HowTo :: โลกร้อน แดดจ้า แต่เรามาสวยใสรับร้อนกันค่ะ

0 18
สวัสดีอีกครั้งนะคะชาวจีบันที่น่ารักทุกๆท่าน
วันนี้แนทได้มีโอกาสมาทำ ฮาวทูอีกเป็นครั้งที่ 2
เนื่องจากมะวาน ได้ไปรับเทสเตอร์ของ Kanebo พี่ BA ใจดีมากๆค่ะ
พูดจาก็เพราะแนะนำอะไรเยอะแยะเลย

เอาละค่ะ เราไปชม Before&After ของแนทกันก่อนนะคะ

อิอิ แนทจะเริ่มจากการลดโลกร้อน ที่แนทคิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับสาวๆอย่างเราๆนะคะ
เป็นการนำแป้งกลับมาใช้ในรูปแบบใหม่

แนทจะอธิบายไปตามขั้นตอนในตัวเลขแบบง่ายๆละกันค่ะ
1. นำแป้งเพรสที่ใช้เกือบหมดแล้วมันใช้ยากมา และตลับว่างๆมาค่ะ(ของแนทมีแป้งในนั้นแล้ว พราะแนททำบ่อยอิอิ)
2. ทำให้แปรงเพรสแตกเป็นชิ้นๆดังภาพ
3. นำผ้าสะอาดมาวางทับ หาอะไรมาตำๆ แนทเลือกปากกา ฮ่าๆๆ
4. ก้อจะได้แป้งที่แตกลักษณะคล้ายแป้งฝุ่น
5. นำมาเทใส่กระปุกไว้ค่ะ
6. แนทเขย่าๆให้แป้งมันรวมๆกัน ได้แป้งฝุ่นไว้ใช้ง่ายแล้ว

ซึ่งในครั้งนี้ แนทจะใช้แป้งที่แนททำเองนี้ ทำ How to ด้วยค่ะ

เริ่มกันเลยเนอะ

เริ่มจากผู้สนับสนุนใจดีของเรา Skincare จาก Kanebo
โดยพี่บีเอ บอกว่าลักษณะผิวแนทเนี่ยเพมาะกับตัวนี้ นั่นก้อคือ Impress IC
โดยให้ชุด sample มา ซึ่งประกอบไปด้วย Brightening make off, clear wash,
white lotion, white returnerrgy และ white emulsion ค่ะ

มาเริ่มบำรุงผิวหน้ากันนะคะ

ก่อนอื่นคือเค้ามีบอกวิธีใช้มาให้ทุกขั้นตอนเลยนะคะ ซึ่งแนทก็ปฏิบัติตาม
ล้างหน้า แล้วซับหน้าให้แห้งค่ะ

ต่อมาก็ใช้โลชั่น หยดบนสำลี มาเช็ดให้ทั่วใบหน้าและลำคอ จากนั้นตบเบาๆแล้วนาบมือให้เนื้อโลชั่นซึมไปที่ผิวค่ะ

จากนั้นก็ใชเโลชั่น เนื้อซีรั่ม ลูบไล้ให้ทั่วใบหน้าและลำคอ เนื้องจากแนทมีจุดด่างดำ
ก็จะเพิ่มทาปริเวณจุดด่างดำเพิ่มค่ะ

หากเราจะบำรุงเพื่อความขาวใส จะไร้ประโยชน์หากไม่ลง sunblock ค่ะ ทั้งใบหน้าและลำคอ(ทั้งตัวนั่นแหละ)

มามะ มาเริ่มแต่งหน้ารับแดด รับลมร้อนกันดีกว่า ฮี่ๆ

มากันที่อุปกรณ์ก่อนนะคะ
รายละเอียดดูตรง ข้างล่างได้เลยนะคะ (แหม ขี้เกียจนิดหน่อยอ่ะ)

1. ผสมเบสกับรองพื้น ให้เป็นเนื้อเดียวกัน แล้วทาให้ทั่ว (ประหยัดเวลามากๆ และยังได้หน้าเนียนๆไม่หนาด้วยค่ะ)

2. ใช้คอนซีลเลอ 3 หลุม โดยไม่ใช้มากนะคะ คือแนทจะใช้สี 1กับ3
 ผสมกัน แต้มตามรอยด่างดำ ส่วนสันจมูก แนทจะใช้สีที่ 2 ซึ่งขาวที่สุดมาทาเพื่อเป็นไฮไลท์
เป็นวิธีง่ายๆในการเสริมดั้งค่ะ ^^

