เครียดอ้ะ!!!! เเฟนได้งานที่เเท่นขุดเจาะน้ำมัน

เฮ้อ หลังจากโพสดวงมาทุกอาทิตย์ อาทิตย์นี้ขอพักก่อนนะเพราะว่าจะสอบจบโทเเร้ว กิ้วๆ
เเต่งานก็ยังหาไม่ได้เลย

สาวๆจ๋า เเฟนเราได้งานที่เเท่นน้ำมันเเหละ ของบริษัท Halliburton จังหวัดสงขลา เพิ่งประกาศผลไป
เงินเดือนเยอะมากๆเรย ทำงาน 21 วันหยุด 21 วัน
เเต่นะ......

เราเครียดๆอ่ะ เเบบว่าไกลกัน เเถมพฤษภาคมถึงพฤศจิกายน ยังต้องไปฝึกงานสงขากะเมกาตั้ง 6 เดือนเเน่ะ
เหงาๆ เคว้งๆ บอกไม่ถูกอ่ะ

ทั้งๆที่เเฟนได้เงินดี เเฟนก็ว่าจะส่งตังมาให้ใช้นะ เเต่ก็รู้สึกว่า ไม่เห้นอยากได้เลย ตังเยอะเเต่ไกลกัน

ตอนนี้เเอบกดดันค่ะ เฮ้ออๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เเฟนใครทำงานเเท่น หรือทำงานไกลกันบ้างคะ เเชร์ความรู้สึกกันหน่อย
เพื่อนเราก็ขู่อย่างเดียวเรยบอกว่า ไกลบ้างเเหละ เลิกกันเเน่เลยบ้างเเเหละ  เเง้ๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้เราก็พยายามจะหางาน้านน้ำมันเหมือนกัน กะว่าถ้าทำงานดีๆ ปีหน้าจะไปสอบเเท่นบ้าง ไปอยู่เเลปที่สงขลาก็ยังดี เฮ้อออออ

คนเราถึงอยู่ไกลกันแค่ไหน ถ้าคู่กันแล้วก็ไม่มีทางเลิกกันหรอก ค่ะ : )
ผิดกับคนที่อยู่ใกล้กัน ต่อให้ใกล้กันมากแค่ไหนถ้าไม่ไช่คู่กัน ยังไงก็ต้องเลิกกันอยู่ดี ค่ะ

เราว่าอยู่ห่าง ๆ แบบดีก็ดีนะ จะได้ทดสอบแฟนไปด้วย ว่าเค้ารักเราจริงหรือเปล่า ?
ยังเรียนอยู่คะ แต่อยู่ไกลกันมากเลย เค้าอยู่จุฬา เราอยู่abac เค้าอยู่คอนโดแถวสาธร เราอยู่หอ

อาทิตย์นึงได้เจอกันแค่ครั้งเดียวเอง นั้นคือมากสุดด้วย แหะๆ

เดี๋ยวเค้าต้องไปนิวซีแลนด์อีก3เดือน จีนอีกอาทิตย์นึง เฮ้อ - -*

แต่ถ้ารักกันจริง ห่างกันแค่นี้ จิ๊บๆ บางคนเค้าห่างกันครึ่งโลกยังคบกันได้

เป็นการพิสูจน์ใจไปในตัว เป็นการสร้างโลกของตัวเองอย่ายึดติดกับแฟนมากเกินไป ..

พูดง่ายแต่ทำยาก แต่ถ้าทำได้โดยที่ยังรักยังเชื่อใจกันอยู่ รักจะยิดยาวคะ :D
สามีของน้องสาว ของแฟนเรา เค้าก็ทำงานที่แท่นขุดเจาะน้ำมันค่ะ
ขอบอกว่า....น้องสาวแฟนก็คิดเหมือนกับคุณ จขกท.
เพราะเค้าได้ไปหลายประเทศมากๆ
นานๆกลับทีนึง
แล้วยิ่ง มีลูกด้วยกัน 3 คน
เคยเห็นเค้าบ่นว่า อยากหย่า อ่ะค่ะ
เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ก็ถามเค้าว่า เงินเดือนเยอะไม่ใช่เหรอ เป็นแสนๆ
มีบ้านหลังใหญ่ก็เพราะเค้า มีรถหรูๆ มีอะไรดีๆให้ลูกๆเยอะแยะ ทำไมพี่ถึงคิดแบบนี้
เค้าบอกว่า ก็เค้าไม่มีเวลาให้

