ขอปรึกษาค่ะ ดิฉัน มีรอบเดือนมาเป็นจำนวนมากทำไงดีคะ ควรไปหาหมอรึหายามาดีคะ

ดิฉัน อายุ 28 ปี ช่วงนี้ทำงานหนัก พักผ่อนน้อย ประจำเดือนมามากผิดปกติ มีโอกาสเป็นเนื้องอกหรือมะเร็งไหมคะ ดิฉันควรปรึกษาหมอ หรืออาหารเสริมมาทานก่อนดี ขอพี่ๆ ใจดีช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ดีออกซิค่ะประจำเดือนมามากจะได้ขับเลือดออกมาค่ะ มามากเนี้ยหลายวันไหมค่ะ ถ้าหลายวันปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ
ออ ...อายุเท่ากันแล้วกำลังเจอปัญหาเดียวกันเลย เป็นแบบนี้มา 2 เดือนแล้ว กะว่าจะรอดูเดือนที่ 3 ถ้ายังผิดปกติ คงต้องไปหาหมอ เดือนแรกประจำเดือนหายไปคิดว่าท้อง เอาที่ตรวจตั้งครรมาตรวจผลคือไม่ท้อง แต่ไม่มีประจำเดือนแต่หลังจากนั้นแค่วันเดียวประจำเดือนมาเยอะมาก เราก็คิดว่ามันคงสะสม 2 เดือน มั้ง เลยรอดูเดือนหน้าอีกเดือนนึงค่ะ

กังวลเหมือนกันเลยตอนนี้
ต้องดูว่ารอบเดือนกี่วันคะ ถ้ารอบเดือนนานหน่อย ก็จะมีเยอะหน่อย (ทำให้มีลูกง่ายนะ)

เราอ่ะมาน้อย รอบเดือนเร็ว ตอนนี้ยังเศร้าอยู่เลยคะ

ถ้ามาไม่เกิน 7 วัน ก็ปกติคะ

เหมือนกันค่ะ มาน้อยแล้วมาเร็วด้วย

เคยไปปรึกษาหมอค่ะ เพราะประจำเดือนมามาก 3อาทิตย์ต่อ1เดือน หมอบอกว่าเกี่ยวกับฮอโมนในตัวเรา

