ใครเคยทานยาบำรุงเลือดบ้าง ขอถามนิดนึงจ้า

ทราบมาว่ามีหลายแบบ อยากทราบว่าที่เพื่อนๆเคยทานมีลักษณะเม็ดเป็นแบบไหน เม็ดสีอะไร ทานแล้วมีผลยังไงบ้างคะ

พอดีเราซื้อมาจากร้านขายยาแต่คนขายที่อยู่หน้าร้าน ณ ตอนนั้นท่าทางไม่ใช่เภสัชกร เราเข้าไปบอกเค้าว่าขอซื้อยาบำรุงเลือด 30 เม็ดพร้อมกับเอาตัวอย่างที่เราเคยทานให้ลุงแกดู
เป็นเม็ดเคลือบสีดำกลมแบน แกก็หยิบยาเม็ดเคลือบสีดำเม็ดกลมแบนเหมือนกันแต่เส้นผ่านศูนย์กลางเกือบ 1cm ซึ่งมันใหญ่กว่าที่เราเคยทานอย่างเห็นได้ชัด เราก็เริ่มไม่แน่ใจก็ถามย้ำไปว่า "นี่ยาบำรุงเลือดใช่มั้ยคะ" แกก็บอก.."บำรุง....บำรุงหมดเลย" เราก็งงสิ คือเราอยากเน้นบำรุงเลือดอ่ะ ตกลงมันบำรุงอะไรหว่า - -a

ไม่รู้จะถามใคร เลยแวะมาถามเพื่อนจีบันจ้า

เราเคยทานค่ะ เพราะเป็นโรคเม็ดเลือดแดงเล็ก ทำให้เราเกิดอาการวูบอยู่บ่อย
หมอจึงสั่งยาบำรุงเลือดมาให้กิน 
ที่เรากินมี  3 ตัวอ่าค่ะ
มีเม็ดสีน้ำตาลแดงดำๆ กลมๆรีๆ 
และสีฟ้า กลมๆรีๆ เหมือนกัน
อีกตัวนี่สีชมพู ค่ะ
ไม่แน่ใจว่าอันไหนบำรุงอะไรบ้าง แหะๆ 

ส่วนตัวเรากินแล้วอ้วนขึ้นมากๆ เจริญอาหารที่สุด  อยากกินโน่นนี่ตลอดเวลา 

และเรากินยาคุมปรับฮอร์โมนด้วย  ปรากฏว่าจากที่หนัก55 กลายเป็น65 ค่ะ 

ตอนนี้ลดไม่ลงแล้วเพราะถ้าเราลด นน  เราก็จะเกิดอาการวูบอีก  เลยปล่อยไหลค่ะ  อ้วนช่างมันเอาสุขภาพไว้ก่อน  อิอิ

เอ่อออ... ตอนนี้มินทานอยู่ค่ะ เพราะกำลังจะมีน้อง ^^

ยาบำรุงเลือดของมินคุณหมอเป็นคนจัดให้นะคะ มี 2 แบบค่ะ เม็ดกลมเล็กๆ สีน้ำตาลช็อคโกแลต ออกจะเลือดหมูอะคะ

ส่วนอีกแบบเป็นวงรีสีเดียวกันค่ะ ตั้งแต่คุณหมอจัดยาให้จนตอนนี้ 34 week มินยังไม่เคยทานสีดำเลยนะคะ >,,<

