How to: Aloha! Summer style☀+รีวิวRhulseanเบสสุดกรี๊ด❤

1 77

สวัสดีค่ะสาวๆ พบกับ HT ของทรายอีกแล้ว
ช่วงนี้ร้อนอากาศร้อนมากๆ แถมการเมืองก็ยังร้อนอีก
เรามาทำอะไรคลายร้อนกันดีกว่า ช่วงนี้ทรายคิดว่าสาวๆส่วนใหญ่คง
จะมีแพลนไปเที่ยวทะเลกันแน่ๆเลย ก็บ้านเรามีแต่ทะเลสวยๆนี่เนอะ

บรรยากาศชิลๆ ริมทะเล ใครบ้างไม่อยากจะงามเด่นที่สุดบนหาด
วันนี้ทรายจะสอนแต่งหน้าง่ายๆแต่สดใส รับรองว่ารูปถ่ายที่ทะเลปีนี้
คุณจะต้องโดดเด่น สดใส จนใครๆก็พากันอิจฉา เป็นที่สุดแน่นอนค๊า ^^

Base Makeup:

1. Rhulsean Makeup Base
2. Chanel Teint control extreme powder foundation
3. RMK concealor

Point Makeup:

1. Suqqu Blend eyebrow
2. Canmake pencil eyebrow
3. Lunasol Shining eyes # Ex01
4. Coffret D’or Eyeshadow palate #02
5. Oriental Princess MAYA Cheeks #Blooming Blaze
6. Oriental Princess MAYA Lips #Blooming Blaze
7. Model Co. Pencil eyeliner # Black
8. Fasio Mascara

*รูปของทรายถ่ายด้วยกล้องดิจิตอล+แฟรชเกือบทุกรูปนะคะ^^

เริ่มกันที่หน้าเปล่าๆ เตรียมพร้อมลงสกินแคร์ไปพร้อมๆกันนะคะ

ทรายเลือกเตรียมผิวด้วยเซรั่มเติมน้ำให้ผิวก่อนค่ะ

พอลงเซรั่มแล้ว จะเห็นได้ว่าหน้าเริ่มดูชุ่มชื้นขึ้นทันตาเห็นเลย

จากนั้นกักเก็บน้ำด้วย Treatment อีกสักหน่อย

ผิวเด้งดึ๋งๆ

BASE MAKEUP START :

วันนี้ทรายเลือกที่จะลงสกินแคร์แค่ 2 ตัวนี้เท่านั้นค่ะ เพราะว่าช่วงนี้อากาศร้อนมาก
39-40 องศาตลอด ทรายเองเป็นคนผิวแห้งมาก แต่พอเจออากาศแบบนี้ ก็แอบมันได้เหมือนกัน
ก็เลยต้องลดความมันด้วยลงสกินแคร์แต่พองาม เวลาเหงื่อออกหน้าจะได้ไม่เยิ้มนะคะ

เริ่มลงขั้นตอนBase Makeup ด้วย MakeUP Base สุดกรี๊ด RHULSEAN ค่ะ

ที่บอกว่ากรี๊ดนั้นเดี๋ยวจะบอกว่าทำไมค่ะ ;D อันที่จริงทรายเคยได้ตัวเทสเตอร์ จากการร่วมเล่นเกมส์มาแล้ว
แต่ว่ายังไม่มีโอกาสได้ลอง เพราะไม่แน่ใจว่าตกลงเป็น Makeup Base หรือว่า Foundation กันแน่?
ตอนแรกเห็นเค้าบอกว่าเป็นรองพื้น แต่ที่ผลิตภัณฑ์เขียนว่า Makeup Base ก็เลยไปถามให้แน่ใจเลย
ว่าตกลงเป็นผลิตภัณฑ์ประเภทไหนกันแน่? ก็ได้คำตอบว่า เป็น MakeUp Base นะคะ

เนื้อเบสมีลักษณะคล้ายๆกับกับครีม แต่ไม่เหนียวเลยค่ะ นุ่มๆคล้ายวิปครีม พอเกลี่ยลงไปกับผิวแล้ว
จะแปลงสภาพ กลายเป็นแป้ง ที่สำคัญนะคะ พอเกลี่ยปุ๊ป เรียบกลืนไปกับผิว ราวกับเคลือบไว้เลยค่ะ

ทรายลองทาให้ดูครึ่งหน้า ระหว่างหน้าที่ลงแค่สกินแคร์กับหน้าที่ลงเบสแล้วค่ะ
จะเห็นได้ว่า ฝั่งที่ลงเบสนั้นดูเรียบและกระจ่างใสขึ้น ปกปิดรอยแดงของผิวได้ในระดับหนึ่ง
แต่ในส่วนที่แดงมากๆ ก็จะยังมีให้เห็นอยู่บ้างประปรายค่ะ ซึ่งในระดับของเมคอัพเบส
ทรายคิดว่าช่วยได้แค่นี้ก็เริศแล้วค่ะ สำหรับความเห็นทราย ถ้าใครผิวหน้าดีอยู่แล้ว ลงแค่ตัวนี้
และลงแป้งฝุ่นเลย ก็ยังได้ค่ะ [ทรายคงอดเพราะผิวหน้าไม่ดี ต้องหาตัวช่วยเพิ่ม แฮ่ะๆ]

