วิตามินซี กินตอนไหนได้ผลดีที่สุด

คือเราซื้อวิตามินซี mymin ของgreater (บ.ที่ผลิตยาอมmybacin)
แต่ทุกคนจะฮิตกินแบล๊คมอร์ส+แน๊ตซีกันใช่มั้ยคะ
เราไม่รู้ว่าจะmyminจะได้ผลรึป่าวอะ (เรื่องขาว)

พอดีเรารู้มาจากตอนเรียนม.2 (555)
วิตซีละลายน้ำ เลยสงสัยว่าถ้าเรากินไปแล้วเราต้องกินน้ำน้อยๆหรอ
เรากลัวกินน้ำเยอะแล้วมันจะออกมากะฉี่หมดอะค่ะ

แล้วรู้อีกว่าวิตซีจะเสื่อมเวลาโดนแดด ประมานว่ามันสลายตัวอะ
แสดงว่าเรากินแล้วเราห้ามออกแดดหรอ หรือต้องทากันแดดตลอดเวลา

งงมากกก ใครรู้หรือกินอยู่ตอบทีค่ะ
อยากขาววว T^T
 ถ้าตอบตามหัวข้อว่าวิตามินซีกินตอนไหนได้ผลดีสุดคื กินพร้อมอาหารมื้อเช้าค่ะ :)
ส่วนไอ่เรื่องกินแบบละลายน้ำแล้วต้องกินน้ำน้อย ๆ เราไม่รู้อ่ะดิ่ 5555555 ,
คื เรากินของแบลคมอหน่ะ เป็นเม็ด เค้าเลยบอกให้กินน้ำเยอะ ๆ เพื่อที่จะได้ดูดซึมได้ดี 

ตามที่เราเคยได้ยินมา คื ปริมาณจำนวนที่พอเหมาะของการกินวิตามินซีเสริมเข้าไปคือ 1000 มิลลิกรัมต่อวัน
กินมากไปกว่านั้นร่ายการก้ดูดซึมไม่ได้ ฉี่ออกเสียเปล่า  555 :D
แต่จากส่วนตัวว่า กินแล้วขาวมั้ย เราว่าไม่ขาวนะ จริง ๆ แค่แลเหมือนเรื่องเปนหวัดจะลดลง ผิวพรรณจะดูมีน้ำมีนวลขึ้น ,
แล้วก้ไอ่เสื่อมเพราะโดนแดดอ้ะ . มันไม่ใช่ว่าเรากินแล้วเราห้ามโดนแดดดิ๊ แต่เค้าไม่ให้วิตามินซีที่เรายังไม่กินโดนแดด
อย่างสังเกตง่าย ๆ คือ ขวดใส่วิตามินซีของบลอคมอ เค้าทำเปนแบบน้ำตาลขุ่น ๆ ทึบ ๆ เพื่อป้องกันแสงแดดไง !

ตอบยาวไปหน่อยมั้ย ? ไม่มั้ง ? . ก้ถามมาเยอะก่อนเองนี่นา 5555 ;P
ทานวิตามินซี ควรดื่มน้ำตามเข้าไปเยอะๆค่ะ เพราะถ้าทานน้ำน้อยอาจทำให้เสี่ยงต่อการเกิดนิ่วสูงค่ะส่วนทานตอนไหนจะเหมาะที่สุดนั้น เราไม่ทราบ แต่ส่วนใหญ่เราทานตอนก่อนนอน หรือหลังอาหาร ทานแล้วสามารถออกแดดได้ค่ะ แต่ออกแดดแล้วอย่าลืมทากันแดดด้วยนะจ๊ะ เดี๋ยวผิวจะเสียซะก่อน
ทาน Vit C แล้ว ไม่ว่าจะดื่มน้ำ มาก หรือ น้อย  ถ้าได้รับ Vit C ในปริมาณที่มากเกินร่างกายก็จะขับออกมาเองอยู่ดีค่ะ

แล้ว Vit C ที่เป็นเม็ดๆ หรือที่ยังไม่ได้ทาน อันนั้นห้ามโดนแดดค่ะ  ต้องเก็บเอาไว้ในขวดสีชา  
^^
กินไปเถอะค่ะ    ถ้าเกินแล้วร่างกายจะขับออกมาเองทางปัสสาวะ

ถ้าขาด   ถึงกินน้ำมากร่างกายก็ไม่ขับออกมาหรอกค่ะ

แต่ไม่แนะนำวิตามินที่เป็นอาหารเสริมจริง ๆ นะคะ

งานวิจัยหลาย ๆ อย่างที่พิสูจน์ว่ามัน work     เป็นเพียงผลพิสูจน์ระยะสั้นเท่านั้น   ว่ามันได้ผล
แต่อีก 20-30 ปี     ยังไม่มีงานวิจัยรองรับนะคะ    ว่าการกินวิตามินเสริมจะมีผลเสียต่อร่างกายหรือไม่

ที่สำคัญ    อาหาร 3 มื้อทานให้ครบ 5 หมู่    ก็เพียงพอต่อความต้องการของร่างกายเราแล้วจริง ๆ 
ถ้าอยากได้เพิ่ม    แนะนำให้ทานผักผลไม้จากธรรมชาติจะดีกว่าค่ะ
ไม่ต้องกังวลผลข้างเคียงด้วย

ถ้าอยากผิวขาว    แนะนำว่าทาครีมกันแดดทุกวันดีที่สุดค่ะ
และหมั่นทาซ้ำเมื่อโดนแดดจัด

เรากับแฟนอะนะ      แฟนเราผิวขาวโอโม่มาก ๆ     ส่วนไอ้เราก็ดำมาก  TT^TT
เราทาครีมกันแดดทุกวัน  (SPF 25 เองนะ)     ส่วนแฟนเราไม่ทาเลย
ผ่านไป 1 ปี       เราขาวกว่าแฟนแล้วอะ  O_o

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่ออะเนี่ย     เห็นด้วยตาตัวเอง  ^^"

กินตอนไหน ก็ได้นะ  แต่ควรกินให้เป็นเวลา

เหมือนกินตอนเช้า  ก็ให้กินตอนเช้าไปตลอด

เราก็กินอยู่ กินของ DHC  ,, ขาวขึ้ยมั้ย    ม่ายยรุ้

แต่ว่าผิวเนียนขึ้นมากๆ  มีแต่คนทัก ^^

ควรกินพร้อมหรือหลังอาหารเช้าทันทีค่ะ
ควรดื่มน้ำตามอย่างน้อย1-2แก้วเหมือนคนอื่นบอกแหละ
ที่คนขายบอกเราอะว่ากินเช้าจะช่วยกันแดดระหว่างวันด้วย

ที่บอกว่าเสริมเวลาโดนแดดนี่คือเม็ดวิตตมมินจ่ะควรเลี่ยงแสงแดดและเก็บในกระปุกทึบ

ถ้าอยากกินเรื่องขาวเราว่ากินวิตตาซีที่ผสมโรสฮิปแบบซอฟเจลน่าจะได้ผลดีกว่าวิตตามินซีเดี่ยวๆ
หมอสูติที่เราปรึกษาเรื่องฮอร์โมน
แนะนำว่า วิตามิน ถ้าไม่ได้ขาด กินไปมันจะไม่มีประโยชน์เท่าที่ควร
มันจะทำให้หิว กินมากขึ้น
ถ้าจะกินก็ระวังเรื่องการกินด้วยนะ เด๋วอ้วน

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น