ช่วยด้วย! ใส่ชุดนักศึกษาแล้วดูแย่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ตามหัวข้อกระทู้แหละค๊าาา
เห็นหลายวันก่อน มีคนหนึ่ง ตังกระทู้ว่า หุ่นของเธอใส่ชุดนักศึกษาแล้วดู xxx มากมาย
แล้วเราก็มาดูหุ่นเรา..... มันตรงมากๆๆๆๆ
ที่จริงเราเป็นคนสะโพกใญ่นะคะ
ถ้าสังเกต จากรูป ตรงข้างๆกระโปรงเราจะนูนออกมา เพราะ สะโพกคะ
แต่สะโพกใหญ่มันไม่ได้ช่วยให้เอว เว้าา เลยอะคะ
มันตรงๆเลยอะคะ
นี่ก็ชุดพึ่งซื้อใหม่อะคะ

เรียนอยู๋ม.หอการค้าไทย นะคะ
ใครมัวิธีแก้ไขมั้ยคะ???? ทำให้เรามี ทรวดทรงอะคะ!!!!

แล้วอีกอย่าง
แม่บอกว่ากระโปรงเราสั้นอะคะ
แต่ว่าเห็นเค้าก็ใส่สั้นประมานนี้แหละนะ
เฮ้ออออ

ของเรายาว 18 นิ้วมั้งคะ ถ้าจำไม่ผิด
เราใส่เอว 29 นะคะ แต่เอวต่ำ

มันดู อ้วนๆตันๆอะคะ

ทำไงดี...........

รูปนี้ดูตัวสั้นๆ

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดูแย่

ช่วยแก้ไขด้วยนะค๊าาา

ขอบคุนมากๆๆๆๆๆค๊าาา

เราว่าใส่กระโปรงแบบเอวต่ำ แต่ให้ยาวขึ้นอีกหน่อยน่าจะโอเคกว่านะคะ
องค์ประกอบยังไม่ครบอ่ะค่ะ เลยอาจจะดูแย่  เช่นกระดุมยังไม่ได้ใส่ไรงี้

ตอนเราใส่แรกๆก็ดูโก๊ะๆพิลึกเหมือนกัน 55
อืม เหมือน rep บนอ่าค่า
ลองใส่เอวต่ำ แต่กระโปรงยาวกว่านี้ดูมั้ยคะ

กระโปรงสั้นแล้วเอวสูง มันจะดูสั้นๆเต่อๆอ่าจ้ะ
ลองเปลี่ยนยี่ห้อเสื้อดีมั้ยค่ะ
เพราะเสื้อแต่ละยี่ห้อ แต่ละแบบ พอใส่แล้วมันก็จะแตกต่างกัน
อย่างเช่น พี่คนนึงบอก ยี่ห้อนี้ใส่แล้วสวย พอเราลองใส่แล้วไม่โอ ก็เลยเอาอีกยี่ห้อนึงมาลอง
ใส่แล้วดูดีกว่ามากๆเลยจ้ะ^^
เห็นชุดน้อง แล้วนึกถึงตัวเอง 55+ เมื่อก่อนพี่ก็ใส่แบบเนี๊ย เสื้อตัวใหญ่ แต่กระโปรงยาวกว่านี้นะ จินตนาการได้ว่า อุบาทว์มาก  เผอิญช่วงนั้น ไม่ค่อยแคร์สายตาประชาชี เลยใส่ไป

แนะนำว่า เปลี่ยนเสื้อที่มันเข้ารูป (ช่วงเอว) มากกว่านี้หน่อย ตัวนี้มันดูโคร่งๆไป  อย่าให้แน่นช่วงหน้าอกนะ มันจะทำให้หายใจไม่ออก แล้วก็X เกินไป ไม่ดีๆ  แถวม. ยิ่งน่ากลัวอยู่ (พี่ก็เด็กแม่ไทรนะ ^ ^ )
ส่วนกระโปรง ก็ตามrep บนเลยจ๊าา ขอยาวกว่านี้ละกัน ตอนยืนมันก็พอไหวนะ แต่ตอนนั่ง มันจะสั้นกว่านี้อีก ดูไม่ดีเลย
ดูจากหุ่นแร๊ว
น่าจะใส่กระโปรงเอวต่ำ ยาวกว่านี้
ชายกระโปรงให้สอบเข้ามาอีกหน่อย..เข้าใจป่าว?
คือจะบอกยังไงดีล่ะ..
แบบชายกระโปรงมันจะแคบๆ งุ้มๆกว่านี้อ่ะ
เราเข้าใจว่า ที่เราบอกนี้ เรียกว่า ทรงสอบ น๊ะ
เหมือนทรงดินสอ อ่ะ
แต่ที่เห็น จขกท เหมือนจะทรงตรงๆลงมาธรรมดาอ่ะ

ถ้าผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วยค่ะ

PS  เราชอบกระโปรงร้านรุ่ง ที่ MBK ชั้นสองหรือสาม จำไม่ได้
ตัวละ 250 แก้ทรงต่างหาก
ใส่แล้วโอเคมาก
เราก็มีสะโพกเหมือน จขกท อ่ะค่ะ :)

เห็นด้วยกับคนอื่นที่บอกว่าให้กระโปรงยาวกว่านี้อีกนิดอ่ะคะ
เอ่อ..แล้วกระโปรงมันพอดีไปรึเปล่าอ่ะคะ
(ไม่ได้ว่านะคะ แต่ถามว่ามันพอดีรึเปล่าอ่ะค่ะ เพราะดูจากสายตามันดูตึง ๆอ่ะคะ)

ลองใส่เสื้อแบบมีเกล็ดดีมั้ยคะ
มันจะเข้ารูปกว่านี้
ส่วนกระโปรงก็ยาวกว่านี้หน่่อยค่ะ
รองเท้าก็ใส่ส้นสูงเลย จะได้ดูเพรียวๆ
ถึงคอมเม้น 5 คะ kat'za

พอดีเสื้ออะซักไปแล้วด้วย ตอนแรกนึกว่าเสื้อเนี่ยโอเคแล้วก็เลยซักๆไปเลย แต่กระโปรงยังไม่ได้ซัก ถ้าจะเอาไปเปลี่ยนคงเปลี่ยนได้แค่กระโปรงอะคะ

แล้วพี่ๆคนอื่นบอกให้ยาวขึ้น จะลองไปเปลี่ยนนะคะ เผื่อจะดีขึ้น

แล้วเสื้อเนี่ย!!! เอาไงดี?? ร้านเย็บผ้าดลเกร็ดได้ป่าวว๊าาาา จะร้องไห้ TT

ขอบคุนมากมายค๊าาา

ติดปัญหาที่เสื้อเนี่ย!!! เครียด!!! ดีนะยังไม่เปิดเรียน
เรานับจากกระดุมเสื้อคือ นับได้ 5 เม็ด ถ้านับถูกก็แปลว่ากระโปรงต่ำจนจะถึง....อยู่แล้วถูกมั้ยคะ?
เราก็พึ่งใส่เหมือนกันเป็นคนผอมสูง ยังรู้สึกเลยว่าชุดนศ มันทำให้ดูตัวสั้นๆอ้วนๆ ไม่ปลื้มอย่างแรง
ชอบชุดมปลาย อิอิ ใส่แล้วขายาวดี

แต่ถ้ายังไม่ต่ำต้องให้เอวต่ำค่ะ เอาประมาณขึ้นมาจากน้องจิ๊มิ๊คืบนึงอ่ะค่ะ ไม่งั้นไม่สวย
สำหรับเราใส่แบบนี้แล้วไม่น่าเกลียดนะ พ่อก็ไม่บ่นด้วยว่าเอวต่ำไปมะ บ่นแต่ว่าสั้น
อะไรที่ผ่านพ่อเราถือว่าผ่านหมดจ้ะ 555
แปลว่าเอวต่ำขนาดนี้ ใส่ได้!!

แล้วก็กระโปรงต้องสอบกว่านี้ ไม่จำเป็นต้องสั้นกว่านี้ก็ได้เอาประมาณนี้แหละ แต่ความสั้นนี่จริงๆต้องปรับเอาเอง ไม่ควรให้สั้นจนดูน่าเกลียดแต่ยังไงก็ต้องสั้น ไม่ยาวเพราะเอวมันก็ต่ำจะตายอยู่แล้ว
ใส่ยาวๆยิ้งดูเตี้ย+ตันอันนี้จริงๆค่ะ แถมบางทียังดูตัวยาวๆมึนๆไงไม่รู้
กระโปรงเรายาวกว่าเธอประมาณ 1-2 นิ้ว พ่อยังบอกสั้น!! (เซ็ง)

ส่วนเสื้อเราไม่รู้หอการค้าเคร่งมั้ยอ่ะ ถ้าใส่แบบมีเกล็ดข้างหน้ามันจะช่วยให้เสื้อเข้ารูปขึ้นอ่ะค่ะ
ถ้าไม่ได้ก็แนะนำเสื้อร้านรุ่งตรงเอวมันจะเข้ารูปอ่ะ แล้วก็ยาวดีด้วย เวลาปล่อยชายแล้วจะดูผอม
(อันนี้ขออภัยสำหรับคนที่ไม่ชอบให้ปล่อยชายเสื้อด้วยค่ะ)
คือในรูปมันดูเสื้อตัวหลวมๆไปอ่ะค่ะ เหมือนความจริงแล้วเธอตัวเล็กกว่านี้ เอวเล็กกว่านี้อ่ะ

อีกอย่างคือเข็มขัดๆๆ ช่วยให้ดูผอมลงได้ คือต้องใส่เข็มขัดให้เราดูเหมือนสบายๆ ไม่อ้วนไม่อึดอัด
ใส่หลวมๆนิดนึง แต่อย่าให้ห้อยมาก น่าเกลียดแล้วก็เอียงๆหน่อย มันจะดูคล่องตัวอ่ะค่ะ
ถ้าใส่แน่นๆ ตรงเป๊ะ มันพาลให้ดูแข็งๆ
และเข็มขัดควรจะสายยาวไปจนถึงข้างหลังน้า สวยกว่าๆ

ใส่ตอนแรกก็ไม่ชอบ ปรับอยู่นานจนตอนนี้ลงตัวและค่ะ

อ้อ ลืมบอก เสื้อร้านรุ่ง แต่กระโปรงมุมทองอ่ะ จ๋วยๆๆ
ขอบคุน airfreshener

ตอนแรกก้อยากได้ดลเกร็ดอะคะ แต่ของร้านนี้เราใส่ไซส์ L ซึ่งไซส์แอล ไม่มีดลเกร็ด
แล้วเราซักไปแล้ว คงต้องใส่ไปก่อนแหละเนอะ ตั้ง 4 ตัวแหนะ โค ร ต เซงเลย
มีร้านที่แก้ทรงเสื้อมั้ยอะคะ???จะได้ไปแก้

แงๆๆๆๆๆๆ
เป็นศิษย์เก่าจ้า

แนะนำร้านเสื้อหน้ามอนะ (ไม่รู้ยังอยู่ป่าว)

ทรงเค้าสวยดี แล้วก็ลองได้จนพอใจเลยจ้า

ปล.น่าจะใส่ผ่าหน้า-หลังนะ มันไม่บานมาก แล้วก็เดินสบายด้วย
แต่ก่อนแนทก็รู้สึกว่าตัวเองใส่แล้วไม่สวยค่ะ

แนทว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะชุด นศ สมัยนี้มันมีแบบขายถูกๆเยอะ
ตัดแบบโหลมามันไม่เข้ากะหุ่นเรา

แนทจะไปซื้อร้านประจำที่เดอะมอลล์บางกะปิค่ะ
เขาจะให้ลองใส่แล้ว ดูว่าอยากเอาตรงไหนเข้าเอาตรงไหนออก
กระโปรงมันจะดูเหมาะกับเรามากกว่า

เสื้อก็เป็นแบบเข้ารูปแต่ไม่ใช่รัดเปรี๊ยะ คือเข้ารูปแต่หลวมๆหน่อย (ช่วงเอวมันเว้าๆอะ)

แนะนำว่าลองไปร้านที่สามารถปรับขนาดอะไรได้แบบนี้ดีกว่าค่ะ

ลองดูมุมทองคะ เราว่าเสื้อเค้าทำสวยดี แต่ถ้าชอบยาวๆเดินดูตรงโบนั่นซ่าเยอะเลยคะ

กระโปรงก็เราให้มุมทองวัด แล้วตัดให้เราอ่า เรียกง่ายๆก็คือสั่งตัดต่างหากคะ

เราว่าปลายกระโปรงมันดูบานๆไปหน่อยคะ มันน่าจะรัดกว่านี้ บางคนอาจมองว่าโป๊
แต่เราว่ามันดีนะเพราะบานๆมองเห็น something ได้ง่ายกว่าน๊า

อีกอย่างเราใส่แต่ผ่าหน้าค่ะ มันก้าวสะดวกเวลาขึ้นรถเมล์คะ

เสื้อก็แลดูใหญ่ไปสักเบอร์ หรือไม่ก็เบอร์เดิมนี่แหละคะ
แต่เปลี่ยนเป็นตีเกร็ดจะแลดูเป็นทรวดทรงมากขึ้น

ลองดูนะคะ เวลาซื้อลองหลายๆแบบดูค่าว่าอันไหนเข้ากับตัวเอง

เพราะอย่างเราใส่พรีทไม่ได้เลยคะจะแลดูก้นใหญ่มาก ทั้งที่อยากใส่มาก
เลือกที่เข้ากับตัวเองคะ ดูดีที่สู๊ดดดดดดด

เราว่ากระโปรงตัดไม่สวยนะ เราชอบแบบที่มันจะสอบๆกว่านี้หน่อย
หริอเพราะเราใส่เสื้อหลวมมั้ง เราชอบที่กระโปรงสอบๆหน่อยจะได้ดูไม่โคล่งมากไป
ถ้าเสื้อซักไปแล้วเปลี่ยนไม่ได้ลองหากระโปรงที่มันเข้ารูปหน่อยจะได้ไม้ดูใหญ่ทั้งบน-ล่าง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราว่ามันขึ้นอยู่กับบุคลิคคนใส่ด้วยแหละ :)
เห็นด้วยกะ คห. 15 ค่ะ
เสื้อร้านมุมทองน่าจะเวิร์ค เค้าเย็บแบบเก็บข้างดี ใส่แล้วดูมีทรวดทรงดีค่ะ ไม่คับรัดติ้วด้วย
กระโปรงเลือกให้เอวต่ำกว่านี้ ทรงสอบ ผ่าหน้า น่าจะเข้ากะหุ่นจขกท.มากกว่าน้า

อีกอย่าง พอติดกระดุม ตุ้งติ้ง เข็ม อะไรพวกนี้แล้วจะดูดีขึ้นอีกเยอะน่ะค่ะ ค่อยๆลองน้า แรกๆพี่ก็เด๋อๆงงๆเหมือนกันอะ อิอิ

อ๊ากก รุ่นน้อง หนูอยู่คณะอะไรคะ พี่เศรษฐศาสตร์นะคะ
หนูหุ่นเหมือนพี่เลย 5555 
พี่ใส่เสื้อที่ตีเกล็ดดด้วยจ้ะ ชายยาว ๆ หน่อย กระโปรงเอวต่ำ ส่วนความยาวกระโปรง
ก็เท่าหนูเลย แค่นี้จ้ะ สวยเลยจ้ะ

แต่พี่ไปมหาลัยไม่เคยเอาเสื้อใส่ในกระโปรงเลยนะ 5555 ไม่ดี ๆ อย่าเอาเป็นแบบอย่าง

ง๊าเรียน หอการค้าไทย เหมือนกันเลย ปี 1 ด้วย        ดีใจดีใจ อิอิ

แต่ว่าวันปฐมนิเทศ   ใส่กระโปรงพลีทได้มั้ยอ่ะ    อยากใส่ ไม่รุ้ใส่ได้ป่าว
โอว ว สิบแปดนี่สั้นละหรอคะ
เราใส่สิบสองง 555