ใช่ค่ะ เค้าไม่มีเวลา แต่ไม่ใช่เค้าไม่รับผืดชอบเรา เค้าก็ดูแลแม่เมียด้วย ส่งเงินให้อีกต่างหาก
อีกอย่างนะคะ ไปทำงานที่แท่นขุดเจาะน้ำมันเนี้ย ไม่มีสาวๆให้มองหรอกค่ะ

เป็นการพิสูจน์รักแท้ไปด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจนะคะ

ปล.ตอนเราคบกับแฟนใหม่ๆ เค้าต้องไปเกาหลี เราไม่ให้ไปซะงั้น
เพราะเป็นห่วง หวง ด้วย มาคิดทีหลัง เสียด๊าย เสียดาย ค่ะ
T_T
อย่าเครียดเลยค่ะ มันเหมือนเปนการพิสูจน์ความรักด้วยนะ

เค้าไปทำงาน 21 วัน แต่ก็ได้หยุด 21 วัน

ยังดีกว่าไม่ได้หยุดนะคะ ดีกว่าไม่ได้เจอกันนะ

ถ้ารักกันจริง ช่วงแรกอาจจะต้องอดทนหน่อย แต่ก็นึกถึงอนาคตด้วย ลำบากตอนนี้จะได้สบายไงค่ะ

การงานก็ได้เงินดีด้วยไม่ใช่หรอ

ตั๊กกับแฟนก็อยู๋กันไกลอยู๋เหมือนกันนะ แฟนเปนคนปัตตานี ส่วนตั๊กคนกรุงเทพแท้ๆเลย อีกอย่างศาสนาก็ต่างกันด้วย

ตอนแรกๆก็เครียดนะ แต่เชื่อนะว่า ถ้าเค้าเปนคู่เรา อะไรจะเปนอย่างไรก็ไม่สนใจ ทำวันนี้ดีที่สุด

ไม่ค่อยได้มีดอกาสเจอกัน ต่างคนก็เรียน ทำงาน แล้วมันก็ไกลด้วย จะไปหาทีก็ต้องหาเวลาให้ตรงกัน

แต่ก็คุยกันทุกวัน รักกันดีนะคะ แล้วก็ความซื่อสัตย์ความไว้ใจกันต้องมาอันดับหนึ่ง

เปนกำลังใจนะ
ถ้ายังเด็กๆกันอยู่ แนะนำให้ไปค่ะ... ทำงานเก็บเงิน สร้างฐานะ ให้เราประมาณเงินเดือนคงไม่ต่ำกว่า 5 หมื่นมั้ง ทำแค่ไม่กี่ปี ก็พอสร้างเนื้อสร้างตัวได้แล้ว ซื้อบ้าน ซื้อรถได้แล้ว ยิ่งเศรษฐกิจตอนนี้ งานบนฝั่งอาจจะหายากกว่าค่ะ

ตามธรรมชาติ คนทำงานบนแท่น ด้วยสภาพแวดล้อมๆต่าง คงไม่มีใครทำได้เป็น สิบๆปีหรอกค่ะ เพราะจะเบื่อซะก่อน อยู่บนที่จำกัด แถมเมาทะเลอีก

ช่วงอยู่บนแท่น จะดีซะอีก เค้าแอบหนีไปเที่ยวไม่ได้ ได้เงินมาก็ไม่มีที่ใช้อีก

ดีจังเลยนะค่ะทำงานแค่  21 วันเองแล้วหยุดตั้ง21วัน  แต่แฟนนู๋สิเป็นทหารที่นราธิวาส

ทำงาน45วันกว่าจะได้อยู่ด้วยกันแค่10 เอง เงินก็ได้น้อย เสี่ยงทุกครั้งที่ออกทำหน้าที่

บางครั้งก็ไม่ได้กลับเพราะไม่มีคนช่วยงงานค่ะ เข้าใจความรู้สึก จขกท. เราต้องเชื่อใจกันและกันค่ะ

เค้าทำเพื่ออนาคตของเรานะ อย่าคิดมากเลยค่ะ ที่แท่นไม่มีผู้หญิง สบายหายห่วงค่ะ

ซื่อสัตย์ ไว้ใจ ไม่โกหก กันก็พอคะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

เรารู้ตัวว่าเป็นคนติดแฟน เพราะฉะนั้นเมื่อต้องไกลกับแฟนคนไหนเมื่อไหร่ ก็จะเลิกกับเค้าค่ะ
เคยเหนนะค่ะ เพื่อนพี่ชายก็ทำงานเช่นนั้น

