[Review] งานแต่งแบบไทยที่ร้านสวนทิพย์ ภารกิจเพื่อนเจ้าสาวเจ้าค่า

0 23
เมื่อวานไปงานแต่งงานสไตล์ไทย ของเพื่อนสนิท
(ที่มาตั้งกระทู้ถามเรื่องมวยผมนั่นแหละ)
.

งานนี้เป็นสไตล์ไทยแท้ พวกเพื่อนๆ เลยนัดแนะกันแต่งไทยไปเป็นสต๊าฟด้วยค่ะ

งานราบรื่นและงดงามมาก เลยอดไม่ได้ ขอนำภาพมาให้ชาวจีบันได้ชมนะคะ
.
.

งานจัดที่ร้านอาหารสวนทิพย์ บ้านเจ้าพระยา
ปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรีค่ะ
ร้านนี้ขึ้นชื่อเรื่องจัดดอกไม้สวย (สมราคาจริงๆ)
.
.

เริ่มงานกันแต่เช้าตรู่ เพื่อนเจ้าสาวมาถึงกันแล้ว
ก็เลยใช้ให้คุณแฟนไปถ่ายรูปสถานที่ไว้ก่อนแขกจะมา
.
.

อีกรอบ แล้วเดี๋ยวจะเข้างานกันละ
.
.

เปิดด้วยเพื่อนเจ้าสาวค่ะ (โอคุงคนขวานะ)
ชุดไทยรัชกาลที่ 7 พร้อมเครื่องประดับมุก ถุงน่อง รองเท้าขาว
เช่าจากร้านศุภยลักษณ์ เป็นร้านสำหรับเช่าชุดไทยและชุดแต่งงานค่ะ
.
.

เพื่อนเจ้าสาวอีก 1 คู่ ชุดจากร้านเดียวกันค่ะ
.
.
เจ้าบ่าว เจ้าสาว มาแล้ววววว

คุณดา Dahlia บล็อคเกอร์ใน exteen ค่ะ
เพื่อนสาวที่เคยสอนเราทำพายช็อกโกตอนวาเลนไทน์นั่นแล
(เห็นมีสาวๆ ในนี้เป็นแฟนบล็อคของยายดาอยู่ด้วย)
ดาจังอยู่ในชุดไทยผ้าไหมสีทอง + ชมพูแซลมอน ทับด้วยสไบกรองทอง งดงามค่ะ
.
ฝ่ายเจ้าบ่าวคือ Shinka Yasuhiro San หนุ่มชาวญี่ปุ่น
อยู่ในชุดไทยสีทอง เสื้อราชประแตนและโจงกระเบน

. (อันนี้รูปจากบล็อคเจ้าสาวนะคะ กล้องเราไม่มีรูปใกล้ๆ เลย)
.
.

ทีมเพื่อนเจ้าสาว กั้นประตูชัย ประตูเงิน ประตูทอง
.
.
ขันหมากมาแล้วววววว

เจ้าบ่าวกำลังโดนรูดทรัพย์ เอ๊ย กำลังผ่านประตูเงิน
.
.

ระหว่างสวมแหวน สวยเนอะ ><
.
.

หลังพิธีรดน้ำสังฆ์
.
.

ถ่ายหมู่กับเพื่อนเจ้าสาวค่ะ
ดาบอกว่า แขกของคุณพ่อคุณแม่ชอบสต๊าฟเซตนี้มาก ถามว่า "ไปจ้างมาจากไหน"
(เห็นใส่ชุดเหมือนกัน)
มาด้วยใจล้วนๆ จ้า~
.
.
งานนี้จัดในสวน สีเลยสดใส บรรยากาศดี และพิธีงดงามมากค่ะ
แม้ว่าอากาศจะร้อนเกือบ 40 องศา แต่ทุกคนก็ยังยิ้มได้
(โดยเฉพาะเจ้าบ่าว ยิ้มไม่หุบตั้งแต่ 6 โมงเช้ายันบ่าย 2)
.

ของชำร่วย เป็นแก้วใบจิ๋ว (ในกล่อง) กับลูกอมหวานๆ จากญี่ปุ่น (ในห่อ) ค่ะ
มีรสกุหลาบด้วยละ
.
.

ทิ้งท้ายด้วยคู่บ่าวสาวละกัน
ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองนะคะ
(เรื่องอยู่กันนานๆ ฟังจากคำปฏิญาณตนของเจ้าบ่าวแล้ว คงไม่ต้องอวยพร)
.
.
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมด้วยค่า

นะโอ

นะโอ

เพิ่งลองหัดแต่งหน้าค่า ตอนนี้เริ่มทำฮาวทูบ่อยขึ้น จะพยายามพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆ น้า

FULL PROFILE