 53

สิวอักเสบหายแล้วค่ะ เหลือสิวอุดตันอยู่ 1/4 ของหน้า

ช่วงนี้เพิ่ม การใช้ AHA 9% ของ vitara ได้แล้ว ทาก่อนนอนบางๆสลับวันเว้นวันไปค่ะ
ใช้ควบคู่กับ เจลวิตามิน e ของ vitara ไปด้วยกัน

เกือบสิ้นเดือนแล้วค่ะ วันที่ 28 พฤษภาคม 53
สิวหายแล้ว........หมดเกลี้ยง แต่ยังทา bp อยู่บ้างเพื่อไม่ให้มันกลับมาอีก
รอย.........เต็ม.........แต่รักษากันต่อไป

วันที่ 11 มิถุนายน 53

เหลือแต่รอยค่ะ สิวนานๆที่จะขึ้นแล้ว
แต่ยังต้องล้างหน้าให้สะอาด เพื่อไม่ให้สิวอุดตันเกิดใหม่
ช่วงนี้เนสก็ยังไม่แต่งหน้าค่ะ ทาแค่กันแดดกับแป้งไปก่อน

อีกอย่าง เริ่มกลับมาใช้สกินแคร์ตามเดิมได้แล้ว
แต่ยังใช้ไม่มาก ใช้อะไรที่เป็นเซรั่มค่ะ บ้ายบายกับครีมหนักๆไปเลย

เปิดเทอมแล้ววววววววววววววว

ในที่สุดสิวก็หายทันค่ะ เย้ๆๆๆๆ
ขึ้นปี 4 อย่างภาคภูมิใจ กรี๊ดๆๆ

ใช้เวลาทั้งหมดเกือบ 3 เดือนด้วยกัน
แต่รอยยังเหลือเอาไว้ให้ตอกย้ำ........
ไม่เป็นไร แต่งหน้าเดี๋ยวก็ดีขึ้น ^^

เพื่อนทัก!!!!!!!!!!!!!

หน้าดีขึ้นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ใสขึ้นเยอะเลยยยยยยยยยยยยยยย
กรี๊ดดดดดดดด
ปลื้มมมมมมมมมมม

วันที่ 20 มิถุนายน 53
หน้าดีขึ้นตามลำดับค่ะ รอยจางลงไปมากแล้ว ดีใจ ^^
โชคดีที่ไม่ค่อยมีหลุมสิว เห้ออโล้งงงงงงและที่สำคัญ
กลับมาแต่งหน้าได้แล้ววว
แต่ยังไงการล้างเครื่องสำอางออกให้หมด
ก็สำคัญที่สุดนะค๊าาาาาา

วันที่ 8 กรกฏาคม 53 (เมื่อไม่กี่วันที่แล้วเอง ^^)

รอยเหลือไม่เท่าไรแล้วค่ะ เวลาแต่ง
หน้าบางๆไปเรียน ก็ไม่ค่อยเห็นแล้ว

ภาพเมื่อวานค่ะ ไปเรียน แต่งหน้าบางๆ
ด้วย เบสเขียว TFS และ BB ของ A M P แบบเทสเตอร์
แป้งฝุ่น cute press : evory

กลบได้เนียนๆบางๆ คิคิ

ในที่สุด ความพยายามที่จะเอาชนะสิว ก็เป็นผลสำเร็จ
การทนทรมาณกับการเป็นสิว ใครไม่เจอด้วยตัวเองคงไม่รู้สึก
ว่ามันเจ็บปวดทั้งร่างกายและจิตใจขนาดไหน ดูเวอร์นะค่ะ ^^
แต่มันเป็นแบบนี้จริงๆค่ะ

ช่วงเวลาที่ทุ่มเงินไปกับการซื้อสกินแคร์ที่โฆษณาว่า ใช้ดีๆๆ
มันสูญเสียไปเปล่าๆ ใช้อะไรก็ไม่ได้ผล ยิ่งทวีคูณความรุนแรง
ในทางกลับกัน สิ่งที่ทำให้เราหายได้คือ การปรับปรุงตัวเองซะใหม่
มีระเบียบกับตัวเองมากขึ้น ไม่ขี้เกียจ ไม่ท้อ ไม่หมดหวัง
และมีแรงฮึดนี่แหละค่ะ ที่จะทำให้สิวหาย........

สาวๆคนไหนกำลังเป็นสิว ขั้นรุนแรง ขั้นพื้นๆ หรือ เม็ดเดียว...
อย่าไปเครียดกับมันค่ะ มันขึ้นมาได้มันต้องหายไปได้
อย่าลูบๆคลำ่ๆหน้าเล่น อย่าสนใจกระจก(อันนี้ส่องแล้ว จิตตก)
อย่าสนใจคำพูดของคนอื่น (จิตตกยิ่งกว่า 555)
อาจจะใช้เวลานานหน่อย แต่เมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายแล้ว
มันคุ้มมากๆๆๆๆๆ (ถ้าเนสไปรักษากับหมอ คงหมดเป็นหมื่นแน่ๆ)
เนสรักษาด้วยตัวเอง ซื้อยาโน่นยานี่ตามร้านขายยา ค่าใช้จ่ายถูกมากกกกก
3 เดือนไม่เกิน 2000 บาท รับรองได้!!!

ภูมิใจจังค่ะ ที่รักษาสิวเองได้ 55555555555555+

เดี๋ยวถ้ามีเวลา เนส จะรีวิว ยาต่างๆหรืออะไรอื่นๆที่ใช้รักษานะค่ะ
อยากให้ทุกคนติดตามด้วยค่ะ
  ขอบคุณที่รับชมภาพสยองๆนะค่ะ

^^บ๊ายบายยยยยยยค๊าาาาาาา ^^

ลาไปด้วย ภาพ before & after แหละกัน คิคิ

สิวววววววว ไปตายซะให้หมดดดดดดดดดดดด

ืN.E.S.

ืN.E.S.

เป็นแค่ผู้หญิง ธรรมดาๆคนนึ่งที่อยากสวยขึ้นเรื่อยๆ เลยสิงสถิตอยู่ในจีบันเพื่อสูบความสวยใส่ตัว 5555+

FULL PROFILE