ตอนนี้แต่งงานแล้วค่ะ .......  ในแท่นเองก็มีแต่ผู้ชาย คิคิ

สู้ๆ ค่ะ .....
งานหนัก แต่เงินดีค่ะ เค้าทำงานจนไม่มีเวลาไปกิ๊กกับใครแน่นอน
หลายคนอยากได้งานนี้แต่ไม่ได้เข้าง่ายๆทุกคนนะค่ะ อย่าคิดมาก ช่วงที่พักเค้าจะได้พักเป็นเดือนสองเดือนเลยนะ ก็จะได้มีเวลาอยู่ด้วยกัน
นานาจิตตังค่ะ ห่างระยะทางแต่ใจเราใกล้กันนะ อิอิ อย่าคิดมากนะคะ ท่องไว้ๆ เพื่ออนาคตตตตตตตต
แต่เรากลับอยากให้แฟนได้งานที่แท่นขุดแหะ นานาจิตตังจริงๆ

แฟนอยู่แถวนั้นอะมั้ง ฐานทัพเรือ สงขลา เจอกัน ปีละไม่เกิน 3-5 ครั้ง
โทรหาเดือนละ 3-5 ครั้ง

คบกันมา 5 ปีแล้ว เป็นแบบนี้แต่แรก เสมอต้นเสมอปลายมากกกก -*-

ทุกอย่างอยู่ที่ความเข้าใจ
มีเบื่อบ้างท้อบ้าง อยากเลิกบ้าง แต่เข้าใจ

ของคุณ จข กท มีเวลาพักตั้ง 21 วัน

แปลว่า ในหนึ่งปี จะได้อยู่ด้วยกันเปนเวลา 6 เดือน

บางทีอยู่ด้วยกันไม่มาก
คุยกันไม่มาก
ปัญหามันน้อยลง

ยิ่งพูดมาก เจอบ่อยมาก เด๋วก็เบื่อ เด๋วก็ทะเลาะบ่อย อิอิ

จะมีวันพิเศษ ทุกๆ 21 วัน เอาเวลาที่ไม่ได้คุยกันหรืออยู่ด้วยกันไปคิดว่า มีเวลา21วัน จะทำอะไรให้ประทับใจดี

ขอให้โชคดี ยาวไปปะเนี่ย

เรากับแฟนรู้จักกันมานาน กว่าปีครึ่ง แต่เพิ่งจะมาเป็นแฟนกันจริงๆจังๆแค่ 2-3 เดือน

หลังจากนั้น เรามา เรียนซัมเมอร์ที่ จีน ไกลกัน ....

ปกติเคยเจอกันอย่างน้อยๆ อาทิดละ 4 ครั้ง

แต่ตอนนี้ ไม่เจอเลบ ได้ยินแต่เสียง เราโทรหากันทุกวัน

แต่ก็แน่นอน มันต้องมีทะเลาะกันอยุ่แล้ว เพราะเราไม่เคย 'แค่' ได้ยินเสียงกัน

เวลาอยู่ต่อหน้า โกรธกัน มองหน้าก้อหาย แต่นี้ โกรธ กันพอเงียบ

ต่างคนต่างก้อรำคาญ

เหนื่อยค่ะ บอกตรงๆ

แต่เราจะคอยเตือนตัวเองอยุ่เสมอว่า กลับไป ก้อเจอหน้าเค้าแล้ว

แล้วเราก้อจะเปนเหมือนเดิมกัน

ทะเลาะกับแรงเลยค่ะ บางที วางสายใส่กันเลย

เราใช้วิธีเขียนเมล์ค่ะ เพราะบางที ระบายออกมา โดยที่ ไม่ต้องคอยตั้งรับอีกฝ่าย

มันดีกว่า สู้ๆ จะ จขกท

เราแอบระบายไปซะเยอะเลย

แหะๆ
ถ้าเป็นเราคงดีใจมากเลยค่ะที่แฟนได้งานที่นั่น
เพราะมันหมายถึงอนาคตที่ดีต่อไป
ห่างกันซักพักเพื่อสร้างครอบครัว  แล้วสบายตลอดไป
ดีออกค่ะ  แต่ก่อนเราก็ติดแฟนมาก  ประเภทห่างกัแป๊บเดียวก็คิดถึง(เวอร์ไป)
แต่ตอนนี้ความคิดมันตรงกันข้ามค่ะ  
เวลาทำให้เราเคยชินค่ะ..สู้ๆ
สู้ๆนะคะ ไกลกันแค่นี้  จิ๊บๆเองค่ะ  เพื่ออนาคต....... แฟนเราก็ใฝ่ฝันอยากไปทำแท่นเหมือนกัน กำลังพยายามอยู่ โชคดีแล้วน๊า  อิอิ
ได้ เจอ กัน ตั้ง 21 วัน นะ คะ ...

ดี กว่าไม่ ได้ เจอ .

เหงา ก้อ Jeban สะ ค๊ะ ...

ฟุ้ง ซ่าน ก็ ทำ How to ไม่ ก้อ  Review รอ แฟน ค่ะ

ให้ เค้า กลับ มา ใช้ชีวิต 21 วัน ของ เค้า กับ เรา อย่าง มี ความ สุข ค่ะ

สู้ๆ นะ คะ ... เป็น กำ ลัง ใจ ให้ ค่ ะ...

21 วัน = 504 ชั่วโมง = 30244 นาที ..

โห้.. เยอะ ออก ค่ะ

^ ^"

อด ทน น๊ะ ค๊ะ สู้ๆ
เงินเดือนคงเยอะน่าดู ตอนแรกก็อยากให้แฟนทำพวกเกี่ยวกับน้ำมันเหมือนกัน(แต่ถ้าเลือกอย่างอื่นได้ คงไม่อยากให้ไปเหมือนกัน คิดถึงค่ะ เคยอยู่ด้วยกันทุกวัน) เคยคิดกันเล่น ๆ ว่าถ้าส่งไปอยู่แท่นขุดเจาะน้ำมันพวกนี้ ก็ดี วันหยุดก็หยุดเยอะ ยาวเลย ถ้าแฟนเป็นคนไว้ใจได้ ก็สบายใจได้ค่ะ เหนื่อยตอนนี้ ลำบากตอนนี้ ตอนแก่ก็สบายอะ  นี่ก็แต่งงานมีลูก ก็ย้ายตามแฟนไปอยู่ใกล้ ๆ โรงงาน ย้ายไปไหนก็ไปกันอยู่แล้ว  เป็นกำลังใจให้ อดทน เพื่ออนาคตที่ดีค่ะ แต่ถ้ามีทางให้เลือกที่ไม่ต้องไปไกลกว่านั้นก็จะดีมากอะ จะได้อยู่ใกล้ ๆ กันหน่อย หรือจะไปหางานแถวนั้นทำ ก็ดีค่ะ ..เพื่ออนาคตที่ดีค่ะ สู้ สู้
 เอิ่ม ปีนึงเราได้เจอแฟน ครั้งนึง แต่คุย เอ็มกันตลอด เห็นหน้ากันทุกครั้งคุย เราเชื่อใจเค้านะคะ

เราถือว่า ที่เค้าให้เวลากะเราเหมือนที่เคยเป็นมานั่นถือว่าเค้าใส่ใจเราดีอยู่ ส่วนเราเองนี่แหล่ะ

ที่แฟนเก่าโทรมาแล้วก็แอบแบ่งใจไป แต่เราเลือกที่จะอยู่กับคนปัจจุบันค่ะ

เคล็ดลับง่ายๆคือ มั่นบอกรักกันเข้าไว้ค่ะ อย่าไปอาย เชื่อใจกันค่ะ

คุยกันตรงๆเลย จะได้ไม่เกิดการเข้าใจผิดกัน 

เคยคุยกับแฟนเล่นๆค่ะว่าถ้าเขาได้งานเเท่นจะดีไหมแล้วจะเป็นอย่างไร เราบอกเองเสร็จสรรพว่าไม่เป็นไรรอได้พอตังค์ออกก็โอนเข้ามาที่บัญชีเราเลยนะ(จะไปชอปปิ้งรอ) ส่วนเรื่องสาวๆเราเข้าใจว่าที่แท่นมีแต่ผู้ชาย นอกเสียจากว่าถ้าแฟนเราอยู่ๆไปแล้วเกิดติดกลิ่นฟีโรโมนผู้ชายมาจะเป็นไงเนี่ย เห็นหน้ากันเองทุกวันคงไม่ไปสปาร์คกันเองบนแท่นนะ(จะได้ค้นพบตัวตนที่แท้จริงสักที) 555   อันนี้เราคุยเล่นกันเองค่ะ เพราะจริงๆแล้วแฟนเรายังไม่เคยไปสมัครงานแท่นเลย(แล้วจะได้ทำงานไหมเนี่ย)
 ขอให้สู้ ๆ นะคะ เพื่ออนาคตที่ดีของคุณทั้งสอง มีน้อยคนมากที่เก่ง+ได้รับคัดเลือกอย่างแฟนคุณ 
เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้รักของคุณทั้งสองมั่นคงตลอดไปจ้ะ 
ทำงานที่แท่นนี้ดีตรงที่ได้เงินเยอะ นอกจากนี้ไม่มีเรื่องสาวๆมาให้กังวลใจค่ะ