มินว่าไปปรึกษาแพทย์ที่ รพ. หรือ คลีนิค ดีกว่าค่ะ ....
ยาบำรุงเลือดมีหลายแบบค่ะ  ของเราเปนเม็ดกลมๆเล็กๆสีเหลืองกินวันละเม็ด  แต่ตอนนี้ไม่ได้กินแล้วค่ะ รู้สึกกอนแล้วเลือดไหลเวียนดีนะคะแต่ต้องขยันออกกำลังกาย, พักผ่อนให้เพียงพอนอนก่อนห้าทุ่ม, กินผลไม้ที่มีประโยชน์ก็ไจเป็นต้องพึ่งยาก็ได้นะคะ  อีกวิธีนึงคือนวดแผนโบราณค่ะช่วยได้ดีเลยเพราะจะทำให้ไปกระตุ้นการไหลเวยนของเลือดได้ดีเลยค่ะ
ที่เรากินเป็นเม็ดสีน้ำตาล กลมรี ได้รับแจกจากสภากาชาดตอนไปบริจาคโลหิตน่ะค่ะ เท่าที่อ่านหน้าซองดูก็น่าจะเป็นธาตุเหล็กนะคะ(ไม่แน่ใจว่าเข้่าใจถูกหรือเปล่าเพราะไม่ใช่เภสัชกรไม่สามารถคอนเฟิร์มให้ได้ค่ะ)
 ที่คุณลุงหยิบให้คงเป็นพวกวิตามินรวมนะคะ
ทำไมไม่ลองกินแบบยาน้ำ บำรุงเลือดละคะ แบบว่าได้ผลดีนะเห็นผลไวดีฝ้า กระจางด้วย เอาเป็นพวกยาจีนนะคะ ผิวพรรณดีด้วย เราเคยกินแบบเม็ด กลม รี ทั้งหมดเลยนะคะ ก็ไม่เห็นเป็นไร เลยลองเปลี่ยนมากินแบบน้ำนะคเก๋ๆๆๆ
ขอบคุณที่มาช่วยกันตอบจ้า

คุณ nunoom_ka ยาน้ำบำรุงเลือดนี่คือพวกยาสตรีไรงี้ป่าวเอ่ย

แนะนำว่าให้คุณหมอตรวจแล้วสั่งให้ดีกว่านะคะ เพราะเราก็หาหมอแล้วก็กินเหมือนกัน เม็ดเล็กสีเหลืองค่ะกินวันละเม็ดค่ะ คุณหมอเคยสั่งให้ทีเดียวกิน ปีนึงเลยแต่ตอนนี้ดีขึ้แล้วก็หยุดกินไปแล้วค่ะ หันมาออกกำลังกายแทนด้วย
ยาเม็ดรีๆ สีน้ำตาลเลือดหมูคือ FCB ไปบอกเภสัชเค้าจะอ๋อเลย
ร้อยเม็ด 30 บาทได้มั้ง

แล้วก็ เฮโมวิท
ไม่แพงเหมือนกัน ประมาณ 30 บาท เหมือนกัน

ถ้าไม่เป็นอะไรมาก ก็ซื้อมาทานได้
แต่ทางที่ดีควรไปปรึกษาหมอ และเช็คสภาพเม็ดเลือดจะดีกว่า เผื่อเม็ดเลือดมันจะผิดรูป แล้วทำให้ฟอกเลือดได้ไม่ดี

ลองไปตรวจดูนะคะ
เป็นห่วง

เคยเป็นเหมือนกัน ตอนนี้ดีขึ้นเยอะแล้ว เพราะออกกำลังกาย นอนเยอะๆ
(เลือดน้อย มันจะมาตู่กับความดันต่ำ ต้องนอนเยอะๆ)

