พวกครีมไม่มี อย. ที่ขายกันตามตลาด/เว็ป นี่ปลอดภัยรึเปล่าคะ ?

สงสัยอะค่ะ พวกครีมสมุนไพร ที่ไม่มี อย. เนี่ยมันปลอดภัยรึเปล่า
เห็นสรรพคุณมันดีมากเลย ขาว ใส อมชมพู ลดรอยด่างดำภายใน 14 วันด้วยเอนไซม์มะละกอ ไรเงี้ยอะค่ะ
เค้าบอกส่วนผสมมาก็บอกแต่ที่สำคัญๆ พวกสารสกัดจากสมุนไพรต่างๆ อัลฟ่าอาร์บูติน อะไรยังงี้
แต่เค้าไม่ได้บอกมาหมดว่าใส่สารอันตรายอะไรรึเปล่าเนี่ยสิน่าคิด

คือเพื่อนเราส่งเว็ปที่ขายครีมพวกนี้มาให้ดูอะค่ะ เราอ่านแล้วก็แบบ ถ้าขาวจริง ใสจริง มันคงไม่ใช้เวลาเร็วขนาดนี้เนอะ

นี่คือที่ทางร้านบรรยายสรรพคุณมานะคะ v

เอนไซม์จากมะละกอจะช่วยผลัดเซลล์ผิวให้หลุดออกอย่างอ่อนโยน โดยไม่ทำให้ ผิวหน้าบางลง ไม่กัด ไม่ทำร้ายผิวหน้า ไม่ใช่ AHA แต่เป็นคุณสมบัติพิเศษของเอนไซม์จาก มะละกอที่ทำให้ผิวหน้าขาวเนียนเด้งขึ้นได้รวดเร็ว จุดด่างดำเลือนหาย โดยไม่มีอันตรายใดๆ ทั้งยังมีสารที่ช่วยต่อต้านเชื้อแบคทีเรีย จึงทำให้สิวอักเสบยุบตัวลง

เพื่อนๆคิดยังไงกันบ้างอะคะ กับครีมเหล่านี้ ถ้ามันไม่ดีเราจะได้ไปเตือนเพื่อนเราต่อเนอะ  ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาตอบกันนะคะ
ถ้าเป็นสมุนไพรก็พอไหวนะคะ เพราะว่าสรรพคุณเราของมันสามารถตรวจสอบได้อ่ะค่ะ

เราก็ไม่ทราบเหมือนกันอ่ะค่ะ แต่ว่าเคยคุยกับคนขาย (ที่สนิทกัน) เขาก็บอกว่ามันอันตรายอ่ะ เพราะว่ายาบางตัวอาจใส่สารที่อันตราย ที่ทำให้เห็นผลไวอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะคะ 
ส่วนตัวเราคิดว่า เอาปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องไปเสี่ยงหนิค่ะ

ครีมที่ดูน่าเชื่อถือ และคณภาพดีๆ ก็เยอะแยะไปค่ะ
โดยส่วนตัวเราว่าไม่น่าเชื่อถือนะค่ะ เพราะ!!!

เขาบอกว่าครีมสมุนไพร ฉะนั้นสมุนไพรจะเป็นอะไรที่ธรรมชาติระยะเวลาในการใช้สมุนไพรรักษาคงไม่ใช่อะไรแปปๆ
ถ้ารักษาได้เร็วขนาดนั้น มันคงจะต้องมีสารเคมีที่กััดกร่อนผิวหนังเราได้
อย่างที่คุณ ornitda บอกก็ถูกเลยค่ะ มีครีมมากมายที่น่าเชื่อถือเยอะแยะ อย่าเสี่ยงเลยค่ะ
หน้าอาจจะดีหลังใช้ก็จริง แต่หลังจากนั้นคุณจะแน่ใจหรอออ ว่าหน้าเราจะไม่เป็นอันตราย

ไม่น่าเชื่อถือได้ค่ะ ถ้าดีจริง เราว่าเปิดร้านใหญ่ๆ ยังได้เลย ดีกว่าเปิดในเว็บนะคะ

พวกเครื่องสำอางค์ หรือ ครีม ที่ขายตามตลาดนัด

เราไม่ค่อยกล้าซื้ออะค่ะ เพราะกลัวมันจะปลอมและอันตราย

บางส่วนที่ดีบางส่วนที่ไม่ค่ะ บางอย่างที่เห็นผลไวไปมันค่อนข้างจะดูอันตรายสำหรับเรา

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น