ลงเบสทั้งหน้าและถ่ายกับแสงแดด จะเห็นได้ว่าเนื้อผิวเหมือนถูกเคลือบไว้เลยค่ะ

รูปนี้ลงเบสทั้งหน้าและถ่ายด้วยแฟรชค่ะ จะเห็นได้ว่าหน้าดูขาววอกไปหน่อย
แต่ทั้งนี้เป็นเพราะว่าในเบสตัวนี้มีส่วนผสมของกันแดด SPF 50 โอ้ววว! เหมาะกับหน้าร้อนจริง
เบสตัวนี้จากที่ทดลองใช้มา 2 วันเต็มๆ ก็ได้พบว่า เบสตัวนี้ต้องรอให้มันเซ็ทตัวสักหน่อย
สีจะเซ็ทตัวเข้ากับผิวค่ะ แต่หากใครที่ผิวขาวมากอยู่แล้วแต่จะใช้เบสตัวนี้ไปงานกลางคืน
แล้วกลัวว่า แฟรชจะทำให้ผิวหน้าวอกลอยขึ้นมา ทรายแนะนำให้ลงรองพื้น หรือแป้งที่ดร๊อปสีผิวลง
สักเฉดนึง และทาเบสให้ลงไปที่คอด้วยนะคะ หน้าจะได้ไม่ลอยค่ะ ^^

ทรายขอลงแป้งผสมรองพื้น เพื่อช่วยปกปิดอีกหน่อยนะคะ

ลงครบทั้งหน้าแล้ว เดี่ยวเราก็มาดูในส่วนของPoint Makeup กันค่ะ

POINT MAKEUP START:

เริ่มกันที่เขียนคิ้วก่อน อันที่จริงทรายเคยทำ HT เขียนคิ้วแบบVDO เอาไว้แล้ว
ใครอยากรู้เคล็ดลับอะไรลองไปหาดูได้นะคะ

ขึ้นโครงคิ้วไว้ก่อนตามสเต็ปแล้วก็ค่อยถมสีทับค่ะ

เฉดดิ้งจมูก ให้ดูมีดั้งด้วย

ผิวหน้าเสร็จแล้ว จากนี้มาลงอายแชโดวกันค่ะ

วันนี้ทรายใช้Item ใหม่ Lunasol Shining eyes # Ex01 ลงเป็นเบสชาโดวก่อนค่ะ

เกลี่ยให้ทั่วจะได้อายแชโดววิ๊งค์ๆไม่เหนียวเหนอะ

ลงอายแชโดวสีฟ้าอ่อนคัดเบ้าตาเบาๆ แล้วก็ลงอายแชโดวสีครีมขาวที่รอยพับเปลือกตาค่ะ

จะได้ประมาณนี้ค่ะ

จากนั้นทรายเลือกอายแชโดวสีส้มทอง Blooming Blaze จาก OP MAYA
มาลงที่ขอบตาล่างตั้งแต่หัวตาไปจนหางตาเลยค่ะ

จากนั้นก็ใช้ไลเนอร์แบบดินสอสีดำ เขียนให้ชิดแนวขนตาและอย่าลืมถม Inner liner ด้วยนะคะ

ที่ใช้อายไลเนอร์แบบดินสอ ก็เพราะต้องการให้ตาดูซอฟๆฟุ้งๆหน่อยน่ะค่ะ

เสร็จแล้วก็ดัดขนตา ค่ะ

ดัดจนเด้งดึ๋งๆแบบนี้เลยนะคะ

ปัดมาสคาร่าเพิ่มความหนาให้ขนตาฟูฟ่อง เรียงช่อสวย

พอดัดขนตาปัดมาสคาร่าแล้ว เราก็จะดูตาโตกลมขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

เสร็จแล้วก็เช็ครายละเอียดให้เรียบร้อยทั้งสองข้างนะคะ

ปัดแก้มให้เป็นพวง ด้วย MAYA Blooming Blaze ค่ะ

Trick เล็กๆปัดวนๆเป็นวงกลมที่พวงแก้ม จะทำให้หน้าเราดูเด็กลงและสดใสขึ้นค่ะ

อย่าลืมเช็คสีให้เท่ากันทั้งสองข้างนะคะ

จากนั้นมาถึงลิปค่ะ ทรายใช้Blooming Blaze จาก OP MAYA เช่นกันค่ะ

เสร็จแล้ววววว ! เช็ครายละเอียด เปลี่ยนเสื้อผ้า เตรียมตัวลั่นล้าที่ทะเลได้แล้วค่ะ

หน้าร้อนปีนี้ สาวๆที่จะไปเที่ยวทะเล ทรายแนะนำMaxi dress สีขาว น่ารักๆเข้ากับHT นี้ค่ะ

แซมดอกไม้เล็กน้อย ALOHA!

❤หวังว่าจะชอบกันนะคะ ขอให้มีความสุข สนุกสนานกับซัมเมอร์ปีนี้ทุกคนค๊า❤

feonalita

feonalita

Beauty & LifeStyle Blogger, Daisy Crazy, Beef Lover

FULL PROFILE