พี่ที่ทำอยู่เค้าเคยบอกว่า ห้ามสามี ภรรยาย หรือคนที่เป็นแฟนกันขึ้นมาทำงานที่แท่น

เพราะมันจะทำให้คนอื่นหดหู่อะค่ะ เวลาไปทำงานเป็นหลายเดือนกว่าจะขึ้นฝั่ง ไม่ได้เจอแฟน เจอผู้หญิง

ส่วนผู้หญิงที่อยู่บนแท่นจะมีสัดส่วนที่ห้ามผู้ชายเข้า แบบว่ามีคีย์การ์ดค่ะ แยกกันอยู่ค่ะ

ส่วนข้อเสียคือ เค้าจะต้องโดนละอองน้ำมันที่ทำให้ผิวเสียค่ะ แล้วก็เครียดมากๆสำหรับคนที่มีคนรักหรือมีครอบครัวแล้ว

พี่เค้าบอกว่าบางคนบ้าไปเลยอ่ะค่ะ แอบน่ากลัว ส่วนตัวพี่เค้าอยากไปทำงานเก็บเงิน ตอนนี้รวยไปแล้ว^^

ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ

แฟนเราทำอยู่ค่ะ ไปหลายประเทศมากๆ

เราคบกันมา3ปี เค้าก็ยังเสมอต้นเสมอปลายค่ะ โทหาทุกวันวันละไม่ต่ำกว่า3ครั้ง ค่าโทสับเป็นหมื่นๆ

แต่เค้าก็ยังโทมาหาเรา เพื่อความสบายใจของเรา

ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับผู้ชาย ว่าเป็นคนเจ้าชู้มั้ย ซื่อสัตย์มั้ย

แต่ที่แท่นไม่มีผญ.หรอกนะคะ

ไม่ต้องกังวลครับ ดีซะอีกครับที่แฟนคุณได้งานทำที่ดีมากเลยครับ โอกาสดีกว่าคนอื่นๆเยอะครับ ส่วนเรื่องราวอื่นก็ถือซะว่ามันเป็นเรื่องของอนาคตครับ อะไรมันจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ พยายามอยู่กับปัจจุบันให้มีความสุขดีกว่าครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

แฟนเราก็อยู่ Halliburton ที่สงขลา เหมือนกันจ้า เป็น field engineer (shooter)
ตอนนี้แฟนเราอยู่อเมริกาเรียนอยู่จ้า คบกันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
ระยะทางไม่เป็นปัญหาหรอกนะ ถ้ารักกันจริง ^_^ เอาใจช่วยละกันนะ
แต่ฝึกนานจัง แฟนเราได้หยุดช่วงฝึกเรื่อยๆเลยนะ
ทำอยู่ฝ่ายไหนคะ? อย่าเครียดนะมีอะไรคุยกันได้จ้า
เมลเรานะ jud_chan@hotmail.com (เราไม่ค่อยได้ on msn ส่งเมลสะดวกกว่า)

แฟนเราทำงานขุดเจาะน้ำมัน มาปีกว่าแล้วจะครบ 2ปีแล้ว
เราพูดตรงๆว่ามันทรมานมาก ในการรอคอยให้เค้ากลับบ้านแต่ไม่มีทางเลือก
สิ่งเดียวที่ทำได้คือเข้มแข็ง และอดทนให้มากๆ
ความคิดถึงมันทำให้เราเจ็บปวดมาก
ได้เงินเยอะก็จิงนะ  แต่ต่อไปถ้าเราแต่งงานกัน
เราก็ต้องเลี้ยงลูกเองเพราะเค้าทำได้
อย่างเดียวคือให้เงิน ..เมลเรานะ ถ้า หัวอกเดียวกันก็มาคุยกับเราได้นะ เราเข้าใจดี
helveticadesignfestival@hotmail.com จ้า

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น