เคยเป็นผื่นแพ้ที่หน้ากันบ้างมั๊ยค่ะ?

มาถามอีกแล้วค่ะแต่คนละเรื่อง

สิวหายแล้วละ~เย้
แต่ปัญหาตรงตอนนี้หน้ามันแดงๆเหมือนใช้บรัชออน
คือแดงมาก ยิ่งแดดร้อนๆงี้ไม่ไหวเลย T^T อุตส่าห์สิวหายแต่มาเจอผื่นแพ้แดงๆแทน

ไปหาคุณหมอมาก็บอกว่าหลีกเลี่ยงแดดกะน้ำร้อน
แต่เลี่ยงแล้วไม่เกิดผล

ใครมีวิธีดูแลหน้าเรื่องนี้มั๊ยค่ะ??
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

เคยถามไปครั้งที่แล้วเรื่องกลบหน้าด้วยรองพื้น
ถ้าสิวหายแล้วแต่หน้าเป็นผื่นแทน ยังกลบได้รึเปล่าค่ะ
มันจำเป็นจริงๆอ่า งานสำคัญ

ผื่นแดงแต่ไม่เป็ฯเม็ด เหมือนกับเวลาเดินแล้วร้อนๆ ใช่ป่าวเอ่ย? 
ถ้าเป็นงี้ก็กลบได้ค่ะ ใช้เบสเขียวทาบางๆ บริเวณที่แดงทิ้งไว้แล้วเกลี่ยให้เนียนไปกับผิวก่อนลงรองพื้นจะช่วยได้จ้า
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แต่จะไม่แดงและก็จะคันแสบบ้างเล็กน้อย
ไปหาหมอเค้าบอกว่าเป็นไรขุมขน คือมันจะออกมาจากตัวเราเองน่ะค่ะ
สะอาดเกินไปก็เป็นได้ รักษาไม่หายขาด ต้องรอโตกว่านี้จะหายไปเองค่ะ
ใช้วิธีทายาแก้ผื่น+กินยาช่วยเอาเป็นระยะที่ผื่นมันเห่อขึ้นมา
ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบเดียวกันรึเปล่าเน๊อะ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะคะ
เคยเป้นผื่นแบบนั้นเหมือนกันไปหาหมอบอกว่าเป็นสิวผดอ่ะ ทุกวันนี้ก้เลยใช้ยาแก้สิวผดทาที่ร้านหมอ ทางที่ดีนอกจากเลี่ยงแดดแล้วเวลาเหงื่ออกก้จะคันด้วยใช่ป่ะ บ้างทีลองสำรวจตัวเองด้วยว่าแพ้เครื่องสำอางค์ตัวไหนหรือเปล่า อาจจะเกดจากปัญหานั้นก้ได้นะเพราะเวลาเราไปเดินตากแดดเหงื่ออกผสมเครื่องสำอางค์อาจจะทำให้เกิดผื่นแพ้ได้ จากประสบการณืจะพยายามสับหน้าบ้างแบบเบามือนะค่ะ หรือบ้างทีเจอฝุ่นก้จะหลีกๆๆมัน ลองสังเกตุตัวเองดูละกันค่ะ เพราะบ้างครั้งเวลาไปเจอฝุ่นกับแดดมากๆๆก้จะเกิดปัญหาเดียวกัน

หลีกเลี่ยงอากาศร้อน หลบแดด ใช้น่ำเย็นล้างหน้า

ทายาแก้ผื่นก่อนนอน ทาบางๆมากๆนะคะ ช่วยได้ค่ะ

อืมเดาว่าคงใช้ ยาของหมอมากไป จนหน้าบาง กระทบร้อน นิดหน่อยก็รู้สึกแสบร้อน 
ทำกับข้าวยิ่งไม่ได้ อากาศร้อนก็หน้าแดง เหมือนบ่มแดด แต่แอบหน้ามันตรงบริเวณแก้ม+กับขุย(สงสัยละซิ ผิวแห้งบนหน้ามัน ส่วนใหญ่เป็นที่แก้ม) อันดับแรก ต้องหา สกินแคร์ที่ถูกกับเรา เพื่อสร้างเส้นใยผิว และเติมน้ำให้ผิวชั้นในก่อนค่ะ แล้ว ผิวจะดีขึ้นเอง ปัจจุบัน ลาขาดจากหมอมา กว่า 10 ปีแล้ว หลังจากเกือบเสียโฉม ไม่กล้าออกจากบ้านเลย มีปัญหาก็เมลส์มาถามส่วนตัวได้ค่ะ ยินดี s_yenjaichon@yahoo.com

