Oh_gift99 Review : Swatch สี Make up เกาหลี๊เกาหลี ๛

0 23

จากกระทู้เดิมรีวิวเปิดกล่องเมคอัพเกาหลี๊เกาหลีนะคะ
มีหลายเสียงเรียกร้องว่าควรจะ Swatch สีสักหน่อย
ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ค้าบ ....

https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=75109

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาที่อายไลเนอร์ตัวแรกเลยค่ะ  มีคนสนใจเยอะทีเดียว
Etude Code B Cream Liner [01.Strong Black]

มาซูมกันใกล้ๆเลยค่ะ  ใช้ทีละนิดเท่านั้นเอง แห้งเร็วมาก
สำหรับใครที่เซียนอยู่แล้วคงถุกอกถูกใจ กับประสิทธิภาพของมัน
หลังกรีดแทบจะลืมตาได้ทันที ไม่แพนด้าเป็นเส้นๆแน่นอน ...
แต่สำหรับคนที่ยังกรีดไลเนอร์ไม่คล่อง ก็คงจะเป็นปัญหาบ้าง
เพราะมันแห้งเร็วจนแทบจะแก้ไขเส้นที่พลาดไม่ทัน ...

ทดลองเขียนที่หลังมือค่ะ ใช้แปรงที่มากับไลเนอร์ลองกรีดค่ะ
สีดำสนิท ควบคุมเส้นใหญ่เล็กได้ตามถนัดเลยค่ะ เลิศมากๆ !
ตัวแปรงนี้หน้าตาเหมือนแปรงที่แถมมาของ Kate เลยค่ะ แต่ดีกว่าเยอะ
และดีกว่าแปรงเดิมของ Etude ด้วย ... 
ถือว่าอีทูดี้ทำออกมาดีมากๆ ทั้งแพคเกจและคุณภาพ  

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

และมาทดสอบประสิทธิภาพ ของครีมไลเนอร์กันดีกว่า
มันจะติดทนจริงหรือมั่ว ชัวร์หรือไม่...
แต่เท่าที่ไปทดสอบ ณ วันสงกรานต์มาแล้ว
ก็ไม่มีดราม่า เกิดอาการไลเนอร์หลุดลอกแต่ประการใด
แต่ก็ไม่มีไลเนอร์อะไรหรอกนะคะ ที่จะอยู่ยงคงกระพันขนาดนั้น
ในวันสงกรานต์เอง ก็พยามไม่ไปยุ่งย่าม ขยี้อะไรมันนะคะ
เพียงแต่น้ำสาดมา เข้าตาก็แค่ซับๆ ก็ยังสวยเริ่ดอยู่ เท่านั้นเอง ...

ผลการใช้

จากรูปนี้ก็จะเห็นได้ว่า ต้องใช้ Remover หยด และถูๆ ถึง 2 ครั้ง ด้วยกัน
จึงจะออกหมด แต่แม้กระนั้น ก็ยังเห็นเส้นไลเนอร์จางๆ ..
ก่อนหน้านั้นก็เอาน้ำเปล่ามาหยดเล่นๆ ก็ไม่มีวี่แววจะหลุดลอกเลยทีเดียว
อยากบอกว่า มันติดทนจริงๆ พระเจ้า จอร์สมันทอดยาก ...

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากรูปนี้ ใช้อายชาโดว์ Etude LUCIDaling
สีชมพูระบายทั่วเปลือกตานะคะ 
และกรีดด้วย ครีมไลเนอร์ Code B สีดำ
จากแสงในภาพเห็นเป็นเส้นสีเทา
ของจริงไลเนอร์ดำสนิทเลยนะคะ...
ขับให้ตาดูกลมโตจริงๆ ชอบมากๆ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

และมาดูที่อายชาโดว์กันบ้างค่ะ มีหลายเสียงเรียกร้องว่าอยากเห็นสี

Swatchสี ! 
เห็นเค้าบอกว่า เป็นเทคโนโลยี Led
ที่ช่วยกระจายแสง สะท้อนแสงไฟ
ให้ดวงตาดูโดดเด่น เล่นแสงว่าอย่างงั้น
เนื้อดีกว่ารุ่นเก่าธรรมดาค่ะ พิกเม้นท์ถือว่าไม่ขี้เหร่เลย
สีแรก ที่เห็นจางๆของจริง ค่อนข้างเข้มนะคะ
เป็นสีม่วงพลัม เบลนปลายตา เป็นสโมกกี้ได้เปรี้ยวมากๆ
สีอื่นๆก็เป็นสีออกพาสเทล ใสๆ สวยทีเดียวค่ะ
ถูกอกถูกใจกับพาเลทนี้มากๆ..

