[How-to] ~Goodbye Summer~ รักษ์ผิว รักษ์โลก

0 21

สวัสดีค่ะ ฝนเริ่มตกแล้วเนอะ ฤดูฝนมาอีกแล้ว ดีจัง :)

แต่ไม่ดีตรงที่เปียก ไปไหนมาไหนไม่สะดวกนี่แหละ

วันนี้ก็เลยแต่งหน้าแต่งตาอำลาหน้าร้อนกันซักหน่อย จริงๆ แล้วฝนมันตก ฟ้าก็ร้อง ทำไรก็ไม่ได้ ก็เลยแต่งหน้าซะเลย  -_-"

อาจจะไม่ได้ดูดีมากนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Before

ขั้นแรกก็ต้องลงสกินแคร์ บำรุงผิวกันก่อนเลย

อุปกรณ์เล็กน้อย

ล้างหน้าเสร็จแล้ว จะใช้ Kanebo ขวดสีแดงเล็กๆ นั่นมาเช็ดให้คราบสกปรก
ออกไปก่อน

และจากนั้นก็จะทำโลชั่นแพ็ค ด้วยการ นำสำลีของ Muji ไปชุบน้ำไม่ต้องชุ่มมาก

แล้วค่อยเอา Balancing Lotion ของ DHC เทใส่ลงไปประมาณเหรียญสิบบาท ขยี้ๆ ให้มันซึมเข้ากันทุกแผ่น

เสร็จแล้วก็แปะหน้าได้ โลชั่นแพ็คตัวนี้ดีมากๆ เมื่อก่อนจะใช้โทนเนอร์เทให้ชุ่ม แต่เปลืองมาก

ใช้แบบนี้อย่างคุณ Chizu Saeki สอนดีกว่า ประหยัดดี

จากนั้นก็ใช้ Kiehl's ทาทั่วหน้า และทารอบดวงตาด้วย LRP

วิธีทารอบดวงตา ให้ใช้ปลายนิ้วนางแตะเบาๆ วนรอบเบ้าตาและเปลือกตาบน

โดยไม่ดึงรั้งผิวนะคะ

และก็ทาตัวเซรั่มของ Paula's choice

เมื่อลงพวกเซรั่มเสร็จก็ทามอยเจอร์ Vitacream B12 และทาครีมกันแดด

เป็นขั้นตอนสุดท้ายค่ะ

ที่สำคัญคือ ต้องรอให้ครีมแต่ละตัวซึมเข้าผิวก่อนนะคะ ไม่งั้นจะเป็นเหมือน

เอาครีมฉาบเข้าไปบนหน้าเฉยๆ :)

ที่สำคัญคือ อย่าลืมทาครีมที่คอนะคะ ใช้สมูทอีครีม ทาคอค่ะ

เพราะว่าไม่ค่อยชอบกลิ่นเท่าไหร่ ทาหน้าแล้วเวียนหัวมาก

จากนั้นก็เริ่มถึงฝั่งของการแต่งหน้ากันบ้าง อุปกรณ์การแต่งหน้าในวันนี้ค่ะ

จะเน้นสีเขียวๆ ของธรรมชาติ ใช้แค่สองสีเท่านั้นแหละค่ะ อย่าใช้มาก

ใช้หลายสีทีไรออกมาช้ำเลือดช้ำหนองทุกที :(

แล้วก็ลงรองพื้นค่ะ ใช้เรฟลอนฝาดำ รองพื้นเทพที่ชอบมากกกก

แล้วก็ใช้คอนซีลเลอร์ของ OP ลบรอยสิว แล้วก็พักซักแปบนึง รอให้หน้ามันแห้งก่อน

เคยลงตอนหน้าเปียกๆ แล้วมันเป็นคราบหมดเลย

ค่อยลงแป้งเด็ก ชอบลงแป้งเด็กมาก ทำให้หน้ามันเนียนๆ ก่อน ใช้จนติดไปแล้ว

จึงลงมิเนรัลของ Lauress

หน้าเสร็จแล้วก็มาแต่งตากัน

จะใช้อายไลเนอร์แบบเป็นหมุนๆ อ่ะค่ะ เรียกว่าอะไรไม่รู้ สีน้ำตาล เขียนก่อน

แบบนี้ ทำแบบนี้ก่อนลงสีอายแชโดว์แล้วสวยดีนะ

จากนั้นก็ใช้สีเขียวอ่อน ทาทั่วเปลือกตา แต่ไม่เกินชั้นพับตา

และใช้สีเขียวเข้ม ตวัดจากด้านหางตาเข้ามาถึงกึ่งกลางตา

ใช้แค่สองสีก็พอค่ะ แล้วก็กรีดอายไลเนอร์ค่ะ

ส่วนตาล่างนั้นจะใช้สีเขียวเข้มของ l'oreal Hip ทาด้านล่าง

จากนั้นก็ติดขนตาปลอมเลย ชั้นแรก... แบบนี้

ชั้นที่สองจะใช้ขนตาเป็นช่อๆ แบบนี้ติดทับด้านบนอีกที

แล้วก็ส่วนคิ้วจะใช้สีน้ำตาลของแมค เขียนเอาค่ะ ยังหาดินสอเขียนคิ้ว

ที่ถูกใจไม่ได้ แล้วใช้สีน้ำตาลเดียวกันไล้ตรงดั้งนิดหน่อย (ก็หนูไม่มีดั้งง่า)

และปัดแก้มด้วยสีแดงๆ สีอะไรไม่รู้ จำได้ว่าอยู่ในคอลเล็กชั่น Envy

ปัดเป็นตัว C คว่ำค่ะ

ชอบตารูปนี้มาก ไม่มีใครชม ชมเอง 55

ใส่หมวกให้ดูเป็นซัมเมอร์หน่อย

Summer ก็ต้องใส่แว่นกันแดดเดินชายหาดด้วยใช่ป่ะล่า

ณ ตอนนี้ชอบเป็นแม่นางตาเขียวที่สุด

และวิธีที่จะรักษ์โลกก็คือ Reuse อีกแล้วค่ะ

ด้วยการนำกล่องมาตัด แล้วนำพวกรูปในเหล่านิตยสารมาตัดแปะ เอาไว้ในเอกสารค่ะ

กล่องนี้เก่ามากแล้ว อันใหม่ๆ ยังไม่ได้ทำเลย

ขอบคุณที่แวะเข้ามานะคะ

~บุลภรณ์~

~บุลภรณ์~

ผู้หญิงถึกที่สูง 172 รักความสวยงาม ชอบออกกำลังกาย อัพเดทดารา

FULL PROFILE