หายเร็วๆน๊า

ไปหาหมอมา หมอสั่งให้ เป็นยาเม็ดสีเหลือง กลม เล็ก กะเม็ดสีน้ำตาลเลือดหมู เป็นรูปวงรี ค่ะ เป็นยาบำรุงเลือด กะธาตุเหล็ก นั่นเอง
นอนเยอะๆนี่กี่ชั่วโมงค่ะ เรารู้สึกว่าเรานอนได้เกือบทั้งวัน มันเบื่อตัวเองแล้วอ่า
ยาบำรุงเลือดเม็ดสีน้ำตาลแตกต่างจากเม็ดสีเหลือง?
ตอนนี้ทานยาบำรุงเลือดอยู่เหมือนกัน ค่ะ เนื่องจากตัวเองเป็นโรคซีด แต่ไม่ใช่เป็นโรคโลหิตจางนะค่ะ แค่เลือดสีแดงไม่เข็มค่ะ ไปหาหมอทุกเดือนค่ะ คุณหมอให้ยาบำรุงเลือดมาทานค่ะ (เท่าที่เคยได้รับยาบำรุงเลือกจากโรงพยาบาล ได้มา2 ลักษณะ ลักษณะ ค่ะ )
แบบที่ 1 เป็นลักษณะกลม สีน้ำตาลแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 ซม. ค่ะ
แบบที่ 2 ลักษณะสี่เหลี่ยม สีน้ำตาลแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 ซม. เท่ากัน ค่ะ
คุณหมอให้ทานยาวันละ 3 ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น หลังอาหารค่ะ
หมายเหตุ: ทานยานี้แล้วอุจจาระจะเป็นมีสีดำ นะค่ะ
ตอนนี้ทานยาบำรุงเลือดอยู่เหมือนกัน ค่ะ เนื่องจากตัวเองเป็นโรคซีด แต่ไม่ใช่เป็นโรคโลหิตจางนะค่ะ แค่เลือดสีแดงไม่เข้มค่ะ ไปหาหมอทุกเดือนค่ะ คุณหมอให้ยาบำรุงเลือดมาทานค่ะ (เท่าที่เคยได้รับยาบำรุงเลือกจากโรงพยาบาล ได้มา 2 ลักษณะ ลักษณะ ค่ะ )
แบบที่ 1 เป็นลักษณะกลม สีน้ำตาลแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 ซม. ค่ะ
แบบที่ 2 ลักษณะสี่เหลี่ยม สีน้ำตาลแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 ซม. เท่ากัน ค่ะ
คุณหมอให้ทานยาวันละ 3 ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น หลังอาหารค่ะ
หมายเหตุ: ทานยานี้แล้วอุจจาระจะเป็นมีสีดำ นะค่ะ
ประโยชน์ของยาบำรุงโลหิตสตรีแผนโบราณ สูตรลับพระยาลือ การเปลี่ยนแปลงทางด้านสรีระร่างกายในผู้หญิง ทางแพทย์แผนโบราณบอกว่าผู้หญิงจะเริ่มมีประจำเดือนเมื่อมีอายุประมาณ 13-14 ปี แต่ในทางการแพทย์แผนปัจจุบันบอกว่า เด็กผู้หญิงจะเริ่มมีประจำเดือนครั้งแรกบางรายมีได้ตั...