ถามเรื่องน้ำมันมะพร้าวหมักผมค่ะ

เวลาหมักน้ำมันมะพร้าวนี่สาวๆทำยังไงกันหรอคะ แบบว่าเพิ่งซื้อมาเพราะผมร่วงอ่าค่ะ

ถ้าเข้าใจไม่ผิดชโลมตอนผมแห้งๆแล้วหมักไว้ แล้วค่อยสระล้างออกใช่ป่ะค่ะ

แล้วไอ้ปลายผมที่แตกปลายไปแล้วเนี่ยอ่าค่ะ มันสามารถหุบกลับเป็นเหมือนเดิมได้มั้ยคะ หรือว่าต้องเล็มทิ้งเท่านั้นคะ

แล้วถ้าเอากรรไกรเล็มปลายทิ้งเนี่ย ไม่มีผลเสียอะไรกะผมใช่มะคะ เห้อ  เครียดจังค่ะ อากาศมันร้อนจริงๆ เส้นผมรู้สึกแห้งเสียเร็วกว่าเมื่อก่อนอีกค่ะ

ใช่ค่ะ เราก็ทำเหมือนที่จขกท ว่านั่นแหละค่ะ
หมักทิ้งไว้ซัก1-2 ชม. หรือจะข้ามคืนก็ได้ แล้วค่อยสระออก
ไม่ต้องใส่เยอะมากนะคะ เดี๋ยวจะมันกันไปยกใหญ่

ส่วนผมที่แตกปลายต้องเล็มออกค่ะ

ตอนนี้กำลังหมักอยู่เรย555

รักษาให้ผมดีดังเดิมได้แน่นอนค่ะ....ฟันธง
เหมือนใครเคยว่าไว้น้าาาา ว่าไม่มีอะไรสมานผมที่แตกเป็น 2 ให้มารวมเป็นหนึ่งได้

แต่ว่าน้ำมันมะพร้าว เวิร์คค่ะ ชอบๆๆ ผมทั้งนุ่ม มีน้ำหนัก
อื้มๆ  หมักเเล้วดีจริง  ผนิ่มเลย เเต่เราหมักเเค่ ครึ่งชั้วโมงนะ

ส่วนผมเเตกปลาย ตัดออกเถอะค่ะ
ตัดเเล้วจะดีต่อผมมากกว่า เก็บเอาไว้นะคะ
เเล้วยิ่งถ้าเล็มบ่อยๆ ผมก็จะยาวเร็วอีกด้วย ^^
ใช้เบียร์ผมหมักผมก็นุ่มนะค่ะ สลวยอย่าบอกใครเชียว

น้ำมันมะพร้าว ต้องสกัดเย็น หรือกลั่นเย็นเท่านั้นนะคะ ถึงจะเริ่ด
ก็ชโลมลงบนผมที่แห้ง สำหรับคนหนังศีรษะแห้งเอาให้ชุ่มถึงโคนผมยิ่งดี ทิ้งไว้ 1-2 ชม. หรือทั้งคืนตามที่เพื่อนๆ บอก จะเริ่ดมากกก แล้วก็สระ + ครีมนวดตามปกติ

ผลที่ได้ ผมนุ่ม ลื่น มีน้ำหนักมากกกกกกกกกก เชียร์ๆ จ้ะสาวๆ

ส่วนผมแตกปลาย ไปให้ช่าง เล็มๆ ให้เดือนละครั้งนะคะ

แถมท้าย เราให้น้ำมันมะพร้าวทาผิวแทนโลชั่นก่อนนอน สัปดาห์ละครั้ง ตื่นเช้ามา ผิวนุ่มมากกกกกกกกกกกก
กะว่า ถ้าโลชั่นหมด จะใช้น้ำมันมะพร้าวอย่างเดียวแระ
(ใช้ตามช่างทำผมค่ะ เมื่อก่อนเค้าผิวหมองๆ เพราะไม่ชอบทาโลชั่น แต่เด๋วนี้ทาน้ำมันมะพร้าว ผิวใสสุดๆ)
เอ ถ้าผิวแตกลายนี่ทาแล้วจะเวิร์กมั้ยคะ  
ง่า ไม่น่าได้นะคะ ^o^

แต่ถ้าเพิ่งเป็นก็ลองทาๆ ดูค่ะ ถือซะว่าเพิ่มความชุ่มชื้น

เราใช้วิธีตื่นเช้ามา ก็หยิบขวดน้ำมันมะพร้าวมาเลย แบ่งผมเป็นช่อๆในสภาพพึ่งตื่นนอน แล้วชโลมให้ทั่วถึงทั้งหัวค่ะ เส็จแล้ว เอาหมวกที่ใช้คลุมหัวเวลาอาบน้ำมาคลอบใว้ แล้วตรงไปหน้าคอม หรือไม่ก็นอนดูทีวี อิอิ ทำอะไรก็ได้เพื่อฆ่าเวลา 1-2 ชั่วโมงค่ะ พอได้เวลาก็ เข้าไปอาบน้ำสระผมตามปกติค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น