ดูแล้วตามหุ่นน่าจะใส่สอบยาวกว่านี้นะคะ เอวต่ำๆ เริ่ดค่ะ
เราว่ากระโปรงน่าจะต่ำมากกว่านี้ได้อยู่นะคะ
ไม่้ต้องมากเกิน ตามที่ความเห็นบนๆ แนะนำแหละค่ะ
แล้วก็เราว่ายาวกว่านี้น่าจะดีกว่า มันดูเรียบร้อยกว่านะคะ
(อันนี้แล้วแ่ต่ความชอบของแต่ละคนด้วย ลองนั่งดูว่ามันสั้นเกินไปรึเปล่า)
แต่ให้ยาวไว้ก่อนดีว่าค่ะ ถ้าไม่ชอบยังไงไปตัดออกทีหลังได้

แล้วก็ลองหารองเท้าส้นสูงมาใส่ก็น่าจะช่วยให้ดูเพรียวขึ้นนะคะ
ไม่แน่ใจว่าม.ของน้องอนุญาตรึเปล่า

ส่วนเรื่องเสื้อ ลองไปถามร้านตัดเสื้อดูนะคะ
เพราะว่าอย่างร้านที่เราตัดประจำเค้าก็รับแก้ทรงเสื้อได้นะคะ
กระโปรงน่าจะต่ำกว่านี้ค่ะ  แล้วก็ยาวกว่าเดิมจะดีกว่าค่ะ เพราะเดิมผ่าหน้าด้วยอ่ะ ใส่สั้นมันจะโป๊นะ (ความเห็นส่วนตัวอ่ะค่ะ)
ถ้าเป็นคนที่มีสะโพกหรือสะโพกค่อนข้างใหญ่เราแนะนำให้ใส่ผ้านิ่มนะคะ ดูทรงกระโปรงให้มันสอบหน่อยอ่ะ
ยังไงดี ให้ปลายกระโปรงมันแคบกว่าตรงเอวอ่ะค่ะ ไม่งั้นมันจะดูใหญ่มากเลยถ้าใส่ทรงตรงๆ ดูแปลกๆ
เสื้อเราว่าไซส์โอเคแล้ว พอดีเราชอบใส่หลวมนิดนึงไม่ให้ผ้ามันแนบเนื้ออ่ะค่ะ
แต่ ! อาจจะเปลี่ยนยี่ห้อเอายี่ห้อที่เค้าเก็บช่วงเอวเข้าไปหน่อยแล้วก็แขนสั้นกว่านี้อ่ะค่ะ
ลองดึงกระโปรงลงให้ต่ำกว่านี้น่าจะโอเคแล้วนะ ใส่ไปก่อนดีกว่า ซื้อเยอะเดี๋ยวเปลืองน้า
ลองใส่เอวต่ำกว่านี้นิสสสสสนึง

และเปลี่ยนเสื้อ  เลิ่ด แล้วค่ะ
เอ่อ ตอนที่เรียนเราใส่กระโปรงตัดเองค่ะ ให้แม่ตัดให้ เนื่องจากว่า กระโปรงที่เค้าขายกันมันไม่พอดีตัว
คือ เอวเราเล็ก แต่สะโพกผาย+ตูดงอน (เมื่อก่อนยังไม่ค่อยฮิตกระโปรงเอวต่ำ) เวลาจะซื้อก็เลือกไม่ได้เพราะถ้าเอาที่เอวพอดี สะโพกก็ยัดไม่ลง เอาที่พอดีสะโพก เอวก็หลวมโพรก ก็เลยให้แม่ตัดให้ค่ะ ออกแบบเองเลย ฮ่าๆๆ
แต่เสื้อก็ลองหาที่มันเว้าๆตรงเอวหน่อยดีมั้ยคะ จะได้ดูมีทรงมากขึ้น
ถึง minmie

เราก็ใส่พลีสไปวันปฐมนิเทศน์เหมือนกันคะ

พลีสเรายาวจะใส่ไปเรียบร้อยๆหน่อย

ขอบคุนทุกคอมเม้นมากๆนะคะ เรารู้สึกมีกำลังใจในการหาวิธีเปลี่ยนคะ
ถึงแม้เสื้อจะเปลี่ยนไม่ได้แล้วก็ตามมม

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น