How to : Nude Makeup Trend เกาะติดกระแสCatwalkโลก

0 43
 ช่วงนี้ทรายอัพบล็อคบ่อยเพราะว่าได้คอมใหม่แล้ว เป็นน้องiMac 21.5" 
ทำให้สามารถทำอะไรๆได้คล่องตัวขึ้น เขียนบล็อค ตัดวีดีโอไม่หงุดหงิด
ก็เลยทำให้รู้สึกสนุกในการอัพบล็อคมากมายค่ะ สังเกตว่ามาแทบทุกวันห้าๆ

วันนี้ทรายจะมาชวนสาวๆไปเกาะกระแส Makeup Trend Spring-Summer 2010ค่ะ
ตามแคทวอร์คระดับโลกต่างมีกระแสนิยมใหม่คือกระแสการแต่งหน้าโทนนู้ดค่ะ 

แต่งหน่้าโทนนู้ด ไม่ได้หมายความว่าเราจะแต่งหน้าให้เหมือนไม่แต่งหน้านะคะ
การแต่งหน้าโทนนู้ดคือ การแต่งหน้าโดยใช้สีโทนอบอุ่น ไม่เน้นโทนสีหนัก 
จะใช้สีประมาณน้ำตาล ส้ม กับดวงตา และแก้ม พีช[Mat Coral] ชมพู [Pale Pink] 
เป็นโทนพื้นๆ โดยสีของปากจะเป็นสีที่ไม่ออกสีต่างจากสีปากจริงมากค่ะ 
การแต่งหน้าโทนนู้ด เป็นการมอบแสดงผิวที่ดูมีสุขภาพดี เหมาะสำหรับในวันสบายๆ 
หรือสาวๆที่มีบุคลิคที่สบายๆ สามาถใช้ได้ทุกโอกาส และง่ายมากๆสำหรับมือใหม่หัดแต่งค่ะ

มาดูตัวอย่างเหล่าโมเดลที่เดินแบบด้วยเมคอัพโทนนู้ดกันนะคะ

สำหรับทรายวันนี้จะลองแต่งหน้าโทนเหล่านี้ดูค่ะ เป็นการแต่งหน้าที่ง่ายที่สุด
และดูผิวสุขภาพดีจริงๆค่ะ ทรายขอเริ่มเลยนะคะ

เริ่มด้วยหน้าเปล่าๆ ลงสกินแคร์แล้วค่ะ

จากนั้นก็ลง Makeup Base Faille Touch จาก RHULSEANค่ะ 
เพื่อปรับสภาพผิวก่อนที่จะลงรองพื้นในขั้นต่อไปนะคะ

หลังจากนั้น เราก็จะลงรองพื้นกันค่ะ การแต่งหน้าโทนนู้ด ทรายแนะนำให้ใช้รองพื้น
จะสวยกว่าการแต่งโดยใช้แป้งผสมรองพื้นค่ะ วันนี้ทรายใช้รองพื้นตัวใหม่R.O.L.S.S.
ของ RHULSEAN ค่ะ 

รองพื้นตัวนี้มีทั้งหมด 3 โทนค่ะ ทางRhulsean ส่งมาให้ทรายลอง 2 โทนสีคือ
สี Pink Honey ซึ่งเป็นสีที่ให้ Undertone ชมพู และสี Harmony Beige 
ซึ่งเป็นสีที่ให้ Undertone เหลืองค่ะ ส่วนสีที่ไม่ได้ให้มาลองคือ Brown Sugar
เพราะว่าทรายเป็นคนผิวขาวจึงไม่เหมาะกับ Brown Sugarค่ะ และนี่คือคุณสมบัติ
ที่รองพื้นตัวนี้เคลมไว้นะคะ

R.= Radiant ให้ผิวแลดูเปล่งปลั่ง สุขภาพดี
O.= Oil-Control ควบคุมความมัน
L.= Long Lasting ติดทนนาน สวยตลอดวัน
S.= Smooth ให้ผิวเนียนเรียบอย่างเป็นธรรมชาติ
S.= Sun Protect SPF40 ปกป้องผิวจากแสงแดด

การเลือกสีรองพื้นสำหรับทราย วันนี้ทรายเลือกใข้สีโทนเหลืองค่ะ 
ทฤษฎีส่วนตัวของทราย คือ ทรายเป็นคนผิวขาวอมชมพู ผิวหน้าจะออกแดง
ทรายเคยลองใช้รองพื้นที่เป็น undertone ชมพู แล้วปรากฎว่าหน้าเวลาเรามองหน้าเรา
มันจะเป็นสีชมพูแดงๆ ทั้งหน้าตลอดเวลา ทรายรู้สึกไม่ชอบ ก็เลยหันมาใช้โทนเหลืองตลอด
เพื่อให้สีไปเบรคกับผิวจริงค่ะ ซึ่งวันนี้ทรายก็เลือกสี Harmony Beige มาใช้ค่ะ

รองพื้นตัวนี้เป็นเนื้อคล้ายๆครีมมูส ใครนึกไม่ออกนึกถึงครีมเค้กเนื้อมูส ประมาณนั้นเลยค่ะ
ให้ความรู้สึกเดียวกับFaille Touch Base ของยี่ห้อนี้ ลองดูเนื้อที่เอานิ้วขยี้ดูค่ะ

จากนั้นเราก็ลงรองพื้นให้ทั่วใบหน้าเลยค่ะ 

รองพื้นตัวนี้ทาง่าย เหมือนเราทาครีมเลยค่ะ ทรายว่าเหมาะกับคนที่ทารองพื้นไม่เก่ง
เพราะใช้แค่นิ้วเกลี่ยก็เรียบเนียนไปกับผิวแล้ว เวลาที่เกลี่ยออกไปยังให้ความรู้สึก
เหมือนกับแห้งเป็นแป้งเคลือบผิวไปเลยค่ะ (นี่แหละที่บอกว่ารู้สึกเหมือนเบสเค้าเลย)

จะเห็นได้ว่า รองพื้นตัวนี้ช่วยให้หน้ากระจ่างใสและปกปิดพอควร แต่สำหรับรอยสิวที่เพิ่งประทุ
อย่างของทรายในรูป ที่ทรายเพิ่งเอามือคันๆไปบีบแกะมัน ก็ไม่สามารถปกปิดได้มิดชิดค่ะ

ดังนั้นทรายจึงต้องมีตัวช่วย ในการปกปิดให้มากขึ้นไปอีก ก็คือพวก Concealor ต่างๆ
วันนี้ทรายใช้ของHanskinค่ะ เพราะเนื้อที่แน่นกว่าRMKที่ทรายใช้อยู่ประจำ ทำให้ปกปิดดีกว่า

หลังจากลงคอนซีลเลอร์ในจุดแดงๆที่รองพื้นเก็บไม่หมดแล้ว ผิวดูกลืนกันไปเลยค่ะ

หลังจากนั้นเราก็มาลงแป้งกันค่ะ ทรายเลือกแป้งฝุ่นของ LaMerเป็นสีTranslucent 
ซึ่งจะไม่ออกสีมาเปลี่ยนสีรองพื้นที่เราลงไว้ แต่จะช่วยซีลBase Makeup และเพิ่มประกาย
สุขภาพผิวด้วยชิมเมอร์เล็กๆค่ะ

ทรายลงแป้งด้วยพัฟก่อน กดๆให้ทั่วใบหน้าค่ะ

จากนั้นทรายใช้แปรงปัดแป้งนะคะ วนๆแป้งให้ติดทั่วแปรง แล้วสะบัดแปรง1ครั้ง

จากนั้นก็ปัดเบาๆ เป็นวงกลมๆ วนทั่วใบหน้าค่ะ

ที่ให้ทำแบบนี้ก็เพื่อให้แปรงช่วยเซ็ทแป้งอีกขั้นนึงค่ะ ด้วยการปัดเติมแป้งและ
ปัดเอาแป้งส่วนเกินออก ให้ผิวเราได้ปริมาณเครื่องสำอางที่พอดีค่ะ

เสร็จแล้วสำหรับผิวหน้า ที่ดูกระจ่างใสขึ้น และไม่แข็งหนาค่ะ

จากนั้นทรายเริ่มด้วยการเขียนคิ้วค่ะ วันนี้ทรายเขียนให้ดูใหญ่กว่าปกติหน่อย
หน้าตาจะได้ไม่ดูแข็งและดุมากไปค่ะ ^^

จากนั้นทรายก็จะใช้ดินสอเขียนขอบตาสีน้ำตาลเข้ม ในการเขียนinner linerค่ะ 
ทรายใช้ดินสอจาก Model Co ซึ่งเนื้อนิ่มมากๆ และให้สีดี แต่แอบแพนด้านิดนึง

เอามือกดหนังตาไว้แบบนี้นะคะ เพื่อให้ง่ายต่อการเขียนอินเนอร์ไลเนอร์ค่ะ

จากนั้นก็ถมให้เต็มโดยให้ชิดขอบตามากที่สุดไปตามแนวขนตาค่ะ ไม่ต้องลากหางนะคะ
เพราะเราอยากจะได้ลุคที่ดูไม่มาก แบบนู้ดๆค่ะ

จากนั้นก็ ดัดขนตาและปัดมาสคาร่าได้เลยค่ะ ทรายจะไม่ใช้อายแชโดวเลยสำหรับลุคนี้นะคะ
บอกแล้วว่าง่ายมากๆ แต่ว่าสำหรับสาวๆที่ตามีสีคล้ำหรือมีแพนด้าอยู่แล้ว อาจจะต้องลง
อายเบสเพื่อปรับสีนิดหน่อยนะคะ แล้วก็มาสคาราที่ใช้ปัดก็ขอให้เป็นมาสคาร่าที่ไม่เกาะ
กันเป็นก้อน และให้ความรู้สึกเบาๆ ถึงแม้จะเป็นสีดำค่ะ

เสร็จจากตาแล้วก็มาต่อกันที่แก้มนะคะ ทรายเป็นคนแต่งหน้าจากบนลงล่าง 
สาวๆอาจจะปรับเปลี่ยนสลับขั้นตอนกันได้ ไม่ผิดแต่อย่างใดค่ะ

ทรายใช้สี Blushing ซึ่งเป็นมิเนอรัลบรัชจาก L.A.Color ปัดเป็นแนวระหว่างขอบหน้า
เฉียงลงมาที่แก้มค่ะ ปัดแค่แลดูมีเลือดฝาด ไม่ต้องปัดจนออกสีเยอะนะคะ

เสร็จแล้วก็จะได้ทั้งหมดแบบนี้ค่ะ แล้วก็เหลือส่วนของปากส่วนเดียวแล้ว

วันนี้ทรายเลือกลิปG เบอร์ 35 จาก Lunasol ซึ่งเป็นสีชมพูอมแดงเพื่อให้ดูสุขภาพดีค่ะ

จากนั้นก็เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

สำหรับเมคอัพที่ทรายมาอัพเดตกันวันนี้ ไม่ยากเลยใช่ไหมคะ ดูเบาๆสบายๆด้วยเนอะ

ขอแสงธรรมชาติด้วยนิดนึง 

Before - After ค่ะ

สรุปสำหรับรองพื้นค่ะ

หลังจากทรายใช้มาตลอดทั้งวันแล้ว ให้ความเห็นว่าเป็นรองพื้นที่เหมาะกับสาวหน้ามันค่ะ
เพราะทรายเป็นคนหน้าแห้งทำให้รู้สึกแห้งหนักกว่าเดิม แต่ก็เป็นไปด้วยคุณสมบัติที่เค้า
เคลมไว้อยู่แล้ว สาวผิวแห้งถ้าอยากใช้คงต้องลงสกินแคร์เยอะๆก่อนที่จะใช้นะคะ
สาวผิวผสม-มัน ไม่น่าจะมีปัญหา สำหรับทรายสีรองพื้น ดร๊อปลงเล็กน้อยแทบจะไม่เห็น
ความแตกต่างจากตอนเช้าที่ทา สีรองพื้นนั้นถ้าไม่ใช่สาวที่มีผิวขาวมากๆ อาจจะรู้สึกว่า
มันวอกไปหน่อย ต้องแก้ด้วย แป้งที่ออกสีนะคะ 

ตัวทรายเองเป็นคนผิวขาวแต่ว่าชอบใช้ผลิตภัณฑ์ที่พอดีกับสีผิว จึงรู้สึกว่ารองพื้นตัวนี้ให้
ต้องดร๊อปลงมาหน่อย แต่สำหรับคนที่ชอบใช้รองพื้นขาวกว่าผิวจริงน่าจะชอบค่ะ

คนที่มีปัญหาในการทารองพื้นเหมือนทราย คือ ทาไม่ค่อยเป็น เกลี่ยไม่ค่อยเป็น ไม่ต้องกังวล
กับรองพื้นตัวนี้เลย เพราะว่ามันทาง่ายมาก แต่ต้องระวังช่วงขนคิ้วและมุมจมูกนิดนึง เกลี่ยดีๆ
ไม่งั้นจะเหมือนรองพื้นไปถมติดอยู่ตรงนั้นเยอะไปค่ะ 

เขียนซะยาวเลย ก็เป็น How to + Review ไปในตัว ครั้งหน้าทรายจะมาอัพเรื่องอะไรอีก
อย่าลืมติดตามกันนะจ๊ะ <3

feonalita

feonalita

Beauty & LifeStyle Blogger, Daisy Crazy, Beef Lover

FULL PROFILE