ขอบคุณทุกๆคนนะคร่า ซึ้งมาก
แต่ก็ตรงหมดเลยค่ะ

ยิ่งสิวผดยิ่งใช้ > <

เป็นผื่นแพ้เหมือนกันค่ะ บริเวณใบหน้า โดยเฉพาะข้างจมูกทั้งสองข้าง
เวลาเป็นจะแสบคัน โดนแดดจะยิ่งแสบร้อนมากเลย
ต้องทานยาอย่างเดียวเลย แล้วก็ใช้ยาทา
แต่ว่าเป็นๆ หายๆค่ะ ซัก 3-4เดือน แล้วก็กลับมาใหม่
แนะนำ เภสัชกร คุณแฟร์ 086-4588045 ภญ.ภิญญดา อบแพทย์
อดีตเป็นผื่นแพ้ พัฒนาเป็น สิวอักเสบ
สาเหตุหลัก ระบบน้ำเหลืองไม่ดี มีโรคอื่นอีกมากมายตามมา
ภูมิแพ้อากาศ หอบ
ปลายประสาทอักเสบ มือจับแก้วน้ำไม่ได้
ปัจจุบัน สุขภาพดี ผิวหน้าไม่มีสิว ภูมิแพ้ดีแล้ว มือยกของได้
ลองปรึกษาท่านค่ะ
เป็นผื่นแพ้คล้ายสิวจะเป็นเม็ดเล็กๆอะค่ะแต่ไม่แน่ใจว่าแพ้อะไรแต่สงสัยน่าจะแพ้โทนเนอร์ค่ะเพราะว่าใช้2ครั้งแล้วขึ้นเลยค่ะ ตอนนี้กำลังเห่อเหมือนสิวแต่จะเป็นจุดเล็กค่ะวานผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
สูตรสมุนไพรธรรมชาติจากผู้เฒ่าผู้แก่บอกต่อๆมาค่ะว่า
ให้ใช้ข้าวสารกับขมิ้นตำให้ละเอียดแล้วนำมาพอกหน้าทิ้งไว้ประมาณ
ครึ่งชั่วโมงแล้วล้างออกค่ะ
ข้าวสารช่วยในการล้างพิษและดูดสารเคมีบนผิวหน้า ขมิ้นช่วยในการสมานแผลและแก้อาการคันจากการแพ้ค่ะ
ตอนนี้เป็นเหมือนกันรักษาสิวจนหายแต่ว่าหน้ากลับมีผดผื่นมาแทนที่ทำให้หน้ากลับดำกว่าเดิมอีก จะทำงัยดีแนะนำให้ทีคะ
เราก็เคยเป็นนะคะ แต่มันเกิดจากการใช้ครีมที่มีสารอันตรายอ่ะค่ะ พอหยุดครีมผดขึ้นเต็มหน้าเลย เราพักหน้าก่อนเดือนนึง
แล้วใช้ครีม ฟิซิโอเจลอ่ะค่ะ สามวัน ผดหายหมดเลยค่ะ
และอีกอย่าง เราพอกหน้าด้วยโยเกิร์ตน่ะ มันจะช่วยเรื่องผดผื่น แล้วทำให้หน้าขาวใสด้วยนะ ^^
เปนผื่นจากพริกโดนน่าทำไงให้หายค่ะ แสบน่ามากเลย
เป็นอยู่เหมือนกันค่ะตอนนี้เครียดมากเลย ผื่นมันหายแล้วแต่เหลือเป็นวงขาวๆแล้วเวลาโดนแดดก็จะแดงที่เครียดเพราะมันเป็นตรงหน้า มันหลีกเลี่ยงแดดยากอ่ะค่ะ ใครมีวิธีทำให้หายช่วยบอกด้วยนะค่ะ
ความคิดเห็น
เคยเป็นค่ะ...เพราะแพ้เครื่องสำอางยี่ห้อหนึ่ง สิวผดเต็มหน้า+คัน ต้องหยุดใช้เครื่องสำอางค์ทุกชนิดประมาณ 1 เดือน พอกโยเกิร์ต +ผงหอมศรีจันทร์
ทำยังไงอ่ะค่ะมันมีผื่นขึ้นตงหน้าผาก แต่ไม่ใช่ผื่นสีแดงๆ มันเป็นผื่นเหมือนผื่นแพ้อ่ะค่ะ ทำยังไงมันถึงจะหายหรอค่ะ มีวิธีมั้ยค่ะ
ตอนนี้ผื่นขึ้นอ่ะค่ะ ไปซ้อมลูดกเสือคงโดนแดดเยอะ ผื่นขึ้น แต่คนอื่นไม่เป็นอ่ะค่ะ
เราก็เป็นเหมือน คห.3 ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again