3. ใช้ทิ้นท์แต้มไว้บนแก้มเป็นจุดๆดังรูป แล้วละเลงให้ทั่วโหนกแก้ม(ขั้นตอนนี้แบบว่ารีบถ่ายมา กลัวแห้งง่ะ อิอิ)
คือสาเหตุที่แนทเลือกใช้ทิ้นท์เพราะว่า จะได้ติดทนนาน เหงื่อออกก็ไม่เป็นไรค่ะ

4. อันนี้เด็ดมากๆๆ ขอโชว์ ด้วยการลงแป้งฝุ่นที่แนทได้ทำเอง(หรอยะ) ไม่ๆ ที่ได้ช่วยลดโลกร้อนและประหยัดไง
ต่อจากนั้นทาแป้งม้าโยกบางๆ (ย้ำว่าบางๆ) ไม่ให้หน้ามันเฉยๆค่ะ ถ้าลงมาก เด๋วหน้าหนากันพอดี
หน้าร้อนต้องอวดผิวเยอะๆหน่อย

5. แนทเขียนคิ้ว แบบฝุ่น เคล็ดลับของแนทก็คือ วาดไปตามคิ้วมันนั่นแหละ
แต่ว่าจะเน้นตรงหัวคิ้วด้วยสีเข็มเบอร์ 1 และส่วนหางจะใช้ีสีที่2
 จากนั้นก็แปรงคนคิ้วให้สีมันเข้ากัน และได้ขนคิ้วที่เป็นระเบียบค่ะ

6. ใช้อายชาโดว์สีขาวระบายให้ทั่วเปลือกตาด้านบน
จากนั้นใช้สีชมพูทาเฉพาะหัวตา แล้วเกลี่ยให้เข้ากันค่ะ

7. กรีดอายไลเนอร์ชนิดเจล ชิดขอบตา เส้นไม่หนามาก ตวับหางตาเล็กน้อยเพื่อความซุกซน อิอิ
จากนั้นขอบตาล่าง ใช้อายไลน์เนอร์ดินสอสีขาว เพิ่มลุคเกาหลีเล็กๆ ฮ่าๆ

8. ปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบนและล่าง ได้ตาซุกซนๆมาแล้วค่ะ

9. ปัดแก้ม โดยเลือกบรัชออนที่ไม่ออกสี เพราะจริงๆเราทาแก้มไปแล้วด้วย
แค่ให้เงาๆมันๆ แนทเลือกใช้เอสเต้เซตนี้ สีขวาสุดค่ะ นอกจากนี้แนทก็จะทาบนสันจมูกด้วย เงาๆดีชอบ
จากนั้นทาลิบบาล์มที่ปากก่อนลงลิปสติคค่ะ บำรุงริมฝีปากและทำให้สีลิปติดทนด้วย

10. แนทจะเลือกสีลิปสติคที่ดูหวานๆ แต่แอบซุกซน(อีกแล้ว ฮ่าๆ) ด้วยการผสมสี strawberry milk กับ fig
แบบมั่วๆ จะได้สีดังรูป แล้วก็ทาให้ทั่ว แหมซุกซนได้อีก กรั่กๆ

เก๊กๆซักเล็กน้อย ด้วยแววตาและเรียวปากซุกซน ฮ่าๆ

ปัดวิ้งๆ ซักเล็กน้อย เวลาออกไปท้าทายแสงแดด จะได้ระยิบระยับดูซุกซน เหอๆ
และแล้วก็สำเร็จ ได้มาแล้วสำหรับเมคอัพง่ายๆ (จิงง่ะ) ในซัมเมอร์นี้คึ่ะ

ต่อไป แต่นแต้นแต๊น

เป็นรูปเดี๊ยนในอริยาบทต่างๆอ่ะ แบบว่าเอาซะหน่อย เผื่อหลุดสวยๆมาซักรูป
เชิญชมค่ะ

ยังไม่หมด

อ่ะๆแถมวิธีลดโลกร้อนแบบง่ายๆให้ด้วยดีกว่า
หลายคนคงทราบแต่อาจจะยังไม่ได้ทำนะคะ นั่นคือการใช้สินค้าประเภทรีฟิว
แบบว่าราคาก้อถูกกว่า แถม ใช้แพคเกจพวกขวดเดิมด้วย
สนับสนุนเติมที่ค่ะ

ลากันไปด้วยรูปนี้นะคะ เหนื่อยโฮก
แต่สนุกทุกครั้งที่ได้ทำอะไรอย่างงี้ค่ะ ติชมและเป็นกำลังให้ได้นะคะ
โฮะๆ เด๋วเจอกันใหม่โนะ

omaka_real

omaka_real

FULL PROFILE