ไปพบแพทย์ค่ะ เพื่อความสบายใจ
ปรึกษาหมอโลกค่ะ เราเป็นเหมือนกัน แต่ไม่ได้ออกมาก แต่ออกถี่ ถี่เกิน อาทิตย์เว้นอาทิตย์ ล่าสุดนี่มาติดต่อกันเกือบเดือน ดูอาการไปสามเดือน เราไปหาหมอเลย
หมอจับอัลตร้าซาวด์ พบถุงน้ำในมดลูกค่ะ หมอบอกว่ามันไปขวางการทำงานของมดลูก ทำให้ประจำเดือนมาไม่ปกติ 
หมอเลยสั่งให้ทานยาคุมเพื่อปรับฮอร์โมนติดต่อกัน 6 เดือนค่ะ  ตอนนี้หายแล้ว  ประจำเดือนมาเดือนละครั้งเป็นปกติ
เกี่ยวกับฮอโมนจ้า
เราเคยเป็นสามเดือนติดๆกันเลย
จนตัวเหลือง หมอเลยต้องให้ยาคุมมากินอยู๋สองสามเดือน เพื่อให้ประจำเดือนมาตรงกำหนด หยุดตรงเวลาอ่ะค่ะ
ไปพบแพทย์ดู คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับโรคร้ายแรงนะคะ ถ้าประจำเดือนไม่มาเลยเนี่ยะน่ากลัวกวา่า
เดือนนี้นิก็ประจำเดือนมามากผิดปกติเหมือนกันค่ะ
ตกใจตัวเองเหมือนกัน โทรปรึกษาแม่ แม่บอก ไว้กลับไทยละ
ไปตรวจสุขภาพกะแม่เลย ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนอ่ะค่ะ T^T
ของเราเป็นทุก 20 วันเลย.. เป็นมาประมาณ 6 เดือนแล้วเห็นจะได้
เคยไปหาหมอแล้ว.. แต่หมอว่าไม่เป็นไร มีโอกาสเป็นไปได้
ควรไปตรวจอย่างยิ่ง ญาติเรามีอาการประจำเดือนมามากผิดปกติ ไปตรวจปรากฎว่าเป็นมะเร็งที่มดลูกค่ะ
ไปหาหมอค่ะ อาจจะไม่ได้เป็นอะไรอันตราย แต่ก็ช่วยให้สบายใจขึ้นนะ
ที่ว่มามากเนี่ย คือเดือนๆหนึ่ง มาหลายวัน รึว่ายังไงอ่ะค่ะ
มีคนที่รู้จักกันคะ แบบว่า หมดไปยังไม่ถึงเดือน แค่ประมาณ 10 วัน
ประจำเดือนก็มาอีก บ่อยครั้งเข้า พี่เค้าก็ไปตรวจ ปรากฏว่า มดลูกโตคะ
แนะนำว่าเพื่อความสบายใจ ไปหาหมอตรวจจะดีที่สุดคะ
คือถ้าเป็นบ่อยอะค่ะหมายถึงหลายๆเดือนปรึกษาคุณหมอดีกว่าเพื่อความปลอดภัยอะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ พี่ๆ ตอนนี้ดิฉันทาน stresstabs เสริมเรื่องธาตุเหล็กค่ะ ขอขอบคุณคุณ yuga Kiwalee jevin และคนอื่นๆ ด้วยค่ะ ดิฉันจะไปปรึกษาหมอด้วยค่ะเพื่อความสบายใจขอบคุณที่เป็นห่วงค่ะ T_T
ตอนนี้ดิฉันก็มีประจำเดือนมากผิดปกติ มาช้า 5วัน แต่พอมา ก็14 วันแล้วยังไม่หายเลยค่ะ
เซ็งมากเลยค่ะ ที่แรกรอบเดือนมาแบบว่า4-5หยดเอง เป็นอยู่ประมาน9วันแล้วอ่ะ แล้วนี่ไปหาหมอมา ต่อมาอีกวันรอบเดือนมาอย่างสีนามิเลยง่ะ มาแบบว่า3ช.มเปลี่ยนแผ่นแบบว่าเต็ม มันออกมาเยอะมาก จนไม่กล้านั่ง กล้ายืน กล้านอนเลย กลัวเลอะไปหมด แบบว่าเยอะจิงๆปวดท้องมากๆเลยอ่ะ ทีแรกหาหมอตรวจภายใน พอหมอตรวจแล้วบอกว่ามีเศษเนื้อเล้กๆออกมาด้วยติดเลือดออกมา หมอให้ไปตรวจปัสสวะ แล้วหมอบอกไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง รอบเดือนใกล้จามาแล้ว แล้วหมอก็จัดยา เท่านั้นแหละกินยาไปได้วันเดียวรอบเดือนมาแบบไม่ปรึกษา มาแบบชนิดที่เรียกว่าได้ออกมาสูดอากาศภายนอกซ่ะทีรีบกันออกมาแบบไม่ขาดสาย น่าเหนื่อยใจเปลืองผ้าอนามัยมากๆ นี่ก็เกือบ15วันแล้วที่ใส่ผ้าอนามัย เราผิดปกติรึป่าวเนี่ย คัยทราบช่วยตอบกลับ mojiyunso_lux99@hotmail.com ด้วยน่ะค่ะ หมูปิ้งจะรอการตอบกลับค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ
เป็นรอบเดือนเกิน 2 อาทิตย์ แล้วผิดปกติไหมค๊ะ
ตอนนี้อายุ 39 ปี ปกติประจำเดือนจะมาประมาณวันที่ 22 ของเดือน ตอนเดือนมิถุนายนประจำเดือนก็มาปกติจะมีรอบเดือนประมาณ 3-4 วัน แต่พอมาเดือน ก.ค. ไม่มีประจำเดือนมาเลย มาอีกทีก็ประมาณวันที่ 24 ก.ย. จนทุกวันนี้วันที่ 14 ต.ค. แล้วประจำเดือนยังไม่หยุดเลยค่ะ ไปตรวจภายในมาแล้วเมื่อวันที่ 1 ต.ค. ไม่พบสิ่งผิดปกติ ช่วงแรก ๆ ประจำเดือนจะมาเยอะมากเป็นก้อน ๆ แต่พอมาช่วงเดือน ต.ค. เป็นก้อนก็ไม่ค่อยมีแล้ว จะออกเป็นเลือดธรรมดา ลืมบอกไปว่ามี ลูก 2 คนแล้ว ทำหมันตอนคลอดลูกคนที่ 2 อยากถามว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างค่ะ ประจำเดือนไม่หยุดสักที แต่ไม่ปวดท้อง และไม่มีกลิ่นเหม็น ค่ะ กังวลมากเลยค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
เราเปนประจำดดือนมา3อาทิตย์แล้วแล้วมันจะเปปนอะไรกบร่างกายไหม
ประจำเดือนมาๆๆๆหายๆๆ บางทีมามาก บางทีมาน้อย มันเกิดจากอะไรกันแน่ มันมาหลาย
วันแล้ว
เราอายุ 25 เดือนนี้ประจำเดือนมา 2 อาทิตย์แล้วแรกๆแค่จางๆ แต่ตอนนี้ออกมาเป็น ลิ้มๆเลย มาเยอะอาทิตย์นึงแล้วยังไม่หาย กังวลมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again