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

มาที่บลัชออนบ้างค่ะ กระทู้ที่แล้ว ถามถึงหลายคนทีเดียว
ว่าเป็นบลัช The face shop ตัวใหม่หรือเปล่า
ใช่แล้วค่ะ เป็นแพคเกจใหม่ แล้วก็ปรับเบอร์ใหม่ด้วย
ชอบตลับเดิมมากกว่าอะ ว่ากันว่าที่เกาหลีเลิกผลิตแล้ว

ตัวใหม่นี้ เป็น เบอร์ PK104 ค่ะ
สีจะคล้ายๆ Pk102,103 ตัวเก่า
โทนใหม่ที่ออกมาตอนนี้ รู้สึกจะมีแค่4สี 
และโทนชมพูเบอร์นี้เบอร์เดียว

เดี๋ยวมีภาพเปรียบเทียบกับบลัชรุ่นเก่าด้วยค่ะ ^^

ตัวเก่า Pk102 สุดโปรดค่ะ แพคเกจเหมือนชูเลย
เก๋ไก๋ โปรดมาก ใช้หมดมา 3 ตลับแล้ว ..
ตัวใหม่ค่ะ Pk104 ออกชมพูสดกว่านะคะ 
ยังไม่ได้ทดลองใช้จริงจังเลย เนื้อวาวๆหน่อย
ไม่ชอบแพคเกจเลย ป๊อกแป๊กเหมือนของตลาดนัดเลยอะ ฮือๆๆๆ ....

Swatch สี
แสงค่อนข้างส้มไปหน่อย แต่ก็พอจะเห็นได้ว่า รุ่นเก่านั้นเนื้อบลัชดูใสกว่า
สีชมพูบานเย็น ที่มีโทนสีฟ้าสว่างหน่อย รุ่นใหม่จะออกวาวๆ
และมีความเป็นเกล็ดๆมากกว่าไม่ละเอียดเท่ารุ่นเดิม แต่มีเม็ดสีที่จัดกว่า
จะเห็นได้ว่ามีสีออกชมพูสด มากกว่ารุ่นเดิมชัดเจนค่ะ ...

แสงด้านบนอาจสังเกตุไม่ชัดเท่าไร เลยถ่ายอีกแสงมาให้ด้วย
เป็นแสงจากไฟห้อง  ใครที่ชอบเนื้อบลัชรุ่นเดิม คงจะผิดหวังสักหน่อย
เพราะเปลี่ยนไปสิ้นเชิงทีเดียว ทั้งเม็ดสีและหน้าตาตลับ กิฟท์ยังไม่ได้ปัดจริงจัง
ก็ยังบอกไม่ถูกว่าจะมาทดแทนตัวเดิมได้รึเปล่า แต่เท่าที่มองแล้ว
คงต้องซื้อรุ่นเก่าตุนไว้ละมั้งนี่ ....

ถ้าเปรียบเป็นคะแนนคงให้แค่ 7/10 ค่ะ
เพราะชอบทั้งสี และความใสของบลัชรุ่นเก่ามากกว่า
แม้เม็ดสีจะดีขึ้นตรงที่มีความเป็นสีชมพูสดมากขึ้น
แต่ The face shop ถามความเห็นลูกค้า บ้างมั้ยอะไรมั้ย 
ว่าอยากให้เปลี่ยนแพคเกจ เปลี่ยนพิกเม้นท์หรือเปล่า
มันทำให้เสน่ห์ความเป็นบลัช The face shop คู่แฝดของบลัช shu
เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิงงงง ขอวิงวอน ถึง บ.ผลิต - นำเข้า

..อย่าทำร้ายจิตใจลูกค้าแบบนี้ ด้วยการ dis-continue ตัวเก่าเลยยยยยยย .....

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ก็จบไปแล้วนะคะกับการ Swatch สีเพิ่มเติม 
ราคา eyeshadow ,Cream Liner ที่ shop ไม่แน่ใจนะคะ
แต่ถ้าใครไม่ชัวร์เรื่องร้านที่ซื้อ เมคอัพเกาหลี แนะนำว่าซื้อ shop จะดีกว่า
เพราะเท่าที่ไปมาล่าสุด ราคาไม่แพงเว่อร์ เหมือนแรกๆแล้วนะคะ
ทาง Etude thailand คงจะฟังเสียงผู้บริโภคบ้างเหมือนกัน ..
ขอบคุณสำหรับการติดตาม ขอบคุณค่า ^^

oh_gift99

oh_gift99

ชื่อกิฟท์ Oh_gift99
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE