มีใครใช้แป้งเด็กแต่งหน้าแทนแป้งผสมรองพื้นมั้ยคะ?

ตอนนี้เป็นสิวอุดตันเพราะแพ้ครีมนวดผมเลยไม่อยากใช้แป้งผสมรองพื้นแล้ว แต่ก็ยังแต่งหน้าเหมือนเดิมเพียงแต่ใช้แป้งเด็กแทนน่ะค่ะ ทีนี้คิดว่าถ้าสิวหายก็คงใช้แป้งเด็กเหมือนเดิมเพราะมันไม่เป็นภาระในการทำความสะอาดเท่าไร

แต่เหมือนเคยได้ยินว่าแป้งเด็กมันจะทำให้หน้าเหี่ยวหรืออะไรนี่แหละค่ะ ตกลงจริงๆรึเปล่าคะ?แล้วการใช้แป้งเด็กไปตลอดจะมีผลเสียหรือไม่?

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
เราใช้แป้งพอนด์กระป๋องชมพูปัดหลังลงรองพื้นอ่ะค่ะ หน้าไม่มันแถมสว่างเด้งแต่ไม่วอกด้วย

แป้งเด็ก ก็อุดตันได้ในระยะยาวค่ะ คือหมายถึง 4-5 ปีนู่น เราเอาแป้งเด็กมาผสมกับแป้งบีโอนาตูแรล เนียน เด้ง ไม่หนา ไม่มันอ่ะ

เราหน้ามัน ใช้แป้งฝุ่นนาทรีฟอ่ะค่ะ
ที่เป็นแบบกระป๋องแป้งฝุ่นธรรมดา
ขนากเท่าๆกันกับพวกแป้งจอนห์สันเล็กๆอ่ะค่ะ
คุมมัน แล้วก็เนียนดีค่ะ เราใช้ปัดหลังรองพื้น
เบาๆดีค่ะ ไม่อุดตัน
เราทาครีมหน้าเนียน(ไม่ใช่ บีบี นะ) แล้วก้อทาแป้งจอนห์สัน สีชมพูเลย  หน้าขาวใส  สว่างๆๆจ๊ะ ไม่เกิดสิวด้วย
เราใช้แป้งบีบี นาทริฟ จ้า ทาเบสของ the face shop ก่อน แล้วใช้แปรงปัดตามก็โอเคนะ แต่เพิ่งลองใช้จ้า
ปกติจะใช้แป้งเด็กทาหลังจากที่ลงบีบี
แล้วก้อตบทับด้วยแป้งตลับ
เพื่อไม่ให้หน้าเหนอะ+มัน อ่ะจ้า

เราใช้แป้งพอนด์สีชมพูมาปีกว่าแล้วค่ะ เนื่องจากแพ้แป้งตลับ+ไอออนโต
อยากกลับไปใช้แป้วตลับเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากเลยนะคะทุกๆคน
ขอแนะนำแป้งข้าว natural care นะค่ะ ติดหน้าไม่อุดตัน หาซื้อได้ตามห้างทั่วไปจ้า
คงมีอุดตันได้บ้างอะค่ะ เพราะเคยได้ยินมาว่าใช้แป้งตลับดีกว่าเพราะมันจะเคลือบแค่ผิวหน้าชั้นนอกไม่ได้มีอณูเล็กละเอียดเหมือนแป้งผงๆที่จะซึมลงไปถึงรูขุมขนได้แต่ยังไงๆซะเราก็ใช้แป้งเด็กเหมือนกันพอดีสิวเห่อ แต่งหน้าไม่ได้แต่เราใช้นิวบอร์นอ่ะจ๊ะไม่ผสมน้ำหอมแต่กลิ่นนี่ทรมานจิตใจเหลือเกิน
เคยมีคนบอกว่าแป้งเด็กใช้ทาหน้าไม่ดีอ่ะคะ

ให้ใช้แป้งตลับพวกแป้งเพรสดีกว่า เราก้อเลยไปหาซื้อแป้งเพรสสีขาวของชิเซโด้มาใช้ค่ะ

เหนคนขายบอกว่าแป้งตัวนี้ดี ขนาดหมอพรเกษมยังแนะนำให้ใช้เลย (แต่ก้อไม่รุ้จิงป่าวนะคะ)

แต่เราใช้แล้วก้อชอบนะ เราว่าหน้ามันเนียน ๆ ดีอ่ะคะ และก้อติดหน้าดีกว่าพวกแป้งเด็กด้วยค่ะ ^^

ใช้แป้งเด็กแล้วไม่ดี...อุดตัน..... -------> เราว่า..มันเป็นความเชื่อมากกว่านะ...

เราใช้แป้งเด็กมาเกินกว่า 10 ปีแล้วอ่ะ...ปัจจุบันหน้าเรายังใสอยู่เลย...

ชอบ Johnson's กับ Anfant

ไม่อุดตันอะไรเลย...ไม่เป็นสิวด้วยค่ะ...

แถมยังถูกแสนถูก.... ไม่ปกปิดให้ดูหนาโบ๊ะ... ใช้แล้วดูเด็กดีค่ะ...

เสียอย่างเดียว..สีมันดูขาววอกไปหน่อยจ้า......

ถ้าใช้แป้งเด็กได้...ก็ใช้ไปเต๊อะ....โชว์ผิวใสๆ ดีออก

เดี๋๊ยวจะลองอย่างที่เพื่อนๆแนะนำดูนะคะ จริงๆก็ชอบใช้แป้งเด็กนะคะมันถูกและก็ใสๆดีค่ะ

ขอบคุณที่อุตสาห์มาตอบกันนะคะ

เราก็ใช้เเป้งเด็ก ใช้เเป้งตลับเเล้วมันคุมมันไป หน้าเเห้ง ไม่ก็สิวขึ้น

เซง ใช้เเป้งเด็ก ไม่เกิดปัญหาดี ทาหลังเบส หน้าเด้ง ไม่วอก เริ่ดค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น