Review:: Aloins Hand cream หน้าสวย ผมสวย แล้วมือล่ะคะ?

0 30

สวัสดีวันฝนกระหน่ำค่ะ วันนี้ทรายตั้งใจจะมารีวิว Hand cream ที่ตัวเองใช้อยู่ค่ะ
แล้วก็ตั้งใจจะมาเตือนสาวๆด้วยว่า สวยแต่เสื้อผ้า หน้า ผม มันไม่ได้นะคะ ..
อย่าลืมใส่ใจส่วนเล็กๆ ที่เราชอบมองข้ามกันไปด้วย เรื่องเล็กๆที่ไม่เล็กเลยนะเนี่ย

ก่อนอื่นขอออกตัวแบบล้อฟรีก่อนว่า ... ทรายเป็นคนผิวมือสวย (ช่างกล้า- -')
ผิวมือสวยจริงๆค่ะ ถ้าเทียบกับผิวทุกส่วนแล้ว อยากจะเอามาแปะแืทนหนังหน้าเหลือเกิน
ทรายไม่สามารถลองรองพื้น ที่หลังมือเหมือนชาวบ้านได้ เพราะผิวที่มือดีเกินไป
ลองที่หลังมือสวย มาลองที่หน้า ..เ_ี้ย ทันทีค่ะ

สาวๆหลายคนที่ได้เจอและพบปะกันในชีวิตจริง ไม่ใช่โลกไซเบอร์ก็มักจะถามเสมอ
ว่าดูแลผิวยังไง ทำไมมือสวย ทำไมผิวมือดี ทำไมผิวมือนุ่ม ... (ไม่ยักถามถึงหนังหน้า - -')

ทรายตอบได้เลยว่า ทรายเป็นคนชอบทาครีมที่มือค่ะ ติดมาถึงขนาดที่ ถ้าไม่ทานอนไม่หลับ
จะต้องทาให้ได้ หากไม่ได้พกครีมมาจริงๆ จะเป็นโลชั่นหรืออะไรก็ได้ ไม่งั้นไม่หลับแน่นอน

เป็นแบบนี้มาตั้งแต่อยู่ม.1 ทรายจำได้ว่า แม่เคยซื้อแฮนด์ครีมมาให้ใช้ เ็ป็นของโชกุบุสึ
มันไม่มีขายในไทย ตอนนั้นใช้เพราะแม่บังคับให้ทา แม่บอกว่ามือคนเรามักจะไปไวกว่าส่วนอื่น
มือสามารถบอกอายุของคนได้ั บางคนอายุมาก แต่หน้าสวย มองไปที่มือ เหี่ยวเชียว

ทรายก็พยายามทาตามที่แม่บอก อันที่จริงไม่ใช่เพราะกลัวมือเหี่ยว แต่เพราะว่านอนห้องแอร์
มันทำให้รู้สึกว่ามือเราแห้ง บางทีจมูกเล็บเกี่ยวกับผ้าห่ม อะไรแบบนี้ ก็เลยพยายามใช้ตลอด
ทาก่อนนอนทุกวันๆ จนติดเป็นนิสัยมาจนถึงทุกวันนี้

ทรายใช้มาแล้วหลายยี่ห้อค่ะ ทั้งแบรนด์ราคาแพง ไปจนถึงหาซื้อได้ตามท้องตลาด
ยังไม่เคยถูกใจตัวไหนเท่ากับ ALOINS ที่ทรายจะรีวิวต่อไปนี้เลยค่ะ ตัวนี้ไม่มีขายในไทย
ปกติทรายจะไปซื้อมาตุนไว้เอง หรือให้แม่่ส่งมาให้ กระปุกนึง ใช้ได้นาน3-4 เดือนเลยค่ะ 

ทรายไม่รู้เรื่องส่วนผสม หรือคุณสมบัติอะไรนะคะ เพราะทรายอ่านไม่ออก
รู้แต่ว่าส่วนผสมหลักน่าจะเป็น ว่านหางจระเข้ ที่ทรายชอบตัวนี้มากเพราะว่า
มันทำให้ทรายรู้สึกว่าผิวชุ่มชื่นขึ้นทันทีที่ทา แต่ไม่เหนียวเหนอะ

ปกติพวก hand cream มักจะทำให้ทรายรู้สึกว่ามันเหนียวเหนอะหนะ
ทาได้เฉพาะตอนนอน ไม่ต้องไปจับอะไรอีก ทำนองนี้ แต่ตัวนี้ทรายพกไว้ตลอด
ในห้องนอน ในรถ ในกระเป๋า มันทาได้ตลอดเวลาที่เรารู้สึกแห้งไม่สบายมือ
กระปุกใหญ่มากๆ แบบว่าแบ่งใส่ตลับไว้พกได้เยอะแยะเลยค่ะ ใช้ทีละประมาณ
เหรียญบาท แบบในรูป ทาให้ทั่วทั้งหน้ามือหลังมือ ทรายทามาถึงข้อมือด้วย^^

ทรายใช้มาหลายปีแล้วตั้งแต่ม.5 จนถึงตอนนี้ ทรายว่าผลที่ไ้ด้มันชัดเจนมาก
ไม่ใช่ว่าทรายเป็นคนไม่ทำงานหนัก ผิวเลยดูดีนะคะ ทรายทำงานกับกระดาษทราย
ทรายเล่นกีตาร์ แต่มันไม่ทำให้ผิวทรายด้านเสียเลย พูดไปก็เท่านั้น ดูรูปเองดีกว่า

ในรูปจะเห็นได้ว่า พอทาแล้วผิวดูชุ่มชื้นขึ้นทันที แต่มันก็เป็นปกติของผิวที่โดนครีมอ่านะคะ
ตัวนี้ทรายชอบเอามาทาผิวที่โดนพวกน้ำร้อน หรือว่า แดดแรงๆด้วย ทรายคิดเอาเองว่ามัน
ผสมอะโลเวร่า น่าจะช่วยได้บ้าง ... อุปทานหมู่หรือเปล่าไม่แน่ใจแฮ่ะๆ

ในที่นี้ ทรายไม่ได้หมายความว่าทุกคนต้องมาใช้ครีมตัวนี้เหมือนทราย ถึงจะผิวดีขึ้น
ทรายแค่พูดในสิ่งที่ทรายใช้อยู่ ในสิ่งที่ทรายมีประสบการณ์ด้วย แต่ไมไ่ด้หมายถึงว่า
ครีมยี่ห้ออื่นจะไม่ดี หรือบางคนอาจจะใช้ตัวนี้แ้ล้วไม่ดีเท่าตัวอื่น ไม่ได้อยากให้มาตัดสินกันตรงนั้น
อยากให้โฟกัสไปที่การใส่ใจตัวเอง ในสิ่งเล็กๆ ที่มักจะมองข้ามไปค่ะ

สุดท้าย : ในรูปด้านบน จะเห็นสิ่งที่ทรายพยายามจะบอก เป็นรูปธรรมชัดเจน คุณว่าแบบไหนน่าดูกว่ากันล่ะคะ?

ปล. เพิ่งมีผู้รู้มาให้ความกระจ่างว่าเจ้า Aloins นี้เป็นครีมสารพัดนึกซึ่งดังมากที่ญี่ปุ่น
สามารถทาได้ทั้งตัว แม้แต่หน้าช่วยกักเก็บน้ำ บรรเทาผิวแห้งกร้านหรือแม้แต่ผิวที่ถูก
แสงแดดเผา น้ำร้อนลวก  โอ้วววววว มีของดีอยู่กับตัว ไม่เคยรู้มาก่อน - -'

feonalita

feonalita

Beauty & LifeStyle Blogger, Daisy Crazy, Beef Lover

FULL PROFILE