้งแต่อายุ 9-10 ขวบ แต่โดยเฉลี่ยแล้วเด็กผู้หญิงจะมีประจำเดือนครั้งแรกในช่วงอายุ 10-12 ปี และก่อนการมีประจำเดือนในแต่ละเดือนก็จะปรากฏอาการที่แตกต่างกันออกไป ซึ่งสามารถแบ่งได้เป็น 2 กลุ่ม คือ ระดูปกติโทษ คือ การมีอาการที่เกิดขึ้นก่อนการมีประจำเดือน และในแต่ละเดือนก็จะเกิดเหมือนๆ กัน เช่น ปวดท้อง, เวียนหัว, เครียด, ไข้ขึ้น เป็นอยู่อย่างนี้ตลอด โบราณให้เหตุผลว่าเป็นอาการที่เกิดจากลมกองใดกองหนึ่งกระทำ ซึ่งก็จะมียารักษาคือ ยารักษาระดูปกติโทษ เมื่อกินเข้าไปแล้วอาการเหล่านี้ก็จะดีขึ้น ระดูทุจริตโทษ คือ อาการที่แสดงออกในผู้หญิงก่อนการมีประจำเดือน และอาการเหล่านี้จะมีลักษณะแตกต่างกันในแต่ละเดือน เช่น เดือนนี้ปวดหัว เดือนหน้าปวดท้อง ท้องเสีย หรือปริมาณของประจำเดือนไม่แน่นอน อาจจะมากหรือน้อย ที่เคยมาแล้วก็หายไป ทำให้ร่างกายผอมแห้งแรงน้อย เรียกว่า สันนิจโลหิต คือการที่โลหิตแห้ง โบราณเรียกว่าเลือดไม่งาม ก็จะแสดงออกทางใบหน้า ทำให้หน้าตาหมองคล้ำ มีสิวฝ้า คำว่าเลือดลมในภาษาโบราณจึงไม่ได้หมายความว่า การที่เลือดไม่ดีนั้นคือการที่ร่างกายขาดธาตุเหล็กเหมือนอย่างแผนปัจจุบัน และยาบำรุงเลือดในแพทย์แผนไทยก็ไม่ได้เป็นยามีธาตุเหล็กอย่างแผนปัจจุบัน แต่เป็นยาช่วยปรับธาตุต่างๆ ให้สมดุล เช่น เลือดก็จะถูกจัดอยู่ในธาตุน้ำคือ โลหิตัง น้ำดีจะเป็นธาตุน้ำคือ ปิตตัง แต่การทำงานเป็นไฟ ทั้งหมดนี้การแพทย์แผนไทยมองว่าเป็นองค์รวม การแต่งงานในสมัยโบราณ ทางฝ่ายชายไม่ได้ดูผู้หญิงที่รูปร่างหน้าตา ความสะสวยเพียงอย่างเดียว แต่จะคำนึงถึงกิริยามารยาท การทำมาหากิน การเป็นแม่ศรีเรือน และมองว่าผู้หญิงนั้นมีร่างกายที่สมบูรณ์แข็งแรงหรือไม่ เนื่องจากการแต่งงานในยุคโบราณจะคำนึงถึงการมีลูกเป็นสำคัญ หากผู้หญิงคนไหนที่มีร่างกายไม่สมบูรณ์แข็งแรง ผอมแห้ง เลือดลมไม่สมบูรณ์ ก็จะมีการจัดยาบำรุงเลือดหรือยาบำรุงโลหิตสตรีให้กิน หมอแผนโบราณที่เก่งทางด้านนี้จะจัดยาบำรุงเลือดเป็น 3 หม้อ หม้อแรกจะเป็นยาประจุโลหิต กินเพื่อให้เลือดลมที่ไม่ดีได้ขับออกมา หลังจากนั้นก็ตามด้วยยาบำรุงธาตุ คือช่วยปรับธาตุให้เป็นปกติ และตามด้วยยาบำรุงโลหิตสตรี ปัจจุบัน รูปแบบของยาบำรุงโลหิตสตรีได้เปลี่ยนไป จากเดิมที่เป็นยาหม้อซึ่งต้องต้มกินกันถึง 3 หม้อ เพื่อให้สอดคล้องกับสภาพความเป็นอยู่ของผู้คนในยุคปัจจุบันที่ผู้หญิงต้องทำงานนอกบ้าน เพื่อให้กินง่ายและสะดวก บริษัทผู้ผลิตพยายามทำยาครอบจักรวาลอยู่ในขวดเดียวกัน เป็นยาบำรุงโลหิตสตรี ขับโลหิตสตรี ที่ขายกันอยู่ทั่วไป สรรพคุณของยาบำรุงโลหิตสตรี คือ ทำให้ประจำเดือนมาเป็นปกติ เลือดลมดี ผิวพรรณสดใส อวบอิ่มขึ้น เมื่อตั้งครรภ์ก็จะมีอาการแพ้ท้องน้อยมาก ตำรับยาบำรุงโลหิตสตรีนั้น ถือเป็นตำรับยาที่ได้รับการยอมรับจากผู้ใช้และหน่วยงานเกี่ยวข้องที่รับผิดชอบ จนได้มีการบรรจุไว้ในตำรับยาสามัญประจำบ้าน ซึ่งก็มีอยู่ด้วยกันหลายตำรับเช่น ตำรับยาบำรุงโลหิต ยาประสะไพล ยาไฟประลัยกัลป์ ยาไฟห้ากอง ซึ่งส่วนใหญ่จะมีส่วนผสมของสมุนไพรที่มีรสเผ็ดร้อน พวกพริกไทย อบเชยเทศ ไพล การบูร และกระวาน เป็นต้น ส่วนตำรับยาบำรุงโลหิตสตรีในคัมภีร์มหาโชตรัต ก็จะแบ่งเป็นยาบำรุงไฟธาตุ ยาบำรุงโลหิต ยาแก้สารพัดโลหิตเน่าโลหิตร้ายทั้งปวง ยาสังขแพทย์ (น้อย) ยาสังขแพทย์ (ใหญ่) และยาสังขวิชัย เป็นต้น ความเชื่อที่ว่า การกินยาบำรุงสตรีนี้แล้วจะทำให้เกิดการแท้งนั้น โอกาสที่จะเป็นไปได้ก็ดูจะน้อยมาก เนื่องจากเป็นยาที่ทำจากสมุนไพร ซึ่งไม่ได้ออกฤทธิ์แรงขนาดที่จะทำให้เกิดการแท้งได้ เพราะยาที่ทำให้แท้งต้องมีคุณสมบัติในการบีบตัวของมดลูกอย่างรุนแรง และทำให้ฮอร์โมนมีการปรับตัวอย่างรุนแรงเช่นกัน ส่งผลให้ผนังมดลูกไม่พร้อมที่จะเป็นที่ฝังตัวของตัวอ่อน ก็เป็นการเข้าใจผิด เพราะยาบำรุงโลหิตสตรีจะช่วยเอาเลือดเสียออกจากร่างกาย บำรุงธาตุและบำรุงโลหิต และถ้าใครที่รู้ตัวว่ากำลังตั้งครรภ์ก็ไม่ควรกินยานี้ สรุปแล้วประเด็นในเรื่องยาบำรุงโลหิตสตรีที่หมอได้กล่าวถึงตั้งแต่ข้างต้น ซึ่งเป็นยาตำรับโบราณ ใช้วิธีการต้มแต่ดั้งเดิม เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนแปลงไปเต็มไปด้วยเทคโนโลยี ยาหม้อก็เปลี่ยนเป็นยาขวดบรรจุเสร็จพร้อมดื่ม ในขนาดและปริมาณที่เหมาะก็ยังคงสรรพคุณเช่นเดิม ฉะนั้นก็อยากฝากให้มีการพัฒนายาบำรุงโลหิตสตรีให้ดียิ่งๆ ขึ้นเพื่อช่วยพัฒนาตลาดยาไทย เวลานี้ตัวเลขของยาบำรุงโลหิตสตรีในตลาดยาไทยมีมูลค่าไม่ต่ำกว่าพันล้านบาท ซึ่งทำให้มองเห็นอนาคตยาไทยที่ยังสามารถพัฒนาไปได้อีกไกลทีเดียว สำหรับยาสตรีของพระยาลือมีจำหน่ายแล้วติดต่อที่ คุณพร 082-488-4935ดูเพิ่มเติม
ยาบำรุง โลหิต ใครรุ้บ้างทำมาจากอะไรอ่าคับ
ถ้าไม่เป็นอะไรกินได้ไหม อยากบำรุงร่างกาย
แต่ทำไมหนูคยกินมันเป้นสีแดงกินที่โรงเรียนคุณครูแจก
ตอนนี้เรากินยาเม็ดสีเลือดหมู หมอบอกเป็นยาบำรุงเลือด แต่สีเหลืองเราไม่เคยกิน อยากรู้ว่าเป็นยาอะไรค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again