สวัสดีค่ะสาวๆชาวจีบัน

คือว่าดิชั้นกำลังจะรับปริญญาเดือนกันยานี้ กะว่าจะแต่งหน้าเองแต่ว่ากลัวในเรื่องของเครื่องสำอางติดไม่ทน
อยากทราบว่าเจ้า Primer นี้สามารถทำให้เครื่องสำอางติดทนขึ้นใช่มั้ยคะ มีของยี้ห้ออะไรบ้างคะ อยากได้แบบราคาไม่แพงมาก เพราะต้องซื้ออีกหลายชิ้น แล้วนอกจาก Primer แล้วยังมีตัวอื่นอีกมั้ยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ

อ่อ แล้วอยากทราบว่า ไฮไลท์กะเฉดดิ้งที่เป็นพาเลสมีของยี้ห้ออะไรบ้างคะ ( เป็นคล้ายๆอายแชโดป่าววหรือว่าเป็นเนื้อครีม ) แล้วรองพื้นของเรฟลอนที่ออกใหม่ 5 สีในขวดเดียวนี้ สามารถเอารองพื้นที่เบอร์คล้ำกว่าที่อยุ่ในขวดมาทำเป็นเฉดดิ้งได้มั้ยคะ ส่วนคอนซีนเลอร์ของ OP 3 หลุม เค้าเอามาทำเป็นเฉดดิ้งได้มั้ยค่ะ ใช้ดีรึป่าว แอบหมองมั้ยค่ะแล้วต่างกับคอน OP ที่เป็นแบบเท่งยังไงคะ

primer ช่วยให้ คสอ. ติดทนขึ้นค่ะ แต่โดยส่วนตัวเราก็รู้สึกว่าไม่มากขนาดจำเป็นนะ
ไม่ทาก็ได้ แต่ถ้าทาก็จะช่วยทำให้เกลี่ย คสอ. ตัวต่อไปได้ง่ายขึ้น เช่น รองพื้นที่เนื้อมันแห้งมากๆ

เฉดดิ้งก็เอารองพื้น หรือแป้งที่เข้มกว่าสีผิวมาทำก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่
เพราะจริงๆ มันก็เป็นการเพิ่มมิติให้ใบหน้า เพียงแต่ว่าอันที่เค้าทำมา แล้วมีชื่อเรียกเฉพาะ
เค้าจะจัดสีเฉดดิ้งกับไฮไลท์ไว้แล้ว มันใช้ง่าย ไม่ต้องมานั่งหาสีน่ะค่ะ ส่วนยี่ห้อไม่ทราบจ้า

รอดู คห.อื่นอีกทีนะคะ

สำหรับเตรียมผิวให้เรียบลื่นขึ้น  ..  พอลง  คสอ.  ขั้นต่อไป  ก็จะเกลี่ยได้เนียนดีกว่าคะ
Primer สามารถช่วยให้เครื่องสำอางติดทนมากขึ้นค่ะ  แต่ว่าก็อย่าง Comment ที่ 1 ว่าไว้นะคะ  มันไม่ถึงขนาดจำเป็นต้องมี  ถ้าได้รองพื้น+แป้งดีๆ ก็สามารถทำให้เครื่องสำอางติดทนทั้งวันเหมือนกัน (ถ้าให้แนะนำ ก็คงเป็นของ Smashbox นะคะ แต่ว่าราคาก็พอสมควร) 

ส่วนเรื่องเฉดดิ้ง รองพื้นสีเข้มของ Revlon รุ่นที่น้องพูดถึงก็น่าจะให้ทำเป็นเฉดดิ้งได้นะคะ ไฮไลท์จริงๆ แล้วใข้อายชาโดร์สีสว่างๆ นู๊ดๆ ที่มีชิมเมอร์แทนเอาก็ได้ จะได้ประหยัดตังค์ ซื้อ 1 ได้ถึง 2

OP 3 หลุม พี่ว่าเอามาทำเป็น เฉดดิ้งไม่ดีเน้อ  มันเป็นเนื้อครีมและสีก็เข้มไม่พอ ความเห็นส่วนตัวนะคะ พี่ผิวค่อนข้างเข้มนะ  พี่ชอบเฉดดิ้งแบบเนื้อแป้งเอามาปัดเองมากกว่าแบบครีมค่ะ ยังไงก็ดูความเหมาะสมนะคะ ลองพิจารณาดู

ป.ล.ตอนรับปริญญาพี่ก็แต่งหน้าเองค่ะ :D 
